1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

3 phương pháp giúp bạn kích thích khả năng sáng tạo khi làm việc

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi HoangAnh681, 23/03/2020.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. HoangAnh681

HoangAnh681 Thành viên mới Đang bị khóa

Sức sáng tạo có vai trò cực kỳ quan trọng khi bạn làm việc. Thế nhưng nếu bạn cảm thấy mình không đủ sáng tạo thì phải làm sao bây giờ? Đừng vội lo lắng nhé, chúng tôi sẽ gửi đến bạn 3 cách giúp tăng cường khả năng sáng tạo.

>> Xem thêm: Thực trạng tìm việc kế toán hiện nay dành cho sinh viên mới ra trường

Thay đổi môi trường làm việc của bạn

Môi trường làm việc ảnh hưởng rất lớn đến khả năng sáng tạo của bạn. Những bức tường kín mít ở văn phòng hoặc khung cảnh giống hệt nhau ở ngoài cửa sổ mỗi ngày có thể “giết chết” sức sáng tạo của bạn đó! Vì vậy, hãy bắt tay vào công cuộc thay đổi môi trường làm việc đi nào!

Nếu điều kiện (tức công ty bạn làm) cho phép thì hãy rời khỏi văn phòng bạn vẫn ngồi mỗi ngày, ra một quán cafe để ngồi làm việc chẳng hạn. Môi trường mới mẻ sẽ giúp kích phát sức sáng tạo trong bạn. Âm nhạc nhẹ nhàng, mùi thơm của đồ uống, dòng người qua lại ở phía ngoài kia… tất cả những điều chẳng hề có trong văn phòng làm việc ấy sẽ giúp bạn nghĩ ra những ý tưởng mới cực kỳ hay ho mà xem!

Thay đổi thói quen làm việc của bạn

Nếu bạn là “cú đêm”, chỉ luôn luôn trung thành với kiểu làm việc “ngủ ngày cày đêm” thì tại sao bạn không thử thay đổi thói quen làm việc của bản thân để khơi nguồn sáng tạo cho chính mình nhỉ? Thay vì thức khuya làm việc đến 2-3h sáng mới ngủ thì hãy thử đi ngủ sớm rồi đặt chuông báo thức để thức dậy sớm và làm việc buổi sáng xem sao. Biết đâu bạn lại nhận ra rằng buổi sáng bạn tràn đầy năng lượng hơn và hiệu quả công việc cũng cao hơn thì sao?

Thay đổi suy nghĩ của bạn

Nếu như bạn thay đổi môi trường làm việc, thói quen làm việc rồi mà vẫn chưa “hồi sinh” được sức sáng tạo trong bạn thì hãy thử thay đổi suy nghĩ của bạn xem sao. Có lẽ bạn quá cầu toàn hoặc quá nhát gan, không dám bước ra khỏi vùng an toàn của bản thân. Chính những điều ấy đang khiến mầm mống sáng tạo trong bạn tắt ngấm!

Hãy đổi mới suy nghĩ, để cho đầu óc và thân thể bạn được thư giãn và làm việc thoải mái theo cách mà trước giờ bạn chưa thử. Kết quả đem lại đôi khi lại vượt xa sức tưởng tượng của bạn đó. Đừng gò bó mình từ trong suy nghĩ, hãy mở lòng ra, cởi mở hơn với bản thân và mọi thứ sẽ khác!

Trên đây là 3 phương pháp cực hay ho để bạn kích thích óc sáng tạo của bản thân. Hãy thử thay đổi cả 3 điều trên và bạn sẽ tìm thấy lối ra cho mình sau những ngày bế tắc!

>> Xem thêm: Cách tạo CV xin việc cơ bản, đúng chuẩn yêu cầu của nhà tuyển dụng đưa ra