1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

.................. ................................................................................

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi lovely-blue-star, 12/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lovely-blue-star

lovely-blue-star Thành viên quen thuộc

người ta thường nói 100 năm- 1 kiếp người. mình chả biết có sống đến 100 tuổi ko? thôi cứ tạm cho là vậy đi
    18/100. mình mới sống đc 18 năm, và nếu tính từ khi mình biết nhận thức đến nay là 15 năm, con số đó chẳng nói lên điều gì. mình mới đi đc 1 chặng đường quá ngắn ngủi để thấu hiểu hết cuộc đời này, nhưng 15 năm mình đã chứng kiến bao đổi thay trong con người mình và trong cuộc sống. từ một con nhóc hay nói lời yêu thương mình thành một kẻ đôi khi bất cần và những lời yêu thương duờng như kiệm lời hơn. để mình có cuộc sống này, có hình hài này là cả một sự khổ công của bố mẹ vậy mà,,, mình chưa một lời cảm ơn, chưa một lần là đứa con ngoan của bố mẹ. lời xin lỗi lúc này và câu cảm ơn mình nói ra bây giờ ko muộn mằn phải ko?
    và mình cũng muốn cảm ơn nhiều người nữa, những người dù chỉ là thoáng qua, chỉ còn phảng phất một lời nói ngọt ngào, một nụ cười âu yếm hoặc giả là một mùi thơm từ người toát ra, mình cũng vẫn luôn ghi nhớ và cảm ơn nhũng con người đó, họ đã một phần viết nên cuộc sống của mình dù chỉ đôi ba dòng.
    nếu phải chọn một động từ, mình xin chọn động từ yêu thương. mình ko muốn nói lời yêu thương khi đã quá muộn,. cuộc sống ai biết đâu mà chừng, ranh giới mỏng manh, có khi mình phải xa một ai đó thật bất ngờ mà mình chưa kịp nói lời yêu thương với người đó, mình ko muốn ân hận và day dứt như vậy.
    mình đã có một quãng thời gian sống chỉ với nỗi buồn và sự cô đơn, thậm chí đôi khi mình cảm thấy lạc lõng ngay trong gia đình, và giữa bạn bè, sau những nụ cười là những giọt nước mắt lặng thầm trong đêm tối. nhưng giờ mình mới biết rằng mình quá hạnh phúc, rất rất rất.... hạnh phúc và mình cảm ơn cuộc đời đã cho mình tồn tại dù cuộc sống còn nhiều trái ngang.
    mình đã từng quên rằng có một dạo, dù trong lúc chán nản và mệt mỏi nhất, mình lại rất hay nói câu : " YÊU MỌI NGƯỜI"
    và bây giờ mình muốn nói câu đó với tất cả những con người mình đã từng gặp hoặc chưa, những những người đã cho mình những mảng vá để chắp thành kí ức rằng
    YÊU MỌI NGƯỜI
  2. silentvnm

silentvnm Thành viên mới

Ai cũng phải trải qua những cảm xúc như vậy để khôn lớn và trưởng thành.Rất đồng cảm với em.
    Con người ta ai cũng chỉ có một cuộc đời để sống,hãy biết sống không chỉ cho riêng mình mà cho cả những người thân yêu của mình nữa.
    Thân ái.
  3. andythao24

andythao24 Thành viên mới Đang bị khóa

ko phải sống cho riêng mình mà bên cạnh chúng ta còn có cha mẹ mà, hãy vui vẻ sẽ cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa hơn
  4. Heo_con_lan_di_lon_ton

Heo_con_lan_di_lon_ton Thành viên mới

Ùa,phải vậy thôi....đôi khi tự đặt ra câu hỏi,sao ta ít nới lời yêu thương đến vậy??.Với mẹ ta,người đã một mình nuôi ta khôn lớn,lo lắng cho ta hằng ngày,ta có bao giờ nói con yêu mẹ ?? Với những người bạn,những người luôn sát cánh bên ta...có bao giờ ta nói,tao yêu bọn mày lắm ?? Chẳng hề,dù ta luôn suy nghĩ,luôn nhủ thầm trong lòng những lời nói yêu thương ấy......Ta cũng chẳng bao giờ khóc,từ khi biết nhận thức ấy,ta đã không nhỏ giọt nước mắt nào bao giờ....Lạnh lùng và băng giá như thế,ai cũng nói vậy...chỉ có mẹ không nói ta thế,chỉ có bạn không nói thế...Rồi một ngày kia,bạn bỏ ta ra đi...sững sờ,lạnh lẽo...ta nhìn lại mình...đã bật khóc từ bao giờ..những giọt nước rất thật ấy,rất trong trẻo ấy,và thật long lanh ấy chảy dài..chạy mãi...chạy mãi...như đuổi bắt trên gương mặt ta...lần đầu tiên...ta sống thật với cảm xúc của mình...thật đến đáng sợ...
    Và giờ đây,khi một lần va vấp,ta như con thú nhỏ sợ hãi càng thu mình lại...bởi không yêu thương nhiều thì sẽ không bị tổn thương nhiều,phải vậy không?? Ta chỉ biết dồn hết cảm xúc cho những người ta yêu thương,và lo sợ hằng đêm rằng khi tỉnh dậy sẽ không còn thấy họ nữa....và thở ra nhè nhẹ mỗi sớm khi thấy họ vẫn an bình ở bên ta.....Ta nói nhiều hơn những lời yêu thương,như thể một kẻ rồ dại vì yêu....khiến những người quanh ta phải lo sợ,rằng ta đổi khác quá....
    Nhưng ta vẫn thế,ta không dám yêu thương ai nữa,ngoài những người ta đã trót_ yêu_ thương .....Tình cảm vẫn thật rắc rối,làm mệt mỏi sao...nhưng ta lại không thể ngăn mình yêu thương con người....một nụ cười bé nhỏ ta bắt gặp buổi sớm,cũng khiến ta tràn ngập niềm vui....Và thế...cứ thế...ta đi...những tưởng mình trốn chạy yêu thương...nhưng mình có bao giờ trốn chạy được...???
    Cuối cùng là tình yêu,cái thứ cảm xúc thăng hoa mà người ta thích nói đến nhất giữa con trai và con gái ấy....ta lại va vấp ở đó...bởi ta chưa một lần nói với người đó rằng Em yêu anh ....biết đâu ta lại không có cái thứ cảm xúc thăng hoa ấy?? Và liệu,người ta có chờ được để nghe câu ấy..????
  5. lovely-blue-star

đôi lời:
    cái topic của mình đâu phải vô duyên vô cớ mà mình để những dấu chấm nối liền nhau dài như thế. trc'' cái gạch ngang là 18 dấu chấm và sau cái gạch ngang đó là 100 dấu chấm để mình có thể so sánh quãng đường mình đang đi đc bao nhiêu phần> nếu cái topic mình để có chướng tai gai mắt, vi phạm nội qui thì đừng cắt đi của mình, hãy chuyển nó xuống thành 2 dòng để đỡ dài hơn. 100 dấu chấm, mình đã ngồi đếm từng chút một. nếu muốn mình có thể copy 1 cách nhanh hơn, nhưng mình ko thích thế, mình chỉ muốn nói rằng thời gian mình bỏ ra để làm một chuỗi những dấu chấm đấy chứng tỏ mình trân trọng nó.
  6. lovely-blue-star

con đã từng đc ngồi lên đôi vai của bố và giờ thì con ko thể
    con đã đc bố cõng đi khắp nơi trên tấm lưng rộng của bố và giờ con đang tự đi trên đôi chân của mình
    con chưa bao giờ nói con yêu bố rất rất nhiều còn bố luôn nói với con điều đó mọi lúc có thể, cũng chưa bao giờ con viết cho bố một mảnh giấy tin nhắn những lời yêu thương như bố viết cho con: " con gái yêu quý", " bố nhớ con nhiều lắm"... chỉ có đôi dòng khô khốc : " bố ! con đi ra đây một lát", " bố ơi! con về muộn" con luôn cảm thấy có lỗi, con xin lỗi bố.
    mỗi khi con về sau bữa cơm, luôn thấy bố chờ cơm, con đã chờ cơm bố đc bao nhiều lần? con biết những lần con chờ thật ít ỏi đối với bố
    mỗi lần bố đi công tác, con luôn viết vào cuốn sổ tay nhỏ dặn bố mua quà và con luôn reo mừng mỗi khi bố đi công tác về
    con muốn trở lại ngày con bé, chỉ để nói với bố 1 câu " con yêu bố" một cách trong sáng ngây thơ, và để dễ dàng hơn đối với con.
    để cảm ơn bố, xin lỗi bố và nói con yêu bố biết bao nhiêu và để báo đáp cho bố cả đời con vẫn ko thể đủ. con yêu bố
  7. a4u

a4u Thành viên mới

----------------
    Hình như cháu bắt đầu làm người lớn rồi đấy, lovely-blue-star ạ. Bắt đầu nhìn lại bản thân mình, xem xét hành động của mình và quan trọng hơn nữa cháu đã biết suy nghĩ về những người thân quanh cháu.
    Cuộc đời của mỗi con người không phải cứ cố thu thập ngày càng nhiều dấu chấm (dấu chấm theo nghĩa của lovely). Phải làm sao cho mỗi dấu chấm đó thật có ý nghĩa và mình sống có trách nhiệm với chính cái dấu chấm của bản thân mình. Biết bao người có cuộc sống thật ngắn ngủi nhưng đã để lại cho chúng ta niềm yêu thưong, kính trọng và nể phục.
    Tam thập nhi lập, đến như a4u này khi nhìn lại đời mình cũng thấy đã qua đi một thời nông nổi, nổi loạn theo ý thích. Đúc kết lại thấy đôi khi mình cũng thật vô tâm. Biết làm gì hơn nữa, cố làm sao cho mỗi ngày còn lại trong đời qua đi mình đừng hổ thẹn với chính cách sống của bản thân mình.
    a4u
  8. pikachungo

pikachungo Thành viên mới

Hix, xong rồi....không viết nữa.
    Được pikachungo sửa chữa / chuyển vào 10:50 ngày 13/10/2004
  9. con_cua2005

con_cua2005 Thành viên mới

Nói những lời yêu thương trống rỗng mà lòng không hề yêu thương ai,thì sao bằng được tấm lòng của bạn...hãy cứ cố vui cười lên nhé,cho dù nụ cười ấy chỉ để tặng cho chính mình,như thế..là bạn đã tặng cho những người yêu thương bạn một món quà rất lớn rồi....
    To chị Lovely : Hôm trước ngồi nghe chị nói,đã thấy tâm trạng lắm rồi,cũng định viết topic đấy...nhưng chị nhanh tay hơn em chăng......Hiểu tâm trạng của chị..vậy thì chị hãy cố lên nhé...đừng để giống heo_con_lan_di_lon_ton...và cũng đừng để giống như em...
    To bác A4U: Bác nói thì hay thế,thế mà bác vẫn phạm lỗi đấy,bác xem lại đi nha...hứa với trẻ con là không được nuốt lời chứ???
  10. calvados

calvados Thành viên mới

To lovely : mình hiểu cái lý do rất chính đáng khi bạn bỏ công ra để ngồi đếm từng chấm trong cái tên topic của bạn. Nhưng đôi khi trong cuộc sống, nên chăng để cái Tôi được nằm đẹp trong cái Chúng Ta ?
    To heo_con_lan_di_lon_ton : tình yêu không cứ nhất thiết phải là cảm xúc thăng hoa giữa con trai và con gái bạn ạ, nó đơn giản là Tình Yêu, còn quan hệ giữa những con người trong Tình Yêu ấy có quan trọng gì đâu !