1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

10 nhân vật vĩ đại nhất lịch sử Việt Nam ?

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi ReadOnlyMemory, 13/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binto

binto Thành viên mới

Thứ nhất, về vấn đề Triệu Đà, ngày nay ai cuãng biết ông ta làm quan dưới triều Hán, nhân lúc nhà Hán rối ren ông ta thâu nhận binh sỹ nỗi lên cát cứ 1 phương, lúc đó là ở mạn Quảng Đông và Quảng Tây của tàu.Sau khi đã ổn định được lãnh thổ, biết thế yếu không thể mở rộng lảnh thổ về phương bắc Triệu Đà đã tiến hành các cuộc xâm chiếm xuống đất của người Việt ở phương nam.
    Thứ hai, như bây giờ chúng ta đều biết, người Việt lúc đó đã phần nào xây dựng được chính quyền riêng, có phong tục tập quán riêng, ngôn ngử riêng, và tất cả nằm dưới sự lảnh đạo của An Dương Vương.Vậy hành động đó có phải là xâm lược hay không thì chắc ai cũng biết.
    Thứ 3, sau khi đã hoàn thành cuộc xâm lược Âu Lạc Triệu Đà đã cho sát nhập Âu Lạc vào đất của ông ta, và sau này vào thời Tam quốc đất Âu Lạc thuộc về Đông Ngô và bị gọi 1 cách chế nhạo là Giao Chỉ.
    Với 3 lý do đó Triệu Đà đem lại cho nước ta những gì ngoài hơn 1000 năm bắc thuộc, là người chết, là đói nghèo, là sự khinh bỉ?
    Thêm nữa, hiện nay trong tất cả các tư liệu lịch sử chính thông và không chính thống đều xem hành động của Triệu Đà là xâm lược, không ai coi vương triều của Triệu Đà là vương triều của người Việt cả, và thực tế kinh đô của vương triều đó cũng nằm ở tàu.
    Hi vọng chúng ta sẽ trao đổi thêm về vấn đề này.Với cả, các tư liệu lịch sử của thời kỳ này ở VN hiện nay cũng phong phú lắm,nếu bác có điều kiện đọc thêm, anh em cùng trao đổi.
  2. chauphihwangza

chauphihwangza Thành viên rất tích cực

Ok. Mặc dù tôi cũng bàn nhiều rồi, nhưng vẫn có thể hầu chuyện với bác. Nhưng không bỏ qua vấn đề khác đâu nhé.
    Trước hết bác hãy đọc Sử Kí, chương Nam Việt uý Đà liệt truyện để biết theo sách sử TQ nói về Triệu Đà, hoặc nhiều nữa càng tốt.
    Sau đó bác tìm đọc Đại Việt Sử Kí - Lê Văn Hưu, à quên , cuốn này thất truyền rồi, bác nên đọc Đại Việt Sử Kí Toàn Thư, kỉ nhà Triệu, và nghiền ngẫm ý nghĩa câu văn biền ngẫu "Trải... Cùng..." trong Bình Ngô Đại Cáo của Nguyễn Trãi.
  3. binto

binto Thành viên mới

Nếu quan tâm đến nguồn tư liệu của các quyển sách bác sẽ thấy lý do dẩn đến Triệu Đà là vua của người Việt, không phải lấy ở sử tàu thì em đi đầu xuống đất.được chua bác.Bác cứ chỉ tin vào các nguồn tư liệu củ thì dân sử Việt Nam cổ đại đào tạo ra, rồi nghiên cứu để làm gì.Bác có thể tìm đọc các quyển của cụ Trần Trọng Kim, hay của cụ Đinh Xuân Lâm, để thấy rỏ vấn đề này.Còn nếu không nữa thì bác đọc lại chuyện Mỵ Châu-Trọng Thuỷ, hay sự tích Loa thành của người Việt mình hộ em cái, cái đấy họ dạy hồi mẫu giáo rồi mà
  4. do_re_mi

do_re_mi Thành viên mới

Có tài liệu cho biết Triệu Đà là người Việt, nhưng phải hiểu theo nghĩa là người Việt nói chung sống ở nam sông Dương Tử trở xuống. Còn Thục Phán là người Thục, tức cư dân gốc vùng Tứ Xuyên.
  5. ReadOnlyMemory

ReadOnlyMemory Thành viên mới

Triệu Đà thì sử sách cũ đều coi như là vị vua đầu tiên của VN, các bác có thể tìm hiểu từ các sử sách cũ, thậm chí hình như gần đây sử gia Trần Trọng Kim vẫn còn coi Triệu Đà là vua đầu tiên của VN, chỉ độ vài chục năm nay thì không coi là vua VN nữa thôi.
    Nói chung chuyện coi Triệu Đà có là vua VN hay không phụ thuộc vào "quan điểm chính trị" của nhà cầm quyền, chẳng có gì ghê gớm như các bác ở đây chụp mũ cả
    Việc "đổi mới" ở VN là do bác Duẩn chuẩn bị từ trước chứ không phải do bác Chinh đưa ra, mấy bác đọc mấy bài báo gần đây về bác Duẩn là thấy rõ
    Việc chọn bác Linh lên là do công lao nhìn thấy nhân tài có thể thực hiện được việc đổi mới trên nền tảng những cuẩn bị của bác Duẩn là công của bác Thọ
    Vì vậy bác Duẩn bác Thọ phải được đặt lên trên các bác khác
    Việc bác Anh trên bác Giáp vì bác Anh là người đã thực hiện chiến thuật chiến tranh tổng lực rất giỏi, bác Giáp chỉ có chiến tranh du kích nên chắc chắn việc điều binh khiển tướng của bác Giáp thua bác Anh là cái chắc. Ngoài ra bác Anh còn có công lao là cùng với bác Mười lèo lái CM VN vượt qua sóng gió trong giai đoạn thoái trào của CNXH trên toàn thế giới. Do đó bác Anh giỏi hơn bác Giáp cả về quân sự và chính trị
  6. do_re_mi

do_re_mi Thành viên mới

Cái từ "chuẩn bị" nó có nhiều nghĩa lắm.
    Thực tế là bác Chinh khi lên làm TBT đã gấp rút tổ chức công việc cho đại hội đảng đổi mới, cũng chính bác Chinh là người đưa bác Linh vào ban soạn thảo văn kiện trình Đại hội và đề nghị sửa dự thảo văn kiện trước đó. Cũng chính bác Chinh là người đã ủng hộ bác Linh sau. Thêm nữa cương lĩnh của đảng và đường lối của đảng sau này thông qua tại đại hội 1991 cũng do bác Chinh vạch ra trước khi mất.
  7. binto

binto Thành viên mới

Cái này hay đây, bác giúp em mở mang đầu óc quá.Bác cho em ít tư liệu về việc Thục phán An Dương Vương là người Thục với,từ trước đến nay em chỉ biết ông ấy là người Âu Việt, một bộ tộc Bách Việt sống ở miền Bắc Việt Nam thôi.Sau khi thống nhất 2 bộ tộc Âu Việt và Lạc Việt thì lập nên nước Âu Lạc.
    Còn về vấn đề Triệu Đà, nếu bác nào không có tư liệu mới nào phản bác lại luận điểm của các nhà sử học hiện đại như Đinh Xuân Lâm hay Trần Trọng Kim thì nên tôn trọng các luân điểm đấy(TĐ ko phải là người Việt, không có công lao với người Việt)vì chúng đã được xã hôị chấp nhận.
    Một vấn đề nữa, trong sử học những tư liệu đi sau luôn có tính chính xác tương đối so với các tư liêu củ hơn, nhất là trong trường hợp này, các tư liệu cùng thời với sự kiện rất ít và chủ yếu là 1 phía(của tàu)
    Thêm nữa, vấn đề mà có bác nói là Trần Trọng Kim cũng công nhận TĐ thì em xin thưa, luận điểm đó đc ông đưa ra vào năm 1939,nhưng sau đó trong 1 cuộc hội thảo về vấn đề này do viện Viển đông bác cổ tổ chức ông đã đính chính nó vào năm 1944.
    Đơn giản chỉ thế thôi bác ạ.
  8. do_re_mi

do_re_mi Thành viên mới

Có người gọi Trường Chinh là thuyền trưởng công cuộc đổi mới. Chú ý cuộc tiếp xúc của bác Chinh với bác Linh khi bác vào Tây Nguyên dạo 1985 (?), hay 1984, tôi không nhớ rõ.
  9. Pagan

Pagan Thành viên rất tích cực

Triệu Đà chắc chắn không phải là người Việt, lại xâm lược và lật đổ một vương triều của người Việt, nếu bác nào nhận ông này là vua thì cũng như người Trung Quốc nhận Thành Cát Tư Hãn là người Hán/Trung Quốc để doạ người ngoài thôi. Cả hai đều là nước cờ chính trị và không có chút nào tôn trọng lịch sử.
  10. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Thôi xin bác ạ. Bác thử nhìn lại xem tương quan quân sự 2 bên thời ông Anh đánh Khmer Đỏ so với thời tướng Giáp đánh Pháp, Mĩ nó thế nào. Bác cũng nhìn lại xem tướng Giáp đã đánh bao nhiêu chiến dịch chính quy đi nhé.