1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

10 nhân vật vĩ đại nhất lịch sử Việt Nam ?

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi ReadOnlyMemory, 13/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binto

binto Thành viên mới

Thôi xin bác, em đã vĩ hoà di quý như thế rồi, bác đừng cải cố nữa, bác nói lịch sử phải được tôn trọng nhưng bác có tôn trọng lịch sử không?Em đã nói bác không có lý luận nào hợp lý để bác bỏ thì bác nên tôn trọng những gì cả xã hội đang công nhận.
    Một bản chất cố hữu của lịch sử đó là được tái hiện qua lăng kính có phần chủ quan của người viết sử, bác lôi các tài liệu từ thế kỹ 15 để nói nhưng bây giời người ta đã tìm ra các chứng cứ khác để bác bỏ. Nếu bác làm được thì bác bác bỏ lại các ý kiến đấy đi, hay bác chỉ dùng được những tư liệu mà các nhà khoa học đã đọc mòn nó và chỉ ra điểm sai và đính chính?Bác càng nói em càng thấy cùn lắm bác ạ.
    Em nói lại em sẻ không tranh luận về Triệu Đà nữa, em chỉ muốn chỉ ra chổ bất hợp lý mà thôi, không có ý muốn tranh cải.
    Còn em là dân sử, em viết thế vì em thấy may mắn là có rất nhiều bác ở đây hiểu biết về lịch sử đã đứng ra bênh vực cho sự thật, không phải như bác không nhận thấy, hay cố tình không nhận thấy mình đang sai?
    Em nói lại, em không tranh luận về vụ Triệu Đà nữa. Em cũng xin lỗi mọi người trong chủ đề này vì em đã lôi vụ này ra để mọi người phải chứng kiến các vụ cải cùn không thể hiểu nỗi.
    Kính mọi người 1 ly mong tha thứ
  2. chauphihwangza

chauphihwangza Thành viên rất tích cực

Ở Phú Xuân chật hẹp, Nguyễn Ánh đánh ra thì chống đỡ rất khó. Nguyễn Huệ dời đô ra Nghệ An là để gì đây ngoài việc lo ngại lực lượng Nguyễn Ánh ở phía nam đánh ra? Hay là ở Thăng Long xa cách nên ở Nghệ An thì độ đường vừa cân với Phú Xuân thì cũng chỉ nhằm mục đích chiếm giữ từ Phú Xuân trở ra.
    Tôi có cảm tưởng rằng, Nguyễn Huệ đã tính trước việc Nguyễn Ánh sẽ chiếm được đất của Nguyễn Nhạc và Nguyễn Lữ nên mới tính chuyện dời đô để tính kế lâu dài.
    Cảm ơn bác đã góp ý.
    Nguyễn Huệ không sợ mà chỉ e ngại Nguyễn Ánh thôi. Mấy lần vào Gia Định, đánh cho không còn mảnh giáp, Nguyễn Ánh lại trở về xây dựng lực lượng như thường, còn có kinh nghiệm lì lợm hơn ấy chứ.
    Thế bác có tôn trọng lịch sử không khi đổ lỗi 1000 năm bắc thuộc là do Triệu Đà cả?
    Nói ra không muốn khích tướng nhau, chỉ mong bạn nghĩ kĩ trước khi nói, bảo vệ quan điểm của mình bằng con mắt khách quan hơn. Kính bác.
  3. binto

binto Thành viên mới

Được rồi bác vẩn còn muốn tiếp thì em chiều bác thôi. Hiện nay quyển sách về vấn đề này rất dể tìm đó là cuốn Đại cương lịch sử Việt Nam do Trương Hữu Quýnh chủ biên,sách tái bản lần thứ tư,NXB Giáo dục(sách đại cương của sinh viên ngành sử khối xã hội nhân văn). Bác có thể tìm đọc. Em xin trích ra ở đây(trang 60 dòng 6 từ dưới lên): "năm 179 tr.C.N Âu Lạc rơi vào ách đô hộ của nhà Triệu;mở đầu một thời kỳ đen tối , đầy đau thương và uất hận trong lịch sử nước ta, thường được gọi là thời kỳ Bắc thuộc và chống Bắc thuộc, kéo dài từ năm 179 tr.C.N đến năm 905, với cuộc khởi nghĩa thắng lợi của Khúc Thừa Dụ, lật đổ nền đô hộ của đế chế Đường , giành lại quyền độc lập tự chủ của nhân dân ta, thời Bắc thuộc mới chấm dứt hoàn toàn"
    Đến đây, em thiết nghĩ ai nên suy nghĩ kỹ trước khi nói bác đã hiểu.Em chỉ đưa ra sách đại cương thôi vì em nghĩ trước khi đọc cái gì cao siêu người ta nên bắt đầu từ những cái cơ bản.
    PS: có bác nào đã từng đọc sách Đại cương lịch sử Việt Nam, lên tiếng hộ cái, không bác kia lại bảo em thiếu suy nghĩ. Chỉ là 1 vấn đề đã rỏ ràng và rất đơn giản mà sao lại cố không chịu thừa nhận thế không biết, cùn thật rồi.
  4. thanhlong0988

thanhlong0988 Thành viên mới

Bác ơi, bác chấp mấy tay đó làm gì.
    Chúng nó là dân lưu vong ở bển ăn trợ cấp, suốt ngày quay lại cắn nuớc mình bằng mọi hình thức ấy mà. Xuyên tạc, bôi nhọ, nói xấu, xoá hình ảnh của dân tộc, cãi cùn ... là việc làm thuờng ngày của chúng nó.
    Tụi nó ở đây ai chả nhẵn mặt như kiểu tụi trộm cắp móc túi ở chợ ấy mà.
    Bác mà chấp chúng nó có mà hết ngày.
    Chúng nó cố tình đấy. Càng gần đến dịp ngày giải phóng miền Nam và quốc khánh 2/9 là chúng nó lại co giật lên ấy mà.
    Anh em rất trân trọng kiến thức + lòng nhiệt tình của bác
  5. thanhle2004

thanhle2004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lịch sử không phải là toán bác binto ạ. Khó phân đúng sai rõ ràng lắm. Về vấn đề ông Triệu Đà thì nhiều người nói rồi (Bác cứ đọc lại mấy bài cũ của ông Trương Thái Du). Cốt yếu bây giờ là có 2 cách hiểu: nếu xét về cương vực lãnh thổ hiện nay, thì rành rành là người TQ (sách vở chính thống hiện nay theo thuyết này). Nhưng nếu xét về nguồn gốc dân tộc thì chưa chắc bởi hiện đang tồn tại nhiều giả thuyết cho rằng người Việt xưa có lưu vực sống tận phía nam sông Dương Tử cơ, và có nhiều bộ lạc Việt khác nhau (gọi là Bách Việt). Nếu vậy thì chưa chắc ông Triệu Đà đã là người TQ ?" tức là Hán tộc hiện nay. Do vậy mới đẻ ra cái gọi là đòi lại Quảng Đông - Quảng Tây, việc dân TQ thờ Hai Bà Trưng và các triều trước cứ thờ cả Triệu Đà.
    Nói chung là vụ của bác khó phân thắng thua lắm, vì ai cũng có lý của mình. Tốt hơn hết là cứ gác đấy đã, chờ có thêm bằng chứng rồi nói tiếp.
  6. Vo_Quoc_Tuan

Vo_Quoc_Tuan Thành viên rất tích cực

Theo cảm nghĩ của em, không phải như vậy đâu. Em tin bác Chauphi là người đứng đắn, mỗi tội là cái cách tranh luận thì bảo thủ quá.
    Được vo_quoc_tuan_new sửa chữa / chuyển vào 15:27 ngày 16/04/2007
  7. binto

binto Thành viên mới

Hehe, đúng là tranh luận về lịch sử thì còn dài dài thật, ý kiến của em sau này nếu như các như có ai đó tìm ra điểm chưa đúng thì mình phải nghe thôi.Đúng là mấy hôm nay em quấy quả các bác nhiều quá, mong các bác đại xá cho.
    Kính các bác 1 ly
  8. 200tuoi

200tuoi Thành viên mới

1. Hồ Chí Minh, người có công đầu cho việc xác lập một nước Việt Nam độc lập trên bản đồ thế giới.
    2. Trần Hưng Đạo, có công đầu đánh thắng quân Nguyên (Hùng mạnh nhất thế giới)hai lần, bảo vệ bờ cõi, ngăn chặn quân Nguyên Mông tràn xuống Đông Nam Á.
    3. Ngô quyền, đánh tan giặc Nam Hán, khôi phục chủ quyền đầy đủ đất nước, tạo nền móng cho độc lập lâu dài nước nhà sau này
    4.Lý công Uẩn, dụng nền quân chủ hùng mạnh , nền thái bình phồn vinh lâu dài cho đất nước
    5.Lý Thuờng Kiệt , công đầu bảo vệ độc lập cho đất nước trong thế kỷ XI, giúp quốc gia mở mang bờ cõi, đánh sang đất Tàu cho nó kinh sợ
    6.Nguyễn ánh, công lớn thống nhất sơn hà và ổn định đất nước
    7. Quang Trung: Đánh tan giặc Thanh, Xiêm, Nếu không bị chết sớm thì có thể sẽ đứng trên Nguyễn Ánh với vai trò một vị vua nhiều tư tưởng tiến bộ.
    8. Trường chinh, góp công lớn làm lên cách mạng tháng tám, mở cửa đất nước đưa đất nước VN tiến lên, ổn định chính trị xã hội và cải thiện đời sống nhân dân
    9.Lê duẩn , công lớn thống nhất sơn hà, đem lại hoà bình.
    10.Nguyễn văn Linh, đóng góp to lớn cho công cuộc đổi mới, thúc đẩy đát nước phát triển.
  9. chauphihwangza

chauphihwangza Thành viên rất tích cực

Vẫn còn tinh thần khách quan của bác Tuấn, nếu không phải là người quanh co thì cũng quyết tâm là người đứng đắn .
    Tôi cũng chỉ là người đi dép tông, mặc áo sơmi, có gen Việt, đọc sách Tây, sách Tàu không làm hại được gì ai cả ngoài việc có chút bảo thủ khi tranh luận đâu.
  10. binto

binto Thành viên mới

Về các cụ như Trường Chinh hay Nguyễn Văn Linh công của các cụ là rất lớn, nếu như không muốn nói là đã tạo nên 1 cơ đồ mới cho dân tộc Việt Nam ta. Tuy nhiên, các giai đoạn lãnh đạo của các cụ rất sát nhau, và đều hướng đến 1 mục tiêu đó là đổi mới, xoá bỏ quan liêu bao cấp và đưa đất nước đi lên.Vậy trong hai cụ ai là người có được hành động mang tính đột phá để đưa đến đỗi mới? Và em thiết nghĩ, nếu đưa vào danh sách chúng ta đang bàn chỉ nên đưa 1 người thôi, và người đó phải có hành động mang tính đột phá mạnh mẽ.Về chuyện này em xin dành 1 phiếu cho cụ Nguyễn Văn Linh.