1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

10% SV ở đức tốt nghiệp đúng hạn + 70% SV VN ở đức bị Tạch vì ko hoc được

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi leminhng45, 10/07/2012.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. tieuthu1710

tieuthu1710 Thành viên mới

@leminhng45đ rồi đấy b ạ, ko thi dc đại học ở VN còn phụ thuộc vào nhiều lý do chứ ko phải người đó dốt, ko thi dc .B mình thi khối A1 trong khi hóa thì ko bt gì random, toán và anh bthuong mà tính ra tổng3mon cũng tầm 17,18 d b a Đầy người vào dc đại học nhưng mà sao nhãng , ko chịu học hành rồi ra trường , kinh nghiệm vẫn thua xa so vs những người trượt đại học nhưng mà vẫn cố gắng phấn đâu.Mình bt quá nhiều trường hợp như thế này rồi .Đh chỉ là bước đánh dấu nhỏ trong cuộc đời thôi b ạ.Mình cũng nói rõ quan điểm của m là cứ thử học tiếng đức , nếu mình thi trượt 2 lần thì thôi, chuyển sang hướng khác.Mà b thi dh dc 22 điểm như thế thì sợ gì, cảm thấy đủ sức thì đăng ký trường top thôi;))
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ý bác bảo em là trẻ trâu vào đây chém gió chứ giề:))
  3. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

ờ, mà chủ đề này đang nói ở trong topic khác, em leminhng45 lại nhảy ra ngoài làm nguyên cái topic riêng trời ơi, đất hỡi thế này mà chả thấy mod miếc nào vào làm việc hết nhỉ :D chắc mod Rose lại đang lo đi làm kiếm tiền, Mod khác đang lo học thi :D
  4. April15

April15 Thành viên tích cực

topic nay em thay cung co ich day chu a :))

Ban chu topic, theo nhu y anh Vu noi thi, 70% tach o Duc, chu yeu la kho khan khoan tieng Duc. Tieng Duc kho hon tieng Anh rat nhieu, ma ba con minh o VN toan dc hoc tieng Anh tu nho den lon, nen neu tiep can tieng Anh van de hon la tieng Duc. Ngon ngu la mot rao can rat lon cho cac du hoc sinh, no anh huong den suc hoc, su tiep thu kien thuc cua sinh vien. Do do luc moi sang day hoc kolleg bang tieng Duc, neu gap cao thu nang khieu ve ngoai ngu hay IQ cao qua, hoc dau nho day thi ko noi. Gap may ban binh thuong la lung lay ngay vi khoan tieng Duc rat la kho, nhung chiu kho trau doi thi ok thoi. Ma o doi, nguoi chiu kho trau doi thi khong nhiu, ma nguoi IQ cai thi lai cang it :))

Cho nen ban chu topic cu o VN hoc DH , xong roi wa Duc hoc Master, ban co the trai nghiem dc 2 nen giao duc khac nhau. Co tach Master o Duc thi ve VN van co bang cu nhan, lo gi =))

P/S: den bay gio moi biet dc gioi tinh cua thim Cam Thao =))
  5. Aliencc

Bác lại đùa em rồi:))
    Life is too short to learn german:))
    Mà em thấy tiếng Đức cũng có cái lợi, phát âm giống nhà mình nên nghe nói dễ hơn tiếng Anh:D
  6. April15

April15 Thành viên tích cực

bac thuoc dang thong thao tieng Duc thi no khac. May bac o nha bat dau qua hoc tieng Duc la ngan ngam lam. Bac thu lam khao sat xem =))
  7. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Ặc, em thì em thấy nói tiếng Anh vẫn dễ hơn tiếng Đức nhiều. Nói tiếng Anh khó ở phần phát âm vì nó không theo qui luật cụ thể nhất định thôi, chứ để nói tốt tiếng Anh vẫn dễ. Tiếng Đức có ở 10 năm phát âm tiếng Đức vẫn quá khác xa so với người bản xứ. Nhiều khi nó cũng chả hiểu hết mình nói gì ...

thím April15, topic này đang bàn luận trong topic khác rồi, việc tạo ra một topic riêng thế này là không cần thiết, hơn nữa tên của topic không đảm bảo chính xác, không có dữ liệu chính xác nào khẳng định 70% sinh viên vn qua Đức học là bị tạch, bỏ học ... Em có muốn anh nhảy ra mở riêng một topic về vụ mua hàng trả góp của em không? :)) Chủ đều nào đang bàn luận ở topic nào thì cứ nói tiếp ở đó thôi, hứng lên nhảy ra mở topic riêng kiểu như em này thế này thì có mà loạn à?
  8. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Nhà em mới học được ở Đức một năm tạch một số môn, lý do cũng vơ ra được vài cái.

- Thứ nhất nhà em học không có anh chị đi trước, mò mẫm nên sai lầm là khó tránh khỏi, + với việc em là thằng nước ngoài duy nhất trong lớp nữa nên cũng hơi khó hoà nhập.

- Kiến thức bên này nói nhiều thì k nhiều, nói ít thì chả ít, một số môn nhà em học lý thuyết tương đối nhiều + đòi hỏi hiểu chắc nên thi thố rất vất vả, + mình là người nước ngoài nữa nên với Đức nó khó 1 thì Việt nó khó 2,3..

- Em cũng nghĩ khối lượng kiến thức nó không hẳn là ít hơn ở VN, quan trọng là bạn phải hiểu những gì bạn đang học, còn ở VN các bác học rất nhiều thứ nhưng nhiều khi lại.. chả hiểu gì :D
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Bổ sung thêm cái nữa là tiếng Đức của em không phải là ghê gớm lắm với cả nhà em cũng mang gen lười :D
  9. Aliencc

Em nói thế là tại em thấy tiếng Đức đọc dễ hơn thôi, chứ em vẫn thích TA hơn:)) Còn muốn nói như người bản ngữ thì 10 năm vẫn còn ít lắm:))
    @ bác rút ni: mọi người bảo tạch là tạch hẳn ấy chứ tượt vài môn thì... chưa trượt môn nào chưa là sv:)) (...)
  10. leminhng45

leminhng45 Thành viên mới Đang bị khóa

@tieuthu1710 Bạn của bạn kiến thức kém, thi đại học chọn random nên mới đỗ đh ở VN. Còn bạn kiến thức tốt nhưng chắc vì ko chọn random nên mới trượt ĐH ở VN.

Mà bạn cũng trượt FM 1 lần rồi à. Thế chắc cũng giống như thi đh, kiến thức tiếng đức của bạn tốt quá nên mới bị trượt.

Chú Rosler cần phải viết thư mời bạn sang đức học và cấp học bổng cho bạn, chứ sao lại cứ để người giỏi học tài thi phận mãi thế này :))

@mod nào định khóa nick của em. Em nghĩ ai đi du học thì cũng muốn đạt được việc học cả, bất kể là đi Đức , Anh , Pháp hay Mỹ. Thế thì tại sao các anh chị đi trước đang học ở Đức vào topic này nói cho chúng em (là thế hệ măng non đi sau) xem thực trạng SV VN học ở nước Đức thế nào thì cũng tốt chứ ạ.

@Aliencc anh ơi anh bảo anh quen ở Berlin 2 người học cùng lớp với anh, bây giờ họ mất tích là thế nào hả anh , ko phải là họ được chú Rosler mời vào chính phủ đức vì học giỏi đấy chứ : ))

Mà anh bảo ở Berlin a quen 2 nguoi học cùng lớp, vậy tổng cộng là 3. Bây giờ mất tích 2, vậy là bao nhiêu phần trăm hả anh, là 2/3 a nhỉ :))

Em trẻ con an nói co gi khó nghe mong các a chị lơn tuổi lượng thứ : ))
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa