1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

10 phút kể truyện trước giờ đi ngủ sẽ giúp gắn kết tình cảm gia đình, bạn đã thử?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi truyencotichhaypr, 09/11/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. truyencotichhaypr

truyencotichhaypr Thành viên quen thuộc

Bố mẹ và con cùng nhau đọc sách, truyện là một yếu tố quan trọng cho sự thành công của trẻ trong việc đọc và sáng tạo.

Trẻ sẽ học được các lắng nghe, nhận biết các nhân vật trong truyện, nắm được cốt truyện và rút ra những bài học thiết thực từ câu chuyện đó.

Đặc biệt hơn nữa, việc bố mẹ kể truyện cho bé trước khi đi ngủ còn giúp chia sẻ tình yêu thương của cả nhà dành cho nhau. Chỉ cần bỏ ra 5-10 phút trước khi đi ngủ để đọc truyện cho con nghe, và đều đặn mỗi ngày, quá trình đó sẽ vun đắp thêm rất nhiều kỷ niệm ấm áp về gia đình. Chứ không đơn giản chỉ là kể chuyện cho con nhanh buồn ngủ đâu nhé các bố mẹ lười :))

Tuỳ vào độ tuổi khác nhau của trẻ mà bố mẹ lựa chọn những câu chuyện sao cho thích hợp. Trên thực tế, trẻ từ 8 tháng tuổi trở đi đã có thể có phản ứng thích thú khi được bố mẹ đọc và cho xem truyện có tranh minh hoạ. Trẻ từ 18 tháng tuổi bắt đầu phát triển nhanh về ngôn ngữ sẽ rất thích được bố mẹ nói chuyện cùng, thích được nghe người lớn đọc thơ, truyện và làm động tác minh hoạ. Dưới đây, truyencotichHay.com xin được giới thiệu tới các bậc phụ huynh và các bé truyện kể cho bé trước khi đi ngủ theo tiêu chí ngắn gọn, dễ hiểu và gần gũi với trẻ nhỏ.

Cuộc thi trong rừng (trẻ từ 2 đến 3 tuổi)

Ở một khu rừng nọ có rất nhiều các bạn động vật sống chung với nhau. Một hôm các bạn ấy tổ chức một cuộc thi xem giọng nói của ai là hay nhất và khoẻ nhất.

Đầu tiên là phần biểu diễn của bạn Chó. Bạn Chó đừng lên và và cất giọng sủa “Gâu… gâu… gâu…”. Các bạn khác hỏi: “Giọng bạn như vậy có gì hay?”. Bạn Chó đáp: “Giọng của tớ là hay và khoẻ nhất. Buổi tối khi mọi người đi ngủ tớ sẽ thức để trông nhà. Nếu có người xấu vào nhà, tớ chỉ cần sủa lên họ sẽ sợ hãi mà chạy thật xa”. Các bạn khác gật gù ra vẻ đồng ý.

(Đọc đến đây, bố mẹ có thể hỏi lại con một lần nữa “Vậy con đã biết là bạn Chó sủa như nào rồi nhé! Chó sủa?…” và bé sẽ đáp đầy hào hứng “Bạn chó sủa gâu… gâu… ạ”.)

Tiếp theo tới lượt bạn Mèo biểu diễn. Bạn Mèo cất tiếng nhỏ nhẹ “Meo…meooo…”. Các bạn khác ồ lên cười “Tiếng bạn nhỏ như vậy thì làm sao mà khoẻ nhất được?”. Mèo trả lời “Giọng tớ tuy nhỏ nhưng chỉ cần tớ kêu lên chuột trong nhà sợ mà chạy biến ngay”. Các bạn định quay sang tìm chuột để hỏi thì đúng là các bạn chuột sợ quá trốn hết mất rồi. Đúng là tiếng của bạn Mèo khoẻ thật.

(Đọc xong đoạn này bố mẹ lại hỏi con giống như ở đoạn trên nhé!)

Sau bạn Mèo tới lượt phần thi của bạn Gà trống choai. Bạn gà trống đập cánh rồi dõng dạ gáy “Ò ó oooo…”. Đoạn bạn Gà khoe “Giọng tớ là khoẻ nhất vì tớ có thể đánh thức mọi người dậy. Vào buổi sáng, chỉ cần nghe tiếng gáy của tớ là tất cả sẽ bừng tỉng ngay”. Các bạn khác vỗ tay tán thưởng.

Hừm, giọng bạn nào cũng hay, cũng khoẻ. Vậy bạn nào mới là người chiến thắng đây? Các bạn đang tập trung bàn luật thì từ đâu một tiếng gầm to vang lên “Gừmmmm… gừmmmm…”. Thì ra là bạn Hổ tới trễ. Các bạn khác nghe tiếng bạn Hổ gầm thì sợ quá chạy tán loạn. Bạn Hổ lên tiếng “Đừng sợ, tớ đến để thi tài mà”. Các bạn thú thở phào rồi vỗ tay “Tiếng của bạn Hổ là khoẻ nhất rồi, bạn ấy gầm lên làm ai cũng phải sợ”.

Vậy là mọi người đều đồng ý trao chiến thắng cho bạn Hổ. Bỗng dưng bạn Hổ lăn đùng ra đất giãy giụa: “Ối ối… thôi thôi… giọng bạn mới là khoẻ nhất… hãy trao phần thưởng cho bạn ấy đi. Tớ thua rồi… thua rồi…”

Xung quanh các bạn đều ngạc nhiên vì chẳng nghe thấy giọng của ai cả. Bỗng từ trong lỗ tai của Hổ, một bạn chuột nhắt nhảy phóc ra kêu “Chít… chittttt…”. Chuột nói “Các bạn thấy đấy, giọng của ai cũng đều hay đều khoẻ hết. Mình dù bé xíu và chẳng khiến ai sợ, nhưng khi mình chui vào tai bạn Hổ thì bạn í lại phải chịu thua. Chúng mình hãy luôn tự tin vào bản thân để có thể chiến thắng bất cứ điều gì nhé.

Tất cả các bạn thú trong rừng đồng loạt vỗ tay và trao phần thưởng cho bạn Chuột nhắt. Và bạn Chuột lại mang phần thưởng đó chia cho tất cả các bạn trong rừng, mọi người ai nấy đều vui vẻ.

Đọc tiếp những câu truyện kể trước khi đi ngủ cho bé ở các lứa tuổi khác (từ 3 đến 5 tuổi và trẻ đã học phổ thông) tại đây: http://truyencotichhay.com/nuoi-day-con/truyen-ke-cho-be-truoc-khi-di-ngu-hay-nhat/