1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

17/8/2001 ?-? CFT - 5 năm nhìn lại ?-" 17/8/2006 - Đề nghị cải tổ cái box này (kilitutu - p2)

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi Le_Plus_Beau_new, 03/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. niklas

niklas Thành viên mới

à, tại em mắc cái bệnh háo danh (ảo), tham quyền cố vị í mà
    đùa chứ, nhớ lại hồi bầu mod, em cũng nghĩ là chỉ hoa lá cành, chat chit vui vẻ thôi. Nhưng nghĩ lại thấy diễn đàn nhiều người truy cập, nhu cầu tìm hiểu về tiếng Pháp trong này cũng khá lớn (nhất là đối với những người mới học, hay chuẩn bị học) nên nếu không có được ít nhiều topic tương đối hệ thống, hữu ích về mảng đấy thì cũng thật chẳng ra làm sao cả. Chắc cũng tại cái bệnh nghề nghiệp của em nó nhiễm cả sang đây rồi, nên thành ra lúc nào cũng cả nghĩ. Nhiều lúc cứ bảo tự nhiên lại ôm việc vào người, rồi phơi mặt ra nghe ca thán, nghe khiếu nại, thắc mắc, rồi nghe chửi nữa. Không biết có phải mình bị dở hơi không.
    Em nói thật là em định vào năm học mới sẽ xin rút mod vì đợt tới sẽ rất bận, nhưng thôi từ giờ đến cuối năm sẽ cố gắng kiện toàn lại nội dung box, lúc đấy xin rút mod cũng yên tâm. Có được cái khung hòm hòm một tí rồi thì công việc quản lý cũng trở nên dễ dàng hơn, lúc ấy ai làm mod cũng được, miễn là có nhiệt tình và có thời gian truy cập vào box. Hy vọng là đến năm mới mọi người sẽ có những guơng mặt mới để quản trị box.
    Về vụ các trò chơi, như em đã giải thích ở trên ấy, sau thời kỳ đàu hào hứng, các topic hay dần trôi vào quên lãng. Thêm mấy lần sửa chữa kỹ thuật, hiện nhiều topic không còn lưu lại trên bất cứ máy chủ nào nữa. Đấy là điều rất đáng tiếc, và làm cho việc xây dưng box bây giờ gần như phải tiến hành lại từ đầu. Việc đó quả là khó, nhưng em nghĩ không thể không làm vì sự tồn tại và phát triển của box. Một mình mod thì đúng là không thể kham nổi (và cũng vô nghĩa), nhưng nếu mọi người đều có nhiệt tình với box thì sẽ có cách để xây dựng box thôi.
    Về vụ café thì em lúc nào cũng OK (trừ những lúc đang OK thì không OK được thôi hehehe), hay nhất là bác chỉ thị cho đại ca @taminh lên đây đi rồi anh em mình tụ tập.
    ps. Bác viết tên huý ở trên làm em nghĩ mãi mới ra là bạn hiền.
  2. trungpaven

trungpaven Thành viên mới

bác Niklas ơi, bác bao nhiêu tuổi vậy, vẫn còn đi học cơ à, em cứ tưởng bác là phải đi làm rồi cơ, trông bác Niklas lạnh lùng đi khoá bài người khác mà lại cũng vui tính nhỉ, tưởng khó tính lém, hehe....
  3. lionking_hau

lionking_hau Thành viên mới

add min àh, bác đừng có khó tính như vậyh, nói thật với bác là chỉ vì một add min ở cái box này hay kiểu khó tính như bác mà vì thế em đã lâu lắm rồi mới ghé thăm lại box, lý do đơn giản là người ta post vào cái diễn đàn các bác lập sẵn ra rồi , rồi chờ các bác tư vấn cho thì có mà muộn mất , và tâm lý chung thì thật sự là ko thích vì biết cái mình được tư vấn và muốn hỏi nó nằm ở trong cái trnag nào trong một đống các trang sẵn có trong một chủ đề nào đó. Nếu như muốn hỏi tâm lý chung thì ai cũng muốn lập riêng ra một cái để hỏi, còn hỏi xong rồi thì bác xoá hay bác khoá, hay bác chuyển vào box nào mà chẳng được. Đằng này đâu phải ai cũng có thời gian để đọc và tìm mấy chục trang, và cũng có n hững người mới tham gia diễn đàn và mới làm thành viên của ttvn, họ cũng ko biết là những cái mình muốn hỏi nằm ở trong chủ đề nào
  4. ktshoangdung

ktshoangdung Thành viên quen thuộc

Bác vua chuột nói chính xác
    Em cũng chỉ lướt qua trang này có 1 phút ,xem qua các chủ đề có gì mới ko rồi thôi. Cần hỏi em toàn vào các trang cua du học sinh bên P làm.Chỉ tiếc là có nhiều thông tin bên VN ko hỏi dc
    Tôi nói thật là các admin bên này hơi duy ý trí quá.Rất giống "hành là chính " bên VN .Các bác nghĩ làm thế để gọn hơn,khoa học hơn nhưng tôi thấy không hấp dẫn và cũng chẳng hiệu quả. VD tôi muốn hỏi, tôi đưa ý kiến lên trang thứ 90,các bạn tiếp theo tôi trả lời các câu hỏi khác hoặc spam vớ vẩn,kéo đến trang 92,vậy là ai sẽ đọc câu hỏi của tôi nữa đây?Một người đọc từ đầu hay một người thường xuyên cập nhật,trả lời mọi câu hỏi??
    Các bác tổ chức kiểu này như kiểu folder,nhưng các bác quên là đối với folder thì người chủ máy biết rõ nó nằm ở đâu và có trong folder đó ko.Con tôi khi vào tôi ko biết dc cái tôi cần có nằm trong hơn 90 trang của các bác ko
    Tại sao ko để mọi người tự do lập topic,ai thấy có cùng ý kiến với chủ topic thì nói thêm vào,ko thì phải tự lo việc kéo topic của mình lên??
    Thông thường,khi vào mọi người đều xem trang 1 có topic gì hay,ko thì tiếp trang 2,chứ các bác nhồi anh em vào trại tập trung như thế này chán lắm
    Tôi nói ko hiểu ý các bác admin thế nào?Có thể các bác tự cho mình là có quyền hành,tự cho là giỏi nên sẽ ko nghe và cũng ko cần thiết phải có câu trả lời cho dân đâu nhỉ? Cứ để mọi câu hỏi và khiếu nại vào quên lãng thôi. Thực sự tôi không hi vọng đấy là cách làm của admin, những người hình như đang học tập tại 1 nước phát triển.
  5. TTR

TTR Thành viên mới

Công nhận là bây giờ mod hơi 1 tí là đóng topic lại, hoặc chuyển đi chỗ khác, tất nhiên mod là việc này là có lý do chính đáng của mod , thiết nghĩ diễn đàn là nơi mọi người hỏi han giúp đỡ nhau, cần gì phải làm cho mọi chuyện trở nên phức tạp như vậy. Một chủ đề lập nên, nêu không được trả lời nhiều thì tự nó sẽ biến xuống các trang sau việc gì cứ phải đóng đóng, chuyển chuyển nhỉ?
    Mod ở diễn đàn này người thì chẳng thấy mặt bao giờ; người thì làm ăn buôn bán đều trên này cũng chằng thấy mặt ở đây bao giờ, cách đây mấy tháng các bạn đã kêu gọi từ chức nhưng chắc do tham nên nhất quyết không từ . Tất nhiên vẫn có người thường xuyên có mặt nhưng là để đóng và chuyển topic.
  6. erovic

erovic Thành viên mới

Mấy lần cũng định có ý kiến nhưng rồi mình nghĩ sẽ cũng bị khóa nên thôi.
    Nay thấy có topic này nhanh tay vào nói vài lời, kg rồi bị xóa mất tiêu.
    Biết là Mod vất vả bỏ nhiều sức lực để quản lý diễn đàn này nhưng mình thấy vào Club de Français không hấp dẫn chút nào. Mình cũng có ý kiến như ktshoangdung và TTR, cứ nên để mọi người post thoải mái đi, nếu muốn diễn đàn gọn gàng thì chia ra từng mục như: Âm nhạc, Học tiếng Pháp, Linh tinh.... Ai muốn post về Âm nhạc thì vào Âm nhạc mở các TOpic, chẳng hạn như: Ai thích Phạm Quỳnh anh thì vào đây! Ai có bài hát Bang Bang kg?
    Mình rất muốn nâng cao vốn TP mà vào đây chẳng có hứng học vì được có mỡi topic mây chục trang, chán chả muốn đọc.
  7. ktshoangdung

ktshoangdung Thành viên quen thuộc

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ tôi
    Các bạn ai có ý kiến thì cứ cho nhé,nhưng chú ý nói rõ hộ mình để admin không thể không hiểu ý các bạn,hihi
    Tôi nghĩ ko có lí do gì để xoá topic này,vì nó chưa trùng với topic nào khác, còn nếu chuyển thì chuyển đi đâu đây??hehe
    Tôi hi vọng các bạn admin tôn trọng ý kiến của mọi người ! Và nếu các bạn ko làm tốt dc,ko làm cho nhiều người cảm thấy gắn bó với box thì các bạn nên chuyển cho người khác.
    Mọi người góp ý vì tự do dân chủ nhé,hihi
  8. trungpaven

trungpaven Thành viên mới

hehe..., bác bảo ko có chỗ chuyển bài này vào à ,, đây này, to lù lù:
    17/8/2001 - CFT - 5 năm nhìn lại -" 17/8/2006 - Đề nghị cải tổ cái box này (kilitutu - p2)
    các bác cứ vớ vẩn, công nhận các bác cũng có ý thức đóng góp ý kiến, cũng nhiệt tình, nhưng chỉ lợi dụng chủ đề mới này thì mới vào nói, còn chủ đề kia thì ko chịu vào. Đó chính là ko chịu nhìn, chỗ để ý kiến ko để, lại vứt rác linh tinh. Các ý kiến rất tốt, nên vào chủ đề kia mà bảo các mod. Tui cũng thấy cần sửa box này cho nó sôi động hơn.
  9. binhjuventus

binhjuventus Thành viên rất tích cực

Em cũng ủng hộ ý kiến này. Việc mở các topic trùng nhau mà trong cùng một khoảng thời gian ví dụ như 1 tháng chẳng hạn, thì có thể gộp lại và lấy tên chung.
    Còn việc lập ra các topic để hỏi - trao đổi thông tin thì em nghĩ kô nên khoá lại rồi nhồi hết vào một topic vì thứ nhất, như bác ktshoangdung, tầm 2-3 người vào xì-pam và 4-5 người hỏi liên tục là trôi ngay câu hỏi, mà nhồi vào đấy rồi thì chịu kô móc lên được, lại copy-paste câu hỏi, như thế rất mất thời gian và kô hợp lý. Thứ hai, mỗi câu hỏi, vào mỗi thời điểm đều có tính thời sự khác nhau và hoàn toàn có các câu trả lời khác chính câu hỏi đó mà trước đó đã được hỏi.
    Tóm lại em nghĩ cách hiện nay kô ổn chút nào. Có những thời điểm em thấy box mình có 35 người (chỉ có 1-2 thành viên), nghĩa là họ chỉ vào xem mà kô trao đổi thông tin!
  10. Kit

Kit Thành viên rất tích cực

Em rất ủng hộ bác ktshoangdung vì vấn đề mà bác nêu hiện nay cũng là vấn đề chung của CFT . Nhưng em cũng đề nghị bác là chúng ta cùng thảo luận để tìm ra 1 cách quản lý và hệ thống lại CFT nhưng ko nên mang thêm cả những vấn đề chính trị hoặc những từ ngữ nhạy cảm vào trong này ạ , vì giả sử trong lúc thảo luận mà lại có bác nào quá khích hoặc mod chưa kịp kiểm duyệt thì cũng mệt lắm ạ . Vài lời thế thôi ạ , bây giờ em vào vấn đề chính nhé . Nếu giả sử đặt bác vào trong cương vị của mod thì bác sẽ làm thế nào ạ ? Bác sẽ để cho bà con cô bác lập hàng loạt những chủ đề vô tổ chức để rồi những chủ đề hữu ích trôi xuống tận trang 4 trang 5 hay như thế nào ạ ? Mà theo em thấy thì topic dính thì cũng có hạn , chúng ta ko thể cứ thấy topic nào hay hay hoặc hữu ích mà đính lên trên đâu ạ . Theo em thấy thì các topic liên quan đến trao đổi tiếng Pháp thì chẳng thấy các bác vào bao giờ , chứ còn các topic liên quan đến ảnh ọt hoặc buôn dưa chê bai người nọ hoặc xì căng đan người kia thì cứ vù vù ý ạ .
    Theo em thì chúng ta nên có những topic lớn như kiểu mua bán nhưng nên phân ra là mua bán gì ? Đồ điện tử , quần áo , thanh lý đồ đạc .... nên hệ thống hoá thành những chủ đề khác nhau , vì em thấy giả sử cần tìm mua 1 máy tính cũ giá rẻ thì ko thể nhồi tạp nham vào cùng với chăn màn , búp bê , xoong nồi được . Bác thấy thế có phải ko ạ ? Tiếp theo đấy là các topic khác về ngôn ngữ văn hoá , topic dành cho các bạn sắp và chuẩn bị sang Pháp lần đầu tiên , chia sẻ kinh nghiệm mang và mua đồ đạc sang Pháp . Nên có thêm 1 topic về các thủ tục hành chính ở Pháp ạ ? Vì trong cuộc sống thì rất là nhiều việc cần giải quyết mà ko biết hỏi hoặc trông vào ai , hoặc thêm topic cho những bạn có máu làm ăn kinh doanh , hợp tác Pháp Việt và ngược lại ... vân vân và vân vân .
    Theo ý kiến của em hệ thống hoá lại CFT là cần thiết và là điều mà mod hiện nay làm chưa tốt và chưa có một giải pháp hay trong quản lý . Vì tại anh tại ả tại cả đôi bên , số lượng topic vô tổ chức cứ thế tăng kiểu như :
    can tim ca nhan chuyen hang tu ebay ve tren co so thuong xuyen , xin hau ta
    hoc tieng fap qua đvd cd
    cac bac oi giup em chut nha
    Em chỉ liệt kê sơ sơ thôi ạ , chắc các bác cũng có thể thấy phần nào tình trạng trên ạ . Chắc ko nói thì các bác cũng biết nhiều forum khác còn tồn tại nhiều quy định khắt khe hơn nhiều kiểu kiểu như buộc thành viên phải gõ tiếng việt , sau 3 lần cảnh cáo thì sẽ treo nick .... hoặc vô số những quy định kiểu "lệ làng" khác nếu đem ra so sánh với CFT thì em thấy chắc ko đâu được như ở đây đâu ạ . Vì thế theo em thì thay vì các bác chim lợn khác ko đóng góp được gì , thì thay vì tát nước theo mưa hãy thử ngồi động não một chút là làm sao để giúp CFT tốt hơn chứ đừng làm cho mọi thứ xấu đi ( mà những thành viên này cả đời ko thấy mặt , chẳng hiểu có phải thành viên của CFT hay ko nữa , hoặc toàn từ chỗ nảo chỗ nào chui vào góp vui 1 vài câu ) . Nên em mong mọi người hãy cùng đóng góp ý kiến để quy hoạch lại CFT và mod có thêm cách làm việc mới hợp tình hợp lý hơn , phải không ạ ? Em cũng hy vọng các mod nên lắng nghe hơn ý kiến của mọi người và cũng ko nên cứng nhắc quá trong việc khóa topic như bác ktshoangdung đã đề đạt ạ . Cám ơn mọi người ạ .
    Được kit sửa chữa / chuyển vào 07:52 ngày 28/08/2006