1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

2 - 8 triệu mua đầu CD nào cho gấu?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi Audiophile, 23/05/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ocean11

ocean11 Thành viên quen thuộc

Nói chung tầm tiền này thì cái recommend của bác Minhpt là khá đủ rồi. Tầm tiền này các bác cứ nhắm hàng nội địa Nhật hay mà chơi thôi.
    Đừng nghĩ đến SACD làm gì vì đĩa SACD chỉ phát huy trên đầu SACD gấu mà thôi (Sony SCD-1, SCD-777ES, Marantz 14...), mấy cái đầu ở dưới mà nghe SACD thì làm sao mà hay cho được. Nhiều người "tưởng tượng" rằng cứ có giải mã SACD thì chơi đĩa SACD sẽ hay. Cứ thử chơi đầu DVD đa năng (cả DVD, DVD-A, SACD) xem, vỡ mộng thê thảm đó.

2. cuongbk77

cuongbk77 Thành viên mới

3. cuongbk77

cuongbk77 Thành viên mới

4. vhtien

vhtien Thành viên mới

He he chào các bác, em xin sửa lại là DENON DCD-1700 bắt đầu sử dụng công nghệ Superlinear để nâng cao chất lượng âm thanh. Đây có thể nói là công nghệ rất tốt của DENON. Em đã từng nghe con DENON DCD-1650 Special E***or Limited là con cuối cùng của dòng 1650 âm thanh nghe đục tiếng không thoát có lẽ do đồ đánh không hợp. Đến con DENON DCD-3500G em đang dùng thì tiếng quả là đẳng cấp hơn hẳn. Tiếng nghe rất hay , cân bằng cả 3 dải, tiếng trầm cực sâu, tiếng treble trong sáng, tiếng trung đặc biệt rõ và truyền cảm. Âm thanh rất chậm rãi, tách bạch, âm hình rõ ràng, hiệu ứng Stereo đầy đủ. Ghép với DENON PMA 970 hoặc DENON PMA 2000 đánh vào loa B&W thì tuyệt vời. Em xin mô tả qua.
    - Nặng 22 kg, vỏ gỗ
    - Có đầy đủ các đầu ra thậm chí có cả đầu balance
    - Có Switch để chuyển đổi, tắt bật các đầu ra digital số
    - Có chế độ tắt hoàn toàn display hiển thị để âm thanh thêm hoàn hảo
    - Cơ gấu, khay đĩa chuyển động nhịp nhàng có thể thấy được đẳng cấp của đầu CD này.
    Đặc biệt giá rất hấp dẫn chỉ khoảng 5T, trong tầm dân nhà nghèo có thể chơi được.
    Mong các bác thảo luận thêm
  5. vhtien

vhtien Thành viên mới

He he chào các bác, em xin sửa lại là DENON DCD-1700 bắt đầu sử dụng công nghệ Superlinear để nâng cao chất lượng âm thanh. Đây có thể nói là công nghệ rất tốt của DENON. Em đã từng nghe con DENON DCD-1650 Special E***or Limited là con cuối cùng của dòng 1650 âm thanh nghe đục tiếng không thoát có lẽ do đồ đánh không hợp. Đến con DENON DCD-3500G em đang dùng thì tiếng quả là đẳng cấp hơn hẳn. Tiếng nghe rất hay , cân bằng cả 3 dải, tiếng trầm cực sâu, tiếng treble trong sáng, tiếng trung đặc biệt rõ và truyền cảm. Âm thanh rất chậm rãi, tách bạch, âm hình rõ ràng, hiệu ứng Stereo đầy đủ. Ghép với DENON PMA 970 hoặc DENON PMA 2000 đánh vào loa B&W thì tuyệt vời. Em xin mô tả qua.
    - Nặng 22 kg, vỏ gỗ
    - Có đầy đủ các đầu ra thậm chí có cả đầu balance
    - Có Switch để chuyển đổi, tắt bật các đầu ra digital số
    - Có chế độ tắt hoàn toàn display hiển thị để âm thanh thêm hoàn hảo
    - Cơ gấu, khay đĩa chuyển động nhịp nhàng có thể thấy được đẳng cấp của đầu CD này.
    Đặc biệt giá rất hấp dẫn chỉ khoảng 5T, trong tầm dân nhà nghèo có thể chơi được.
    Mong các bác thảo luận thêm
  6. planets

planets Thành viên quen thuộc

Bác cho em hỏi công nghệ super linear của Denon là thế nào mà nghe khác hẳn vậy?
  7. planets

planets Thành viên quen thuộc

Bác cho em hỏi công nghệ super linear của Denon là thế nào mà nghe khác hẳn vậy?
  8. ocean11

Bác đã hỏi thì em trả lời dù rằng nó đi quá xa chủ đề topic này, sợ anh NVL xoá mất.
    Ở VN, SACD được coi là hay mà mới hoặc lướt có lẽ chỉ có hàng Marantz như Marantz 14, hoặc 17 bán chỗ 11, 23D HBT. Bạn em có nhờ đặt con 14 bên Mĩ về cũng hàng lướt giá $1600. Sony thì rất hiếm, em chưa thấy đâu bán (và chưa nghe) SCD-1. SCD-777ES thì nhà một người em quen đang sài, con này xuất xứ từ 1 cô người yêu của Thuyết "buôn vua", âm thanh rất tuyệt ,cơ gấu, mở nắp trên, là loại SACD 2 kênh chứ không phải đa kênh như SCD-XA777ES. Nói chung ở VN nếu muốn đầu hay có thể đặt dân buôn đồ audio, hoặc tự mua trên mạng về. Giá đồ cũ không bao giờ dưới $1000 (vì giá mới bên kia đều trên $3000).
    Em nói thất vọng về những đầu DVD đa năng (universal DVD player) chạy đủ các loại đĩa trong đó có SACD. Bản thân em đã mượn bê về nhà Pioneer 757 (lướt $550) và Denon 2900 (khá sẵn ở HN giá $900) và thử so sánh với CD player. Kết quả nói bác không tin chứ 2 con DVD này chơi SACD chất lương âm thanh ra chỉ đạt 80% con đầu CD của em (Consonance ref 2.2). Thất vọng không chịu nổi, nghe như bị lừa ý, đĩa thử đều là đĩa SACD mà ai cũng biết đĩa SACD không phát huy gì trên đầu CD thường. Điều này chỉ có thể giải thích là ngoài giải mã thì còn vô khối vấn đề liên quan đến chất lượng âm thanh. Đây là kinh nghiệm thực tế của em.
    Nếu bác không tin bác cứ thử xem, nếu con đầu CD của bác loại tương đương giá con đầu SACD (vài trăm Mĩ) thì khó hoặc không thấy sự khác biệt nào. Nếu đầu CD là loại "hay" thì kể cả chơi đĩa SACD, đầu SACD rẻ tiền còn kém xa. (mà những con đầu CD secondhad của Nhật mà bác Minhpt recommend ở trên phần lớn giá mới đều xấp xỉ $1000-$2000-quy đổi từ yên).
    Còn bác nói chắc đầu SACD đắt nên bọn Tây không dám dùng thì chắc bác hơi bị nhầm, là vì bác chưa tiếp xúc với dân chơi audio thôi. Đa phần dù là ở các nước phát triển đại chúng vẫn sài đồ audio bình dân vì với họ nhu cầu chỉ cần đến vậy, cuộc sống còn thiều gì thứ để enjoy. Em có quen nhiều bạn (đối tác) ở SIN và Hongkong (HK thì ai cũng biết là chơi audio sừng sỏ Châu Á) mà chúng nó có biết gì về audio đâu, hỏi dẫn đi mua đĩa hay ở đâu chỉ biết dắt đến HMV, Tower record vốn chủ yếu bán Pop, rock cho giới trẻ. Còn bác muốn xem mua bán đồ audio trên mạng tốt nhất bác vào trang audiogon.com để bác xem bọn Tây nó mua bán nhiều và hàng phong phú như thế nào.
    Thôi lạc đề quá rùi.......
  9. ocean11

Bác đã hỏi thì em trả lời dù rằng nó đi quá xa chủ đề topic này, sợ anh NVL xoá mất.
    Ở VN, SACD được coi là hay mà mới hoặc lướt có lẽ chỉ có hàng Marantz như Marantz 14, hoặc 17 bán chỗ 11, 23D HBT. Bạn em có nhờ đặt con 14 bên Mĩ về cũng hàng lướt giá $1600. Sony thì rất hiếm, em chưa thấy đâu bán (và chưa nghe) SCD-1. SCD-777ES thì nhà một người em quen đang sài, con này xuất xứ từ 1 cô người yêu của Thuyết "buôn vua", âm thanh rất tuyệt ,cơ gấu, mở nắp trên, là loại SACD 2 kênh chứ không phải đa kênh như SCD-XA777ES. Nói chung ở VN nếu muốn đầu hay có thể đặt dân buôn đồ audio, hoặc tự mua trên mạng về. Giá đồ cũ không bao giờ dưới $1000 (vì giá mới bên kia đều trên $3000).
    Em nói thất vọng về những đầu DVD đa năng (universal DVD player) chạy đủ các loại đĩa trong đó có SACD. Bản thân em đã mượn bê về nhà Pioneer 757 (lướt $550) và Denon 2900 (khá sẵn ở HN giá $900) và thử so sánh với CD player. Kết quả nói bác không tin chứ 2 con DVD này chơi SACD chất lương âm thanh ra chỉ đạt 80% con đầu CD của em (Consonance ref 2.2). Thất vọng không chịu nổi, nghe như bị lừa ý, đĩa thử đều là đĩa SACD mà ai cũng biết đĩa SACD không phát huy gì trên đầu CD thường. Điều này chỉ có thể giải thích là ngoài giải mã thì còn vô khối vấn đề liên quan đến chất lượng âm thanh. Đây là kinh nghiệm thực tế của em.
    Nếu bác không tin bác cứ thử xem, nếu con đầu CD của bác loại tương đương giá con đầu SACD (vài trăm Mĩ) thì khó hoặc không thấy sự khác biệt nào. Nếu đầu CD là loại "hay" thì kể cả chơi đĩa SACD, đầu SACD rẻ tiền còn kém xa. (mà những con đầu CD secondhad của Nhật mà bác Minhpt recommend ở trên phần lớn giá mới đều xấp xỉ $1000-$2000-quy đổi từ yên).
    Còn bác nói chắc đầu SACD đắt nên bọn Tây không dám dùng thì chắc bác hơi bị nhầm, là vì bác chưa tiếp xúc với dân chơi audio thôi. Đa phần dù là ở các nước phát triển đại chúng vẫn sài đồ audio bình dân vì với họ nhu cầu chỉ cần đến vậy, cuộc sống còn thiều gì thứ để enjoy. Em có quen nhiều bạn (đối tác) ở SIN và Hongkong (HK thì ai cũng biết là chơi audio sừng sỏ Châu Á) mà chúng nó có biết gì về audio đâu, hỏi dẫn đi mua đĩa hay ở đâu chỉ biết dắt đến HMV, Tower record vốn chủ yếu bán Pop, rock cho giới trẻ. Còn bác muốn xem mua bán đồ audio trên mạng tốt nhất bác vào trang audiogon.com để bác xem bọn Tây nó mua bán nhiều và hàng phong phú như thế nào.
    Thôi lạc đề quá rùi.......
  10. khoanv_vtn

khoanv_vtn Thành viên mới

Xin góp thêm một số kinh nghiệm :
    Tôi đang dùng 2 đầu CD : Marantz SACD 8260 (800USD) và Kyocera DA-910 (2.4T), trước đây đã dùng PD-T05 nhưng sau mắt đọc kém nên không dùng nữa. Pre bóng đèn do anh Kim Thạch lắp, power LoD9500, loa Mission 752, cáp loa MIT4 của Đông Thành (người bảo của Mỹ kẻ bảo nước thứ 3), cáp tín hiệu YABO (một sự ngạc nhiên thú vị với chỉ 200K)
    8260 : Dùng đĩa SACD, âm thanh hoành tráng và chi tiết, tiếng chưa đủ mềm mại như mong muốn (có thể do cục power bán dẫn ?), có chất analog
    Đọc đĩa CD, sắc nét và chi tiết, tiếng không ngọt bằng T05
    DA910 : tiếng khá hay, độ mượt mà có vẻ không bằng DR-7X, tiếng piano nghe coong coong hay và lạ, có vẻ lợi ở trung âm
    Kết luận : nếu được đầu tư lại :
    - Không mua 8260 do đĩa SACD quá đắt và cần thiết đầu tư thêm nhiều thiết bị nữa. Tuy nhiên nếu ai có điều kiện thì đây là sự đầu tư đáng đồng tiền.
    - Cố gắng tìm 1 con đầu cũ còn tốt ( đáng tiếc là rất khó ) cỡ T05, DA910
    - Trước đây tôi đã định mua con Denon 3500G vì bị ấn tượng nhiều thứ (nặng, giá gốc đắt ...) nhưng có anh chuyên gia rất có uy tín về âm thanh đã dùng và khuyên không nên mua, thấy mọi người ca ngợi quá đâm tiếc, không biết có thêm ai đã dùng con này chưa, xin cho thêm ý kiến để nếu có cơ hội sẽ mạnh dạn hơn.
    - Để đánh giá đúng đầu SACD và CD, nên sử dụng đĩa XRCD (hoặc XRCD2, XRCD24). Các chương trình trên loại đĩa này đều là chương trình hay và quy trình ghi tốt nên chất lượng rất ấn tượng ( kể cả đối với đĩa copy của TQ).
    -Thông tin cuối, CD Burmester 3 đã có ở 313 Phố Huế và 36 Hàng Bông (Tự lập), một CD nên có.