1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

3 bí quyết học IELTS dành cho sinh viên khối A.

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi minhk55ftu, 24/08/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minhk55ftu

minhk55ftu Thành viên mới

Chào các bạn, xin tự giới thiệu mình là Minh hiện đang là sinh viên năm 2 của Đại học Ngoại thương, chẳng là mình cũng là dân khối A đang học khoa Kinh tế quốc tế của FTU và thực sự xuất phát điểm của mình với tiếng Anh là rất thấp. May mắn sao hồi năm nhất trong một buổi hội thảo do AIESEC FTU tổ chức, mình đã được nghe chia sẻ của anh Phan Tiến Hưng ( là cựu giám đốc nhân sự của AIESEC Curtin bên Úc ) về việc học IELTS cho dân khối A. Các bạn có thể đọc bài viết về anh Hưng tại đây. Tóm gọn lại thì có 3 tips như sau dành cho các bạn khối A muốn cải thiện điểm số IELTS của mình

1. Đối với Speaking, khi đi thi, các bạn chỉ cần tập cho mình nói thật trôi chảy, mạch lạc.
    Hãy quên những tips nói đi và đừng cố nhớ chúng làm gì cả, cố nhớ tips chỉ khiến tốc độ nói của bạn giảm đi và thậm chí ảnh hưởng đến content bài nói của bạn.Để đạt điểm cao trong bài thi Speaking này, tốt nhất là các bạn tập cho mình thói quen phản xạ nhanh với câu hỏi, khi nhận được câu hỏi sẽ có từ 1 đến 2 phút để bạn note lại outline, chỉ note lại keyword của từng ý mà bạn sẽ nói nhé, không có thời gian để viết cả câu đâu. Tránh ậm ừ khi nói sẽ giúp bạn không bị trừ điểm

2. Về Writing, không nên sử dụng quá nhiều khuôn mẫu cứng nhắc
    Sử dụng ngôn ngữ của chính bạn sẽ giúp bài viết trở nên tự nhiên hơn, tuy nhiên các từ và cụm từ bạn sử dụng vẫn phải đảm bảo tính học thuật đấy nhé. Các bạn nên tập trung viết câu rõ ràng, mạch lạc, sử dụng vốn từ có sẵn và tập trung phân tích trả lời các câu hỏi đề bài đưa ra.

3. Đối với Listening, hãy nghe hiểu chứ đừng “tắm” ngôn ngữ, vơi Reading thì cần đọc càng nhiều càng tốt
    Khi luyện nghe không nên theo số lượng mà nên theo chất lượng, đảm bảo bạn quen với accent của người nói giọng Anh-Mỹ, Anh-Anh và kể cả Anh-Úc và thực sự hiểu những gì họ nói. Không nên nghe thật nhiều BBC hay CNN trong khi vẫn không hiểu họ nói những gì, cách “tắm” ngôn ngữ không hề hiệu quả nếu như bạn không thể hiểu họ đang phát âm như thế nào. Ngược lại, kiến thức và từ vựng khi thi Reading là vô cùng rộng nên yêu cầu bạn phải đọc thật nhiều, tuy nhiên không nên ép mình đọc các bài viết quá nhiều thuật ngữ khó sẽ phản tác dụng.

Đó là toàn bộ những gì mà mình đã được chia sẻ và tự đúc kết được qua quá trình luyện thi IELTS. Hiện tại mình đang theo học tại Res với mục tiêu 8.0. Đây cũng là nơi anh Hưng từng luyện thi IELTS. Mình đã học ở Res từ giữa năm nhất và thực sự thấy đáng đồng tiền bát gạo. Ấn tượng nhất với mình có lẽ là các thầy cô giáo viên bản xứ ở đây, họ đã cải thiện phản xạ tiếng Anh của mình rất nhiều. Cuối cùng chúc các bạn thành công với những dự định của mình trong tương lại!