1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

1 ngày buồn .......

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi metlamroiday, 23/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. metlamroiday

metlamroiday Thành viên gắn bó với ttvnol.com

1 ngày buồn .......

chẳng hiểu sao mà lòng thấy buồn - buồn vì bản thân chưa có gắng đủ - buồn vì đã phụ lòng của nhiều ng yêu thương mình
    cãi nhau - nhận được tin mà sao lòng buồn rười rượi :
    "Em sẽ về, làm bạn với cô đơn. Em sẽ về, ngủ ngoan những vui buồn. Vì vòng tay anh, không còn dang rộng. Lời anh nói, không sưởi ấm lòng. Một đôi mắt, đã mòn đi những yêu thương. Anh giờ đã khác xưa, anh của một thời. Em sẽ về, với tuổi hai mươi. Em sẽ về, ngủ ngoan những vui buồn. Ở nơi ấy, mênh mang gió chiều. Ở nơi ấy, anh còn thân thuộc. Mùa mưa ấy, ngóng chờ mỗi tiếng xe qua.. Ngóng chờ anh đến, những lời ngọt ngào.Giờ anh đã, khác xưa thật rồi. Giờ anh đã không còn như ngày nào. Một mùa đông, em gặp mỗi lúc anh cười. Mùa đông quá lạnh lùng, từng phiến băng vời vợi những dư âm. Giờ anh đã, như là rêu đá, trốn trong hình hài em "

phải chăng mình đã thay đổi - phải chăng cuộc đời luôn trêu ngươi số phậ như vậy ? thường đứng trước số phận - tôi luôn vươn lên kiêu hãnh , vậy mà trước em - tôi ko thể kiêu hãnh quay lưng - ôi ! thời gian , thời gian , thời gian....
  2. metlamroiday

đang ở văn phòng - định viết 1 ít lúc rỗi nhưng sợ sếp về bất chợt - ko hay - thôi , để tối về up sau vậy -
  3. metlamroiday

lại một ngày nữa trôi qua - cuộc sống cứ chầm chậm - đôi khi thấy mệt mỏi , nhưng nhịp sống cứ cuốn đi , lúc nhanh - lúc chậm , nhưng nó ko NGỪNG LẠI
    chỉ muốn có lúc được ngừng chân bên ngoài dòng đời , ko phải tranh đấu - để nhìn lại - để tìm lại .. ý nghĩa cuộc đời , tiìm lại mục đích sống của mình ... là gì , là gì ??? chẳng lẽ chỉ có 1 chữ tiền thôi sao ???
    tất nhiên tiền là rất quan trọng , nó thể hiện sự thành đạt của bạn , nhưng với tôi giờ thì nó ko phải quan trọng nhất - tôi vẫn ấp ủ cho ước mơ từ thời sinh viên của mình nhưng càng ngày mình càng thấy nó xa hơn - một phần vì a e chí cốt đã bỏ cuộc - một phần vì hiện tại đã đạt được ít thành tựu - liệu mình có nên bỏ thứ mà nhiều ng mơ ước để tìm lại cảm giác mạo hiểm ko ???
    khó , khó , đường đi khó - vẫn nhớ câu thơ của BÁC - lựa chọn giữa ước mơ tuổi trẻ và thực tế - khó
    nếu là tôi - BẠN SẼ LÀM J ??? RẤT VUI ĐƯỢC SỰ GÓP Ý VÀ TÂM SỰ của các bạn
  4. metlamroiday

đợi mãi mới đến cuối tuần - thời gian trôi thật chậm - ngẫm lại thấy cũng đúng : khi ta làm việc ko hợp với mình thì thời gian trôi thật chậm , dù cho nó có mang cho ta cái j đi nữa - trước đây tôi ko tin , thầm ngĩ chỉ cần thoả mãn được 1 vài yêu cầu của mình thì mình làm tất - nhưng có lẽ tôi hơi khác người 1 chút - tôi thấy mệt mỏi - thấy công việc thật chậm , thật chậm ...
    tôi sợ rằng tôi đang đi trong 1 vòng tròn luẩn quẩn - ko tìm được mục đích - tôi muốn làm 1 cái j đó để thay đổi thực trạng xã hội , thay đổi ý thức của người VN - tại sao dân nước ta thông minh , chăm chỉ mà luôn tụt hậu - chúng ta ko học được j từ thái lan , trung quôc ,.. tôi vẫn đang cố thay đổi bản thân mình từng ngày - nhưng để thay đổi những người xung quanh thật là khó
    tôi đi làm cùng ng nước ngoài , tôi luôn thấy buồn khi họ nói về ý thức làm việc , sự chuyên nghiệp , sự tiết kiệm , sự khoa học của người VN như ... tôi muốn nói để bảo vệ lòng tự tôn dân tộc của mình - nhưng có thể nói j đây - khi chính bản thân tôi cũng nhìn nhận như họ - buồn . chẳng lẽ chúng ta chỉ có mỗi QUÁ KHỨ để tự hào thôi sao ??? còn tương lai - nằm trong tay tôi và bạn , chúng ta vẫn cố hết sức nhưng LÀM SAO ĐỂ THAY ĐỔI CẢ 1 BỘ MÁY , LÀM SAO , LÀM SAO ???? trăn trở , trăn trở , .....
  5. vovinamvn

vovinamvn Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn cứ viết đi !
    Có những người có những cảm xúc giống như bạn và họ ở đâu đó quanh ta mà không biết !
    Còn nếu như tôi ko có cùng cảm xúc với bạn thì Tôi vẫn mong bạn viết lên điều bạn muốn nói .
    Chỉ là một người qua đường và ko bao giờ gặp lại bạn !
  6. lil_hihihi

lil_hihihi Thành viên mới

buon` thi` có sao???ng` ta nga`y na`o cung buon` minh` co moi 1 nga`y buon` thi` co la` j`
  7. metlamroiday

mỗi chúng ta sau 1 ngày mệt mỏi rã rời - sau 1 ngày đeo cái mặt NẠ da NGƯỜI - sau 1 ngày với bao bon chen , bao hỉ - nộ ,bao trầm - bổng của cuộc sống hằng ngày về đến nhà , mới cảm thấy hết giá trị của một mái ấm ntn .
    ôi! đôi khi cái hạnh phúc thật nhỏ nhoi - đó là có 1 mái nhà , có 1 nơi để mình ngả lưng khi đêm về , 1 nơi mình có thể yên tâm chợp mắt mà ko lo mưa gió , ko còn nỗi sợ khi đêm về nữa .... thật giản dị nhưng nó ko hề dễ dàng - bạn chưa thể cảm nhận hết cái câu " thằng bé âm thầm đi vào ngõ nhỏ .." khi mà bạn có 1 mái nhà KO BỊ DỘT , ko phải lo cho bát cơm từng bữa ,... Tôi rất muốn cho tiền những đứa trẻ ăn xin khi chúng đứng trước mặt mình - nhìn chúng đói rách mà tự nhiên thấy mình như có lỗi .có lỗi với bố mẹ , với người yêu và những ng yêu quý tôi . tại sao ưh ? vì tôi thấy mình cố gắng chưa đủ , chưa phấn đấu để thay đổi bản thân , để thay đổi nh người xung quanh- tôi được ăn học đàng hoàng cơ mà - tôi có ước mơ - nhưng tôi chưa có đủ lòng bao dung , vị tha , và nghị lực - tôi chỉ là 1 người , vậy tôi có thể cho hết tất cả mọi ng ăn xin ko ? tôi biết ăn xin là 1 hành động ko cao đẹp - nó thể hiện sự yếu đuối , buông xuôi - nhưng bạn cũng nên hiểu rằng : ai cũng có lòng tự trọng của bản thân mình , khi họ đã vứt nó đi là họ cũng đã đáng thưong rồi ( tất nhiên tôi chỉ đề cập đến ng già , trẻ em và ng tàn tật thôi ) - vậy tôi cần phải làm j để giúp họ thay đổi cuộc đời ?
    thực sự tôi muốn phấn đấu , để sau này khi đã có thành tựu - tôi sẽ xây 1 ngôi làng tình thương cho các cụ già - ko biết là bao lâu nữa - nhưng tôi vẫn cứ để ước muốn đó nuôi dưỡng ngọn lửa trong tôi - hi vọng tôi có thể truyền ngọn lửa đó cho các bạn - chúng ta ko thể chỉ biết ngồi cho hết ngày , chờ cho hết tháng được - tuổi trẻ mà như vậy thì bạn đang phí phạm thời gian đẹp nhất của cuộc sống đó - bạn biết ko ?
  8. metlamroiday

lại một ngày nữa trôi qua - đôi khi , tại những thời điểm quyết định - ta thấy time trôi thật chậm , tim đập nhanh và ko thể tập trung làm. tôi đang ở trong 1 thời điểm như vậy .
    tôi chắc chắn đã được nhân vào làm chính thức , mức lương quá ổn nhưng ko hiểu sao vẫn muốn bỏ đi để tìm 1 thử thách mới - dù cái mới chắc chắn kém hơn cái cũ nhiều , nhưng nó cho tôi nhiều time hơn để ấp ủ kĩ hơn về CHẤT , đợi thời cơ - nhưng 1 ý ngĩ khác lại thiên về : tại sao mày lại liều mạng thế ? ko phải dễ dàng mà được vị trí này - giờ đã qua 1 bước , vậy mà mày lại định vứt hết ưh ? mày điên àh
    2 luồng suy ngĩ luôn đấu tranh - suy tính , cuối cùng tôi quyết định sẽ đưa ra yêu cầu tăng lương , lên một tầm mới - vậy là nếu có được thì tôi cũng thấy thoải mái vì đã dám mạo hiểm , tiếp tục phấn đấu cao hơn , đó là nhg j tốt nhất ở thời điểm hiện tại - nếu ko được , tôi sẽ bỏ việc ngay , ko níu kéo , về 1 nơi thấp hơn , ở 1 vị trí thấp hơn , nhưng tôi sẽ có thời gian chuẩn bị cho tương lai dài hơi hơn - vậy là xứng đáng để liều - phải ko ?
    vẫn chờ , mai sẽ là ngày quyết định - cũng lo nhưng kệ nó thôi
  9. metlamroiday

ít nhất tôi xứng đáng cho sự mạo hiểm của mình- tôi đã tính toán vừa đủ và tôi thấy mình nên ăn mừng 1 chút - tối nay có thằng bạn trên HN về , thân chí cốt nên dù trời lạnh tôi vẫn mò sang nhà nó - 2 thằng lượn phố tâm sự và tôi thấy nhớ da diết cái mùa thu hn , những con đường tôi đã thầm mơ ước, những giấc mơ thời niên thiếu, những bạn bè thân mà hầu hết đều lên thủ đô lập nghiệp , nhớ về lời hẹn xa xăm ,...ôi - sao trí nhớ đôi lúc lại đáng ghét đến thế - làm con người ta đôi khi yếu mềm 1 cách lạ thường
    đôi lúc các bạn có hiểu nổi chính mình ko ? tôi cũng ko thể hiểu mình là ng ntn nữa ? có người nói tôi là người nghệ sĩ quá , có người lại bảo tôi quá ranh ma , người lại bảo tôi có trí , người bảo tôi hư hỏng ,... bạn có thể tin nhưng tôi coi đây như 1 nhật kí nên chẳng có j là ngại ngần trong tâm sự cả - trong con ng luôn có 2 bộ mặt - 1 tốt , 1 xấu . người ta phạm tội vì 1 lúc nào đó , mặt xấu bùng lên , ngưòi ta ko làm việc tốt vì nó đã thui chột mất rồi - tôi ko biết mình là người ntn ? thực sự - buồn - đi tìm chính bản thân mình khó vậy sao ???
  10. metlamroiday

lại 1 ngày nữa trôi qua - 1 ngày nắng đẹp - chẳng hiểu sao tôi lại yêu cái nắng này đến vậy - khi mùa đông đến cũng là lúc con người biết được giá trị của tia nắng mỏng manh , tôi vẫn giữ thói quen nhìn thẳng vào mặt trời , tự hứa với bản thân : hãy sống để ko phải hổ thẹn với lương tâm mình - hãy tự hào khi bạn nhắm mắt , bạn đã ko sống phí 1 cuộc đời mà bố mẹ trao cho
    1 ngày nắng đẹp - 1 đêm lạnh lẽo trôi qua , tôi lại trở về mái nhà thân yêu của mình, ấm áp bên ly cà phê và chiếc máy tính , 1 chút se lạnh vào đông làm con tim nhỏ bé thấy mình cô đơn giữa bao bon chen cuộc đời - ôi , mỗi khi cái lạnh lùa về , len lỏi vào từng lớp áo , lật tung tất cả , làm tôi nhớ da diết cái vòng tay nhỏ bé ấy - ôi , trái tim tưởng đã lấp đầy bao tính toán , vậy mà .....