1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

15 tuổi bị xử 9 năm tù ?

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi Le_Plus_Beau_new, 28/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. smallfire_hg

smallfire_hg Thành viên mới

chẳng hiểu các bác cứ tranh cãi việc phân tích các "từ nóng" ấy làm gì, chúng ta đâu phải các nhà ngôn ngữ học, các bác cứ áp dụng thật tốt luật và văn bản hướng dẫn đã là giỏi lắm rồi. còn nghĩa của từ đó dịch ra tiếng nước ngoài thì có ý nghĩa gì? chúng ta đang ở đâu hả các bác? chúng ta sử dụng luật nước nào hả các bác?
  2. khoiks

khoiks Thành viên mới

==============
    Vấn đề là một số người ở đây không tin vào các văn bản hướng dẫn mà chỉ thích những định nghĩa ở.. bên Tây , hoặc do mình tự đặt ra thôi (thậm chí còn đem định nghĩa *** của tây ra diễn giải, sau đó kết luận: Chai lọ; Tai - Mũi - Họng gì cũng thuộc phạm trù "ấy" tuốt ) . Họ cho rằng mình không có lý do gì để đọc, và tin vào Nghị quyết này, thông tư nọ...
    Thế mới khổ.
  3. smallfire_hg

smallfire_hg Thành viên mới

ma` cũng phải nói là bác cũng hơi quá, cuộc sống đôi khi cũng phải biết khiêm nhường không nên quá bon chen (híc em góp ý chứ bác đừng nghĩ là em khuyên - em làm gì dám vậy)
  4. FNguyen1

FNguyen1 Thành viên mới

Đâu cần bác nhắc thiên hạ mới biết đây là tự điển mở tức là ai vào đó cũng có thể viết và sửa được, và cũng không ai dùng nó để dẫn chứng hoặc làm bằng chứng cho chuyện nghiêm túc. Tuy nhiên nó vẫn có giá trị cho việc tham chiếu chứ không phải là đồ vứt đi.
    Người ta định nghĩa thế bác cho là sai. Ừ, thì cứ cho là sai về định nghĩa đi, nhưng sao bác lại lờ đi phần người ta trích đăng một phần bộ Luật hình sự VN từ điều 111 tới điều 116? Nó có gì sai không? Nó có bị người ta sửa đổi hay không? Sao bác không nói tới tội dâm ô của người lớn? Nó không là tội chăng? Nó không đáng được lý luận ở trình độ bác chăng?
    Bác lại chém vè nữa ư? Bác khoan đi vội, chuyện đang thảo luận "XXXX" đang hồi hấp dẫn, bác bỏ đi thì uổng lắm, lỡ mất nhiều dịp cười cho mọi người.
    Nhân đây bác worldcup2006 có đề cập tới trường hợp "bị hiếp mà còn trinh" đấy! Xin bác cho ý kiến đi chứ! Như vậy là tha bổng bị can phải không ạ?
    ============================================
    Tôi cảnh cáo Fnguyen1 vì dùng những từ ngữ khiếm nhã không cần thiết, tôi biết là bạn có thể dùng từ khác được .
    Đây khong phải trang giáo dục sinh lý đâu !
    MT
    Được MinhTrinh sửa chữa / chuyển vào 05:48 ngày 10/10/2006
  5. FNguyen1

FNguyen1 Thành viên mới

Tui nghĩ ở đây không ai nói rằng phải dùng luật Tây hay Tàu để xử án ở VN cả. VN có toà và luật riêng để xử thì nhất định phải theo luật của VN thôi. Tuy nhiên cá nhân tui thì thấy đôi khi ngôn ngữ VN không lột tả được hoàn toàn trạng thái hay tình thế của một vài từ ngữ được dùng trong khi thảo luận thì việc dùng tiếngTây hay Tàu (hoặc tự điển Tây hay Tàu) để làm cho rõ nghĩa hơn thì có thể chấp nhận được.
    Việc dùng tự điển Tàu thì rõ là văn hoá VN ảnh hưởng Tàu, nhiều từ là Hán Việt ,vậy thì việc tra cứu tự điển Hán Việt là chuyện tất nhiên. Còn việc đối chiếu với Tây thì nhiều lúc là cần thiết, vì thời bây giờ là mở cửa, là toàn cầu hoá. Việc đó trước sau, sớm hay muộn cũng phải làm thôi, làm ở tất cả mọi lĩnh vực trong đời sống. Nên nhớ đối chiếu và so sánh chứ không phải là áp dụng và sao chép nhé!
  6. FNguyen1

FNguyen1 Thành viên mới

Tôi đưa lên đây đường link này có bản sao của bộ Luật Hình sự nước CHXHCNVN cho các bác tham khảo và đối chiếu xem nó có khác gì so với đường link trước đây tôi đã đưa không nhé!
    (Xem bằng PDF)
    http://www.wincolaw.com.vn/vn/resources/legaldocs/Bo%20luat%20hinh%20su%201-122.pdf#search=%22b%E1%BB%99%20lu%E1%BA%ADt%20h%C3%ACnh%20s%E1%BB%B1%22
    (Xem bằng HTML)
    http://216.239.51.104/search?q=cache:mour4611I7YJ:www.wincolaw.com.vn/vn/resources/legaldocs/Bo%2520luat%2520hinh%2520su%25201-122.pdf+b%E1%BB%99+lu%E1%BA%ADt+h%C3%ACnh+s%E1%BB%B1&hl=en&gl=us&ct=clnk&cd=1
  7. FNguyen1

FNguyen1 Thành viên mới

He he he ...
    Tui vừa đọc lại cái định nghĩa của bác rakhoi. Vậy để "cùng thực hiện chức năng sinh sản" là bắt buộc phải có yếu tố "phóng tinh" chứ nhể. Không có yếu tố này làm sao sinh sản được hè?