1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

3 mẹo từ chối lịch sự trong tiếng Anh bạn nên biết

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi elight123, 31/01/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. elight123

elight123 Thành viên quen thuộc

Trong giao tiếp mỗi ngày sẽ có nhiều tình huống bạn phải nói không để từ chối một việc nào đó. Cùng học 3 thủ thuật từ chối lịch sự trong tiếng Anh vô cùng không khó dưới đây.
    1. It’s personal! I can’t tell you.
    Tôi có chút chuyện cá nhân. Tôi xin lỗi không thể nói với bạn được. Đây là cách vô cùng “kinh điển” giúp chúng mình “làm mất” được một series câu hỏi liên quan phía sau. Một thủ thuật từ chối rất tốc độ, nhanh chóng và cũng đầy bí ẩn. Những người bạn kia sẽ từ bỏ việc cố gắng “huých mông” chúng ta ra khỏi chiếc giường ấm áp với bịch bắp rang bơ to uỳnh bạn đã chuẩn bị sẵn cho rạp chiếu phim tại gia bao trọn trên chiếc giường thân yêu của chúng ta.
    Xem thêm: 1000 từ vựng tiếng anh cơ bản
    Chuyện gì sẽ xảy ra nếu có ai đó vẫn cố tình muốn chia mẹo chúng ta với cái rạp chiếu phim? Bạn sẽ nói “I’m on my period” ? (Tôi đang đến kỳ) . Ôi câu này thật không lịch sự chút nào. Thay vào đó “Lady problems!”(Đó là một chút vấn đề của phụ nữ) làm chúng mình có vẻ lịch sự hơn đó.
    Lúc này nỗ lực dập tắt “cuộc mời mọc” của bạn thành công rồi đấy. Rạp chiếu phim tại nhà, chiếc giường ấm áp và bỏng ngô, cả địa cầu chỉ của riêng chúng mình.
    2. I can’t make it. Sorry
    Một phương pháp đơn giản khi bạn rất ít thời gian và muốn từ chối, hãy nói: “I can’t make it. Sorry” (Tôi xin lỗi, tôi không thể làm điều đó). Cách trả lời kiểu này thông thường sẽ đem lại một series câu hỏi liên quan về sau: Tại sao? Ai ? Cái gì?… Vì thế bạn cần thêm một “xúc tác” nữa để thành công. “Something came up” (Có một vài điều đã xảy ra) là điều chúng mình cần. Vậy khi một ai đó muốn nhờ chúng ta cần làm gì đó, hoặc muốn bắt buộc bạn làm điều gì đó nhưng chúng mình đang rất bận, hãy nói “I’m sorry. I can’t make it. Something came up”. Như vậy chúng mình đang nói: “ I’m busy”(Tôi đang rất hiếm thời gian) một biện pháp vô cùng lịch sự.
    More: học từ vựng tiếng anh qua video
    Những câu trên thường được ứng dụng khi chúng ta đang gửi tin nhắn văn bản. Vậy khi phải nói chuyện một cách thức nghiêm túc ở một nơi trang trọng như đám cưới, bữa tiệc văn phòng và người mời bạn lại là “boss” của công ty thì nói thế nào cho đúng? Đúng rồi, hãy nói: “Unfortunately, I’m unable to attend…” ( Không may là tôi không thể tham gia được…).
    3. I’m knackered/shattesed
    Thay vì nói “I’m tired” (Tôi mệt lắm) thì “I’m knackered/shattesed” là một cách hay để công bố cho người đối diện rằng chúng ta mệt và không thể chấp nhận.
    “I need some down time” Câu này có nghĩa chúng ta đã có một ngày dài và giờ chúng mình cần thời gian để nghỉ ngơi thư giãn. Như vậy là đủ để người khác hiểu chúng ta đã phải làm việc mỏi mệt cách nào rồi nhỉ. Còn ai bắt chúng mình đi chơi nữa khi bạn quá mệt mỏi và chỉ muốn đặt lưng nghỉ ngơi trên chiếc giường đáng yêu của chúng mình?
    Đọc thêm: học tiếng anh online trên điện thoại
    Ông bà ta từ xưa có câu: “Lời nói chẳng mất tiền mua. Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau” . Biết cách thức từ chối là một trong một số điều rất là quan trọng trong giao tiếp mọi ngôn ngữ mà đặc biệt là tiếng Anh giao tiếp vì học tiếng Anh tốt, cơ hội tốt sẽ mở ra.
    Những câu trên thường được ứng dụng khi chúng mình đang gửi tin nhắn văn bản. Vậy khi phải nói chuyện một mẹo nghiêm túc ở một nơi trang trọng như đám cưới, bữa tiệc văn phòng và người mời chúng ta lại là “boss” của công ty thì nói thế nào cho đúng? Đúng rồi, hãy nói: “Unfortunately, I’m unable to attend…” ( Không may là tôi không thể tham gia được…).