1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

17/8/2001 ?-? CFT - 5 năm nhìn lại ?-" 17/8/2006 - Đề nghị cải tổ cái box này (kilitutu - p2)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi Le_Plus_Beau_new, 03/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pmonamour

pmonamour Thành viên mới

cái chúng ta cân là sự phản hồi...nếu ko mọi người cứ nghỉ là room mình đang còn sì được..
    Nói như pác bonsevich..thì hơi bị "......."...
    Đứng nghỉ mình là số 1 nhe...tổng thống còn có người thay...huống chi.....
    heheheheheh ghê qua..qua gameshow làm vài ván kiếm thêm tí gold còn tốt hơn...Lâu lâu về nhà thấy cảnh này chán thất..
    Chắc bỏ nhà đi bụi luôn quá
    Thế mới hiểu tại sao...nhiều ông lại thèm phở và muốn ăn tiệm luôn..ko về nhà.....
    huhuhu
    [/quote]
    Vậy cho mình nhận xét nhé.
    Khách quan mà nói, mình thấy kho lưu trữ của box có rất nhiều bài giá trị cho tất cả mọi người, chẳng hạn như topic hướng dẫn học tiếng Pháp của bạn(chắc mình phải gọi là anh nhỉ) người rơi, hay các topic hướng dẫn thông tin về cách thức thi delf, dalf, TCF, rồi topic về hệ thống giáo dục của bạn Taminh...
    Tuy nhiên, nói đi thì cũng phải nói lại, phải thừa nhận là box tiếng Pháp gần đây có nhiều thay đổi. Các topic nhìn vào cứ là hoa cả mắt vì số trang. Rất đáng khâm phục. Tuy nhiên, khi đọc bài thì ít thấy thấy thông tin hữu ích, mình nghĩ điều này cũng khó tránh khi các mod cũng chủ trương viết một bài câu 2 bài (chính ra có khi phải đến 3,4 hay 5 bài ý nhé, vượt chỉ tiêu là tốt).
    Đúng là có nhiều bài các bạn mới vào lập ra không hợp lý, cẩu thả, mình thấy khoá là phải. Nhưng quả thật nếu bảo mình phải ngồi đọc tất cả các trang của topic hỏi gì đáp đó nhằm moi ra được câu trả lời hoặc tránh tình trạng hỏi trùng lặp thì .
    Gần đây mình thấy có nhiều topic kêu ca về box tiếng Pháp phết. Mình là mình phản đối cái trò đấy. Đã đếch đưa ra được phương pháp nâng cao hoạt động của box, cũng cóc đóng góp được cái khỉ gì, vậy tư cách ở đâu để than phiền chứ, Mod Philippe,niklas,heiner (trước còn có arnoud hay sao ý) nhỉ???
    Cho nên, theo thiển ý của mình, các mod cứ kệ mịa tụi member mới đi ạ. Đứa nào biết thân biết phận ( như mình đây này ) thì vào mà tự tìm đọc, lười hoặc ko biết thì hỏi trong hỏi đáp rồi đợi trả nhời, còn bọn không biết thân, theo mình, quan tâm làm đếu gì, ko cần thanh minh thanh nga gì hết, cứ lock thẳng cánh. Thế là xong. Chả may mà thành viên tâm huyết với box Pháp có càng ngày càng ít, bài viết chất lượng chẳng thấy nữa thì cũng chả sao đâu. Riêng cái phần mục lục của box đã đủ dùng cho 3 năm tới, mình thật đấy.
    Mình xin hết. Chúc box tiếng Pháp ngày càng an khang thịnh vượng.
    Được dang_bonsevich sửa chữa / chuyển vào 22:40 ngày 14/08/2006
    [/quote]
  2. arnaud

arnaud Thành viên mới

Đành rằng là như thế, ai cũng biết là nếu xét về mặt ngôn ngữ, văn hoá thì box này nói thẳng ra là rỗng ruột sau mấy lần máy chủ nâng cấp ; nhưng những topic như vậy, kêu gào khản cổ cũng có ai đứng ra lập đâu ; những topic viết lách, hỏi đáp bằng tiếng Pháp quanh đi quẩn lại cũng chỉ thấy có... mình tôi viết, mình tôi trả lời. Ai cũng chỉ thích được người khác phục vụ, chứ bảo bỏ công bỏ sức ra thì chuồn sạch.
    Ý kiến của các vị khách vãng lai trên này tóm lại chỉ toàn thấy xoay quanh việc tại sao lại cứ phải khoá các topic có nội dung là 1 câu hỏi. Giải thích mãi mà cũng vẫn không chịu hiểu. Các bác đọc báo có bao giờ thấy quảng cáo, rao vặt nằm chềnh ềnh ra trên trang nhất không ? Tin buồn thì còn được (mà cũng còn tuỳ), chứ còn tìm trẻ lạc, nhắn tin, tìm của rơi thì...
    Người ta nói, trước khi nói điều gì nên uốn lưỡi 7 lần ; đối với người thông thạo 1 ngoại ngữ thì uốn lưỡi 14 lần. Mời các bác trước khi nói điều gì uốn lưỡi đủ 10 lần nhé.
    ps ngoài lề : Ý kiến đóng góp đâu chẳng thấy, toàn thấy vào chim nhợn, thỉnh thoảng lại có một chú xồ ra cắn trộm một câu. Đã cà dốt lại còn lắm chuyện, bực hết cả mình.
  3. thanlanden

thanlanden Thành viên mới

Vì không phải là thành viên của box nên tui nói thẳng cho nhanh nhé. Các bác thử đọc mấy bài phỏng vấn ông cựu gđ cục dự báo khí tượng gì gì đó rồi so sánh với mấy bài trả lời topic này xem có khác nhau về bản chất không. Toàn là bao biện rồi trách cứ tại sao người khác không hiểu cho mình...
    Ngoài ra, đọc bài của các bác mod thấy rõ 2 điều:
    1/ Hồi ở VN chắc bác là...Bí thư trường. Cái kiểu nói: Chỉ có..đã dẫn dắt dân tộc vượt qua 2 cuộc chiến lớn mới có đủ khả năng và bản lĩnh để nắm quyền trong thời đại mới -nghe quen quen
    ---> phải là mem lâu năm, có kinh nghiệm và bài viết giá trị mới đc quyền lên tiếng
    2/Nói theo kiểu bác ở trên là giọng văn diplomatic. Để em dịch lại theo ngôn ngữ dân dã nhé: Ừ tao kém thế đấy, mày có giỏi thì thử làm xem nào. Làm được tao cho tiền lolz
    Tui thì chảng phải mem, nhưng biết chút xíu TP, cũng hay ra vào đọc thông tin nên cũng muốn có vài câu góp ý. Chẳn lẽ cứ góp ý vài câu thì các bác tự ái rồi bảo là ko có quyền hay khhông có công mà đòi hỏi. Các bác học bên Pháp bao lau rồi, bọn bạn các bác có nói thẳng khi các bác sai ko. Bác với em cùng thế hệ này mà cứ giữ nguyên kiểu nói lòng vòng tránh mếch lòng nhau thì còn làm ăn đc gì.
    Được thanlanden sửa chữa / chuyển vào 09:57 ngày 17/08/2006
  4. philippe

philippe Thành viên rất tích cực

chẳng hiểu sao bạn lại so sánh như vậy, nhưng tôi cũng trả lời thẳng cho nhanh nhé :
    - quy định về mở topic mới và thông báo về việc khoá các topic mở sai quy định đã được ghi rõ ở các chủ đề
    [topic]256810[/topic]
    [topic]805970[/topic]
    Thành viên không chịu đọc kỹ lúc mở đã đành, lúc bị khoá cũng nhảy dựng lên như vậy thì còn trách ai. Đến đâu cũng phải giữ chút lịch sự tối thiểu chứ.
    Bạn so sánh chúng tôi với ông khí tượng cũng được, mà so sánh với ông chống tham nhũng cũng được, đã có gan làm mod mà không ba phải, lại ưa nói thẳng thì tất nhiên là phật ý nhiều người. Việc nhỏ đó chúng tôi không quan tâm bằng việc làm sao có nhiều topic hay và chất lượng.
    1/ Hồi ở VN chắc bác là...Bí thư trường. Cái kiểu nói: Chỉ có..đã dẫn dắt dân tộc vượt qua 2 cuộc chiến lớn mới có đủ khả năng và bản lĩnh để nắm quyền trong thời đại mới -nghe quen quen
    ---> phải là mem lâu năm, có kinh nghiệm và bài viết giá trị mới đc quyền lên tiếng
    [/QUOTE] cái vàng 1 : mặc dù bác không thích và bản thân em cũng chẳng có tư cách gì lắm mà dám đặt mình vào vị trí so sánh như ở trên nhưng mà em thấy nhận định đó hoàn toàn đúng. còn hồi ở VN thì em thậm chí còn chưa vào Đoàn cơ, và cũng chưa bao giờ yêu thích cán bộ Đoàn, nhưng cái gì đúng thì mình phải thừa nhận và chấp hành thôi.
    cái vàng 2 : bác lại mắc bệnh đọc lướt giống nhiều người trên này (kể cả mod và các thành viên quen thuộc). Chẳng ai cấm các bác góp ý cả, có điều góp ý cho ra góp ý. Cái gì hợp lý thì chúng em tiếp thu. Những góp ý về xây dựng các topic mới (hoặc làm lại các topic đã bị "thất lạc") liên quan đến văn hoá, ngôn ngữ Pháp, chúng em cứ dỏng tai lên nghe mà vẫn chưa thấy ai đả động đến đấy ah. Không thì chúng em để topic này lại và còn kéo nó lên trên cao làm gì chứ. Đấy là chưa kể, còn kêu gọi đóng góp ý kiến trong topic
    [topic]804596[/topic]
    mà có thấy ai có ý tưởng gì đóng góp đâu.
    2/Nói theo kiểu bác ở trên là giọng văn diplomatic. Để em dịch lại theo ngôn ngữ dân dã nhé: Ừ tao kém thế đấy, mày có giỏi thì thử làm xem nào. Làm được tao cho tiền lolz
    Tui thì chảng phải mem, nhưng biết chút xíu TP, cũng hay ra vào đọc thông tin nên cũng muốn có vài câu góp ý. Chẳn lẽ cứ góp ý vài câu thì các bác tự ái rồi bảo là ko có quyền hay khhông có công mà đòi hỏi. Các bác học bên Pháp bao lau rồi, bọn bạn các bác có nói thẳng khi các bác sai ko. Bác với em cùng thế hệ này mà cứ giữ nguyên kiểu nói lòng vòng tránh mếch lòng nhau thì còn làm ăn đc gì.
    [/QUOTE]
    vàng 1 : cái này là bác tự suy diễn nha, không phải em nói
    vàng 2 : như ở trên em đã nói rồi, góp ý thì cho ra góp ý, nói ra cái gì nó có suy nghĩ một chút thì người khác mới xem xét, tiếp thu được.
    vàng 3 : tất nhiên chứ bác, học bên này đến 4-5 năm rồi mà không tiếp xúc, va chạm mới là chuyện lạ. Tính em là ưa nói thẳng, em hay ngồi bàn đầu và thầy giáo em nói lăng nhăng là em cũng ý kiến ngay giữa lớp ; còn thằng bạn học em (người Đức) đi bộ băng qua đường lúc đèn còn đỏ cũng bị em tỉa đến độ nó vẫn còn "thù" em về chuyện đấy. Nói chung là bên này thì chắc mọi người cũng ít nhiều học được cách nói thẳng, bị phê bình thẳng, nhưng mà í, xã hội phức tạp, nói chuyện với các thành phần vô gia cư (SDF) cũng có cái khó của nó. Ai chứ em là... em chịu.
    vàng 4 : ấy, bác nhầm thế nào chứ, em vừa giải thích ở trên rồi, tính em là ưa nói thẳng và mắng thẳng cánh. Còn nói chung thỉnh thoảng cũng phải khách sáo một chút, không có lại mang tiếng là "chửi" thành viên. Như thế thì mod lại vi phạm quy định rồi, admin đi qua treo mod lên thì ... hix hix
    Vài lời giãi bày để anh em hiểu nhau hơn, mong các bác tiêptúc đóng góp ý kiến thẳng thắn, trên tinh thần xây dựng. Tuy nhiên lưu ý : tránh trùng lặp hay những thắc mắc đã được giải thích ở các topic khác (mà lẽ ra các bác phải đọc từ lúc mới bắt đầu vào diễn đàn).
  5. Kit

Kit Thành viên rất tích cực

Chào mọi người , lâu rùi mới có thời gian vào đây , đọc lại mấy dòng của bác LPB thấy nhớ ngày xưa quá , từ hồi còn tham gia TTVN của FPT rùi đến lúc mạng sập và nhờ bác VVT nên mới có được cái TTVNOL như ngày nay , đúng là trải qua một chặng đường khá dài . Ngày đấy Internet còn quá xa lại , em còn nhớ cứ thỉnh thoảng vào TTVN xin được 1 cái acc chùa , thế là lại mò mẫm lướt net , quả thật ngày đấy ko có TTVN thì chắc là ko biết đến bao giờ mới biết được cái Yahoo Mail mặt mũi ra sao xin vài dòng lăng nhăng trước khi bắt đầu 1 chủ đề khác .
  6. Kit

Kit Thành viên rất tích cực

Sau đây em xin có một vài ý kiến đóng góp cho việc cải tổ lại box Pháp . Em tham gia box Pháp cũng từ khá lâu nên cũng đi cùng box được một chặng đường . Cách đây vài năm , số lượng thành viên chưa được nhiều đồng nghĩa với việc số lượng bài viết cũng ko được phong phú như hiện nay . Vì thế cũng dễ hiểu khi mà những mem cũ và những mem mới ko vào box thường xuyên cảm thấy sự thay đổi trong cách quản lý box âu cũng là điều dễ hiểu . Cách đây 1 vài năm thì box ta có đến 4 mod hoạt động rất tích cực taminh , paris_latino , poket , he-goat nhưng dần dần ai cũng bận với công việc của mình nên ko thể tiếp tục đóng góp với box được nữa . Hiện nay He-goat đã thôi ko làm mod , Poket thì hoạ hoằn lắm mới vào box , Paris_latino thì mất tăm hoàn toàn , chỉ còn cái nick mod xxx niklas sửa xxx ( xin lỗi hơi quá lời ) . Và cuối cùng chỉ còn mỗi bác taminh hoạt động , sau giai đoạn đấy thì box có bầu thêm một mod mới là philippe hay niklas hiện nay . Vào thời điểm này bác taminh cũng ít online hơn trước nên mọi công việc dồn lên một mình bác niklas . Số lượng thành viên + bài viết tăng tỷ lệ nghịch với số lượng mod , ko nói các bạn cũng có thể hình dung được công việc sẽ nhiều như thế nào . Em thì em cũng ko đồng tình với cách làm việc của mod hiện nay , vì ko thể lấy lý do là việc nhiều , người ít làm ko xuể để chối bỏ trách nhiệm cho việc làm của mình . Vì nếu ko làm được hoặc ko làm nổi thì thôi đừng làm mod nữa , vì đã nhận trách nhiệm làm mod thì phải biết sắp xếp công việc của mình , các bác có đồng ý như vậy ko ạ ?
    Mod hiện nay quá cứng nhắc trong việc khoá và chuyển topic . Vì với những thành viên thường xuyên theo dõi box thì ko nói , nhưng với nhưng thành viên ko thường xuyên hoặc với những thành viên từ box khác lần đầu ghé thăm thì việc bắt con nhà người ta ngồi đọc lại hết mọi chủ đề trước khi mở 1 chủ đề mới là 1 điều gần như ko thể , nhất là với những bạn đang cần hỏi gấp 1 vài câu hỏi . Phải chăng chúng ta nên có 1 topic dính làm mục lục ở trên cùng . trong topic đính đấy sẽ quy hoạch lại theo từng chủ đề 1 , và mỗi chủ đề sẽ có link đến từng topic , vì ko thể để con nhà người ta cần hỏi 1 vài câu mà lại tống tất cả vào hỏi đáp , thông báo là ko được (vì nếu như thế thì có ai đâu rỗi hơi mà đọc hết mấy chục trang , hoặc là mò vào cái topic đấy xem là có câu hỏi nào mà mình có thể trả lời được ko thì nghe cũng hơi vô lý ạ ) . Vì thế hiện nay cần quy hoạch lại bằng cách là lập thêm nhiều topic , mỗi topic mang 1 chủ đề riêng , giả sử trong topic rao vặt thì chia ra nhiều topic nhỏ là Rao vặt đồ điện tử , đồ linh tinh ... trong hỏi đáp thì chia nhỏ ra là những câu hỏi thường ngày về cách đi lại , ăn uống ... những câu hỏi về cuộc sống ở Pháp , những vấn đề thắc mắc về Pháp lý , thủ tục giấy tờ ... vân vân và vân vân . Cái này thì em nghĩ 1 mình mod chắc ko thể làm hết được mà cần sự đóng góp của tất cả thành viên . Nên có 1 topic đính để tham khảo ý kiến mọi người trong 1 thời gian về cách cải tổ lại box . Cái này em nghĩ rất hữu ích với tất cả mọi người . Hơn nữa mang tiếng là box tiếng Pháp thì về nội dung có vẻ hơi rỗng ruột , hiện nay hầu như chỉ thấy thành viên kêu ca rồi mod lock topic .... Nên có thêm những topic chuyên về tiếng Pháp kiểu như ngữ pháp cơ bản tiếng pháp cho người bắt đầu học , các cách viết CV và LV trong những tình huống cụ thể như xin việc , xin học , xin trợ cấp , xin học bổng ..... Topic về hỏi đáp các cách xử lý những tình huống ở Pháp , chẳng hạn như đang yên đang lành bọn Caf nó gửi giấy đòi tiền vì chúng nó ... tính nhầm tiền caf cho mình , hoặc là nhiều chuyện ko đâu giời ơi đất hỡi tự nhiên rơi xuống đầu mình , để mọi người cùng chia sẻ để phòng tránh nhưng điều tương tự xảy ra vói mình hoặc nhỡ chẳng may xảy đến thì cùng tìm cách giải quyết . Chứ em nói thật , mang tiếng có hội SVVN ở Pháp nhưng những lúc gặp chuyện như thế chỉ biết trông mong vào box Pháp và mail list NNB chứ còn bảo đi hỏi thì chẳng biết hỏi ai , hoặc mò đến sứ quán vớ vẩn lại bị các bác ý mắng cho 1 trận và đuổi về cũng ko chừng . Vì thế khỏi phải nói , mọi người cũng thấy tầm quan trọng của box Pháp đến thế nào với cuộc sống của SVVN tại Pháp . Vì theo em thấy cũng có nhiều forum khác như Đầu Gấu Online , Trống Đồng ... nhưng hoạt động ko mấy hiệu quả và số lượng thành viên ko thể = box của mình được . Nên việc cải tổ lại box Pháp càng quan trọng hơn bao giờ hết .
    Nên bắt đầu vào việc quy hoạch lại các topic trong 6 tháng trở lại đây , sau đó dần dần quy hoạch đến những chủ đề khác cũ hơn . Nhân việc quy hoạch lại box Pháp , em thấy nên thay đổi lại 1 chút về banner và lời chào ở trên cùng cho bộ mặt của box mới mẻ hơn 1 chút . Nên có 1 cuộc thi thiết kế banner và logo mới cho box Pháp , đồng thời nên có 1 dòng tựa khác mới mẻ hơn cùng với banner đấy . Em nghĩ là với số lượng thành viên hiện nay thì việc đấy cũng ko có gì khó khăn đâu ạ .
    Một vài điều với các thành viên khác : em thì em cũng ứ thích cách làm việc của mod hiện nay , nhưng làm mod thì cũng giống như làm dâu trăm họ , làm sao mà vừa lòng tất cả mọi người được , làm tốt thì ko thấy ai khen , còn làm ko được thì lúc nào cũng sẵn sàng chịu búa rừu của dư luận . Cũng phải công nhận bác niklas khá "chầy" trong việc trả lời những việc kiện tụng hiện nay , vì theo em gặp phải người khác chắc ko đủ kiên nhẫn đến thế đâu ạ . Hơn nữa cũng có ai trả tiền cho mod để quản lý box đâu ạ ? Nếu ko phải là nguòi tâm huyết với box thì chắc là em nghĩ nhiều người sẽ ko làm nữa hoặc sẽ có những hành vi ko đẹp chứ ko phải là bỏ thời gian trả lời kiện tụng như thế này đâu ạ . Một vài ý kiến đóng góp hy vọng box Pháp ngày càng tốt đẹp hơn .
    P/s : nếu được xin mod hãy đính topic này lên trên hoặc mở chủ để mới về việc cải tổ lại box Pháp để cho mọi người tiện theo dõi và đóng góp ý kiến .
    Được kit sửa chữa / chuyển vào 10:49 ngày 23/08/2006
    Được niklas sửa chữa / chuyển vào 17:53 ngày 23/08/2006
  7. philippe

philippe Thành viên rất tích cực

Đã nhận ý kiến đóng góp của bác @Kit . Rất cảm ơn bác đã bớt chút thời gian tham gia cùng bọn em.
    Bọn em sẽ trao đổi lại, cố gắng tiếp thu trong khả năng có thể và sớm có hồi âm đối với những đề xuất của bác. Trước mắt em sẽ lại dính topic này lên trên để tiện theo dõi. Riêng về banner mới thì theo em có lẽ nên đợi bao giờ box đi vào hoạt động quy củ, thực chất, đều đặn hơn thì chúng ta sẽ mở cuộc thi sáng tác logo và banner của box.
    Một lần nữa xin chân thành cảm ơn những góp ý của bác. Hy vọng bác sẽ luôn gắn bó cùng CFT.
    ps. Em xin phép sửa vài chữ trong bài viết của bác cho phù hợp hơn. Mong bác thông cảm. A+
  8. trungpaven

trungpaven Thành viên mới

chào các bác, em là mem mới đc vài tháng và còn là người ít tuổi nên chẳng dám có ý kiến gì to lắm, nhưng em thấy dạo này ít thành viên để ý đến box này, trong khi tự nhiên lại có mấy chú như thanlanden ko tích cực đóng góp và hỗ trợ box thì lại vào nói mấy bác Niklas và Philippe, những mod rất có ý thức đối với box. Em đoán các bác này rất bận nhưng em theo dõi thấy hàng tuần các bác cũng phải lên box tới 4, 5 ngày, nhất là bác Niklas rất tận tình chỉ bảo mọi người tìm đúng chủ đề, ko lập topic lung tung, chứng tỏ các bác rất có tâm huyết với box này. Hiện nay, do box chỉ còn 2, 3 mods còn hay vào box, còn chắc các bác kia là rất bận với công việc rồi, nên em thấy ý kiến của các bác là cải tổ box để box trông ngon hơn, và tuyển thêm các mods để phụ việc cho các mods chính đã già và bận việc, yêu cầu các mod đấy phải tâm huyết với box và phải hiểu hết các chủ đề của box, (vd : dạng như trợ lý ý mà), còn việc lập lại logo để thay bộ mặt mới của box là rất hay, em xin tham gia thi tạo logo và hỗ trợ các mod làm các vấn đề về desgin vì em đang học kiến trúc mà. Và em xin xung phong đc làm mod trợ lý để hỗ trợ các bác mods tâm huyết để ko ai có thể coi thường box CFT nữa. Đây là những ý kiến nho nhỏ của em xin các bác đừng chê
  9. heiner

heiner Thành viên mới

Cảm ơn @trungpaven đã góp ý. Thực ra việc xoá/khoá/chuyển topic là việc mod phải làm, nên bọn mình cũng không quan tâm đến việc điều tiếng nọ kia, cứ theo nguyên tắc mà làm thôi.
    Điểm duy nhất mà bọn mình còn cảm thấy trăn trở là tính hữu ích và phần nội dung liên quan đến ngôn ngữ và văn hoá trong box Pháp. Có cả những lý do về mặt chủ quan lẫn khách quan (nâng cấp máy chủ nhiều lần, mất dần dữ liệu ; các thành viên thường xuyên trước đây nay không còn điều kiện tham gia diễn đàn...) nhưng thiếu sót đó trước hết thuộc về lỗi quản trị.
    Như mọi người đều biết, box Pháp ra đời khi một nhóm các bạn học tiếng Pháp có nhu cầu và có nhiệt tình giao lưu để chia sẻ những giây phút háo hức ban đầu khi tiếp xúc với một ngôn ngữ không thật phổ thông lắm. Sau đó là những đợt du học đầu tiên sang Pháp, mọi người lại tìm đến nhau để chia sẻ những kinh nghiệm khi sống nơi đất khách quê người. Vì thế mà vào thời kỳ đầu hoạt động của box rất sôi nổi, không chỉ online mà còn offline rất thường xuyên nữa.
    Sau trào lưu đó thì mỗi người lại bận rộn với việc học tập và công việc của riêng mình nên các topic hay dần dần bị bỏ dở, rơi vào quên lãng. Thành viên mới thì hoặc không biết đến sự tồn tại của những topic đó, hoặc là do rụt rè nên ngại không post bài. Là người quản trị, thật không vui khi phải nói ra câu này, nhưng thời gian qua, bọn mình chỉ mới duy trì cho box hoạt động ở mức tối thiểu. Không đến nỗi bị bám rêu, phủ bụi khắp diễn đàn, nhưng so với mong muốn của bản thân các mods và các thành viên thì còn nhiều điều phải bàn.
    Mình suy nghĩ đơn giản thế này. TTVNOL, xét về nhiều mặt, đúng như bác @Kit nói, là nơi lý tưởng để chúng ta gặp gỡ, giao lưu. Nhiệm vụ của mods và các thành viên là làm thế nào trong thời gian tới có thể sử dụng hiệu quả hơn phần tài nguyên mạng mà chúng ta được diễn đàn phân bổ khi xây dựng box. Mỗi lần nghĩ đến việc các bạn mới học tiếng Pháp vào diễn đàn không có nổi một giáo trình cơ bản về tiếng Pháp hay một cẩm nang hướng dẫn giao tiếp là bọn mình lại cảm thấy xấu hổ với trách nhiệm được giao mà chưa hoàn thành trọn vẹn. Việc trao đổi, sinh hoạt, giúp đỡ nhau ở Pháp cũng quan trọng, việc xây dựng sân chơi cho các bạn đang học tiếng Pháp ở Việt Nam cũng quan trọng, dẫu biết rằng diễn đàn không thể thay thế cho giảng đường hay nơi công tác, nhưng thực tế là cả hai việc này hiện đều chưa được tiến hành đến nơi đến chốn.
    Trên một diễn đàn, những trao đổi, tranh luận dù sôi nổi đến mấy rồi cũng sẽ qua đi. Bản thân nhiều nội dung thông tin cũng chỉ có mang tính nhất thời. Điều quan trọng là những gì còn lưu lại. Mong muốn của chúng tôi là chúng ta có thể chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức với những người khác, với các thành viên đến sau. Diễn đàn phát triển, mỗi người rồi cũng sẽ có những vướng bận riêng của mình, thành viên mới đến, thành viên cũ đi. Nếu chúng ta thống nhất được các nguyên tắc, quy định chung và xây dựng được một nền tảng tương đối vững chắc về nội dung thì không lo gì nữa rồi, các bạn đến sau sẽ bổ sung, hoàn thiện bộ khung ấy để chia sẻ với các bạn đến sau nữa.
    Hiện tại các máy chủ của TTVNOL vẫn còn đang trong quá trình sửa chữa, nâng cấp và hoàn thiện nên tạm thời chưa hồi được hết dữ liệu. Khi nào kết thúc quá trình chỉnh sửa về mặt kỹ thuật thì chúng tôi sẽ xem xét và hệ thống hoá lại các chủ đề (còn lại) trên diễn đàn. Tuy nhiên dù cơ cấu lại như thế nào thì các thành viên vẫn phải tôn trọng quy định về việc lập topic trên diễn đàn và gửi bài vào đúng chủ đề. Mong các bạn hết sức lưu ý.
    Mời tất cả mọi người tiếp tục suy nghĩ và đóng góp ý kiến.
  10. zell8X

zell8X Thành viên mới

hê hê , bác phi níp chăm chỉ ghê hén ... Em kính phục . Hay là hôm nào em với bác gặp nhau fát đi uống cà fê đi. Nghe Trang kể nhiều về bác nghe thú lắm . Mà em thì chưa gặp bác.
    Còn cải tổ box thì khó lắm , nói dễ thực hiện thì mới gian truân . Bác làm Mod thì còn mệt hơn .. keke lâu rồi em ko chơi mấy cái expression nhỉ , nhớ hồi nào vào rất thú chơi trò treo cổ của anh petalia và trò tục ngữ pháp với rumbard