1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

10 điều bạn sẽ làm khi trở về Hà Nội

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi luyenkiemduoitrang, 13/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. luyenkiemduoitrang

luyenkiemduoitrang Thành viên mới

10 điều bạn sẽ làm khi trở về Hà Nội

Hãy thử tưởng tượng bạn là một học sinh chăm chỉ và khốn khổ, bị ép phải học hùng hục như trâu cho cái ước nguyện thi đỗ Đại học của gia đình. Bạn sinh ra ở Hà Nội, nhưng chẳng biết gì về nó cả. Bạn biết một cách rất đại khái rằng nơi bạn sống là trung tâm chính trị của đất nước, bé như cái kẹo và hay tắc đường. Bụi khủng khiếp, người đông như kiến, hễ mưa là tắc cống (?) Có thể làm những việc rất thú vị như đạp xe đạp dạo phố ban chiều hoặc lên lăng Bác ngắm cảnh mặt trời lặn. Ở đó có một vài cái đền, có phố Trịnh Hoài Đức bán chân gà nướng rất ngon, có nhiều quán phở rất tuyệt. Và hết.
    Rồi bạn ra đi, sau nhiều năm vất vả để đạt đến những thứ chẳng đâu vào đâu, bạn nhận ra rằng bạn nhớ Hà Nội ghê gớm. Dù nó hay tắc đường và hễ mưa là nước ngập nhà bạn. Rồi bạn có một cơ hội trở về thăm nó, nhưng chỉ trong đúng một tháng mà thôi.
    Một tháng, dường như quá ngắn, nhưng với một người chẳng hiểu gì về nơi mình đã sống trong gần hai chục năm đầu đời, thì đó có thể lại quá dài. Đi đâu, và làm gì đây, để thực sự cảm nhận được đó là Hà Nội?
    Hì, nghe cũng hơi sướt mướt nhỉ. Các bạn ở đây chắc biết rành về Hà Nội, giúp mình tý nhé. Các bạn thử nghĩ xem, và liệt kê những điều bạn muốn làm nhất (giả sử) khi trở về HN sau nhiều năm xa cách. Cái gì cũng được, từ nhâm nhi một li cà fê ngon ở một quán hàng yên tĩnh nào đó (nhưng nhớ ghi cho mình địa chỉ), tha thẩn nhặt lá ven hồ (hồ nào?), đến vũ trường, câu lạc bộ, xem phim, thăm Quốc Tử giám, hay ăn một món ăn ngon ở một quán hàng nào đó... Hãy cho mình biết ý kiến của các bạn. Cám ơn nhiều.
  2. duy79

duy79 Thành viên mới

Thì em bắt thằng bạn thân chở mình đi chơi, ăn cấi gì thì nó phải biết và phải thanh toán thui. Không biết nó còn giữ cái xe thồ ngày xưa nhường nhau đèo ko hay đã lên ô tô rùi, thế thì cũng chán nhỉ.
  3. Babymonkey

Babymonkey Thành viên quen thuộc

1. Lấy xe máy lượn 1 vòng quanh Bờ Hồ cho gió lạnh tạt vào mặt
    2. Mua ngay 1 cốc Trà Trân Châu sữa thật to, vừa ngồi vắt vẻo trên xe máy, vừa tu
    3. Gửi xe, đi dọc khu phố Hàng, chụp mấy cái ảnh sau này nhỡ đi tiếp thỉnh thoảng mở ra cho đỡ nhớ
    4. Ngồi trên vỉa hè quan sát ông đi qua, bà đi lại, cái này gọi là ngắm người, he he.
    5.Về nhà nấu cơm ăn cơm với các cụ giả vờ làm con ngoan 1 tí
    6. Tối hú thằng bạn thân đi Rock Bụi ở Đặng Tiến Đông
    7. Sau màn Rock Bụi thì đuổi thằng bạn thân về, kiếm đứa khác đi xe đạp nước Hồ Tây với mình
    8. Kem Tràng Tiền
    9. Làm quả lẩu một chút cho nó ấm người
    10. ơ, cái cuối cùng rồi à... Thì chắc là về nhà khò với các cụ
  4. BC2

BC2 Thành viên mới

Chỉ Ăn ốc thui <- nếu là ăn.
    Chỉ Uống trà nóng thui <- nếu là uống
    Chỉ Đi với anh ấy thui <- nếu là đi
    Chỉ....thui....<- nếu...
    Chỉ biết có vậy.... hix..híx... Vì có phải người HN đâu....
  5. luyenkiemduoitrang

luyenkiemduoitrang Thành viên mới

Cám ơn các bạn, nhiều ý tưởng rất hay.
    To bác duy79 : Khổ nhất trong đợt về lần này là chỉ được về trong dịp Tết tây nên bạn bè nhiều đứa bận bịu với tổng kết với quyết toán cuối năm, những đứa còn đang học ở trường cũng cong đít lên thi cử, nên khó bắt bọn nó đi chơi với mình được lắm. Những cô bạn gái thân thiết thì có người yêu cả rồi, thậm chí đã có kế hoạch cưới, rủ đi cũng hơi ngại, hì hì. Nói chung nhiều cái vướng mắc lắm.
    to babymoney : Những gì bạn liệt kê quả rất thú vị, nhất là khoản đi dạo hay ngắm người. Hồi xưa mình cũng hay vác xe đạp rủ bạn đi dạo lắm. Có hôm trời mưa rủ 3 đứa bạn thân đi từ trung tâm HN lên bãi tre sông Hồng, rồi lại đạp xe về như một lũ hâm. Một hôm mưa khác hai thằng dựng xe đá cầu ở lăng Bác, cười lớ phớ, dân tình đi qua tưởng hai thằng này vừa chốn khỏi trại điên.
    to bc2 : cần gì phải là dân HN mới nghĩ ra được những cách hay hả bạn? Ăn ốc với uống trà, hay cà fê cũng rất thú vị. Cái chính là mình không biết những chỗ ngon. Không biết có bạn nào biết quán cà fê nào ở HN thõa mãn mấy tiêu chí : yên tĩnh, kín đáo, phong cảnh đẹp, chỗ ngồi biệt lập với nhau để có thể ngồi đó giết thời gian hàng giờ không nhỉ?
  6. Kakoi

Kakoi Thành viên mới

1. đúng rùi
    2.tớ chẳng hiểu ngồi vắt vẻo trên xe máy là sao hay là ấy có ai đèo
    3.Ko khoái
    4.Giống tớ thế
    5.Khổ thân phận con gái , con trai chúng tớ là lượn nhoè
    6.Rock bụi à, hừm, cũng ko khoái
    7.Troài, lại 1 romatic nữa, giá như thay vào đạp vịt thì cùng đám bạn trải chiếu rượu mực trên bờ phải hay ko
    8.Đúng rùi
    9.Lẩu cũng được , nhưng ấy ăn nhiều thế ko sợ "ấy" à
    10.Lại phận con gái đêm 1,2h dạo nhè nhẹ qua Hoàng diệu hay PĐP .. hoặc 1 mình hoặc với chỉ người ấy ... Đẹp lắm , Hà Nội lặng lẽ , Hà Nội lung linh ..
    Được kakoi sửa chữa / chuyển vào 00:54 ngày 15/12/2005
  7. belysymbol_0209

belysymbol_0209 Thành viên quen thuộc

1) về nhà rúc vào lòng bà.
    2) gọi ĐT cho lũ bạn thông báo đã về
    3) đi chào họ hàng
    4) gọi đứa bạn chở đi vòng vòng HN
    5) đến góc kỷ niệm mối tình đã qua để tưởng nhớ lại
    6)....
    hic ko nghĩ thêm được gì vì cả năm đi rùi, về Hn chỉ muốn ở nhà với mọi người thui
  8. rockneverdie83

rockneverdie83 Thành viên tích cực

Rock bụi đóng cửa rồi.
  9. junbk

junbk Thành viên quen thuộc

hehhe Trước khi lên máy bay sẽ hát bài "Chưa có bao giờ đẹp như hôm nay"
    1. Ngủ dậy phải làm ngay 1 bát tái,2 trứng (cúm gà thì lấy đâu ra trứng nhỉ? )
    2. Lên Thọ (Triệu Việt Vương) làm cốc sinh tố xoài, tán phét với mấy ông bẹn chiến hữu
    3. Về nhà ăn cơm trưa có canh cua với ông bà già
    4.Đánh bóng mặt đường với con xe máy thân yêu cho bõ những ngày đi bộ trong rét mướt bên này
    5. Mua 1 cái sim đt và lần lượt sms cho tất cả bạn bè rằng: "
    Các em ơi,anh đã về đây! "
    ......
    9.....
    10. Đứng ôm em yêu ngắm pháo hoa bên bờ Hồ đêm giao thừa trong tiết trời lất phất mưa xuân
  10. onggiachayratnhanh

onggiachayratnhanh Thành viên rất tích cực

Thực ra thì xa HN , ai xa quê mà chẳng nhớ về quê nhỉ ?
    Có điều lúc về rồi thì đi trên đường và ngắm đường phố , ngắm những gì ở HN mà đã thân quen với ta . Rồi 1 vài hôm ở nhà lại thấy chán vì đã quen rồi.
    Đến lúc đi khỏi HN rồi thì lại thấy hối tiếc . Hì ...