1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

30/4/2006: Những người bạn Vespa xuyên Việt

Chủ đề trong 'Những người bạn VESPA' bởi votkavotkhot175, 06/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. votkavotkhot175

votkavotkhot175 Thành viên mới

30/4/2006: Những người bạn Vespa xuyên Việt

Theo nguồn tin mới nhất của thông tấn xã vỉa hè:
    Tối hôm qua tại Hà Nội, vào lúc 22h địa phương,Hai thành viên vespa của Sài Gòn là bác Trí vespa-abc và bác Sơn hongsonn đã tới Thủ đô.Dự định vào sáng nay anh em vespa Hà Nội sẽ tổ chức "họp báo",lượn lờ, ăn nhậu để đón mừmg sự kiện này. Anh em cố găng liên lạc với nhau để biết thông tin sớm nhất nhé.Tốt nhất nên liên lạc với cô TheMay 0915136999(Vì tôi cũng được biết tin này qua cô ấy....hehhe)
  2. ThangVespa

ThangVespa Moderator Staff Member

Đúng là dân gàn có xe ngon sẽ có kiểu gàn cũng khác luôn. Thế là Lâm Li và Gờ ết đã hoàn tất chặng đường cũng gàn nốt: Chinh phục chặng đường xuyên Việt. Những gã bảo thủ nào bĩu môi khi nghĩ scooter không thể xuyên Việt hãy ôm nhau mà khóc đi.
    Chúc mừng hành trình gian lao mà anh dũng của Trí và Hồng Sơn. Lo chăm sóc sức khoẻ cho tốt nhé. Vụ này phao câu chắc rêm hết. Hy vọng cũng chỉ có phao câu là bị ảnh hưởng thôi... Anh em HN chăm sóc giúp, nhờ cô nào mát tay kiểm tra xem mọi bộ phận ổn hết không.
    Chúc mừng!
  3. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Xuyên Việt hè 2006

Thưa các chị gái, thưa các anh giai,

Vậy là chuyến ?oxuyên Việt? của 2 thành viên hongsonn và vespa_abc đã kết thúc an toàn vào lúc 19h00 ngày 07/05/2006.. là lúc cả hai đã về đến nhà, ăn uống no nê và đánh một giấc thẳng cẳng.
    Vâng, cho đến giờ phút này, bọn em mới dám tuyên bố rằng mình đã hoàn thành chuyến ?oxuyên Việt?. Một số anh chơi vespa tình cờ biết bọn em có ý định điên khùng này đã nói ?osao không báo anh... sao không rủ... sao không...? Tuy nhiên cả 2 bọn em đều không muốn nói trước vì sợ ?onói trước bứoc không qua?. Đối với bọn em, đi xuyên Việt bằng môtô thì bọn em không đủ tiền mua xe, đi bằng super dream hay nóvồ nghĩ cũng khó và khổ, hơn nữa có mỗi con wave tầu chả nhẽ lại lấy ra đi. Thôi thì đành dùng vespa và lambretta vậy. Vì đi nữhng cái xe hầu hết mọi người đều nghĩ không thể đi 1 chặng đường dài 1700km, nên bọn em lại càng không muốn thông báo cho các anh chị biết. Một lý do nữa là thời điểm bọn em lên đường trùng với dịp Hội ngộ Quy Nhơn, mọi sự chú ý đang dồn về thành phố biển-đất võ nên em nghĩ có công bố cũng không nên. Và lý do lớn nhất, theo em vào anh vespa_abc là cả 2 đều hơi khùng khùng, một hội có 2 thằng khùng là quá lắm rồi, rủ thêm thằng khùng thứ 3 thì toi. Có 2 mạng, dễ thống nhất ý kiến, không ai có thể lôi kéo bè phái, gây chia rẽ mất đoàn kết nội bộ được. hehe.

Với ?ocương lĩnh? như trên, nhất trí thêm ?ođi được tới đâu hay tới đó, muốn đâu dừng đó, xe hư thì gửi về Tp.HCM đi xe còn lại, nếu cả 2 xe cùng hư thì kết thúc hành trình, quay về?, bọn em hăm hở lên đường.

Sau đây là số liệu thống kê về chuyến đi:
    1. Thời gian: từ 5h00 28/04/2006 đến 19h00 07/05/2006 ?" 10 ngày.
    2. Phương tiện lượt đi:
    - hongsonn: vespa GS 1964, máy giả cầy PX200
    - vespa_abc: lambretta li3 150 1964
    lượt về: cả 2 cưỡi boeing 777
    3. Quãng đường lết qua:
    - đường bộ: tính từ 5h00 28/04/2006 tại tiệm Tư Trung đến 13h30 05/05/2006 tại cafe Nhân Hàng Hành: 2488 km, theo đồng hồ lambretta. Đuờng đi qua các tỉnh thành tính từ Nam ra Bắc: Tp.Hồ Chí Minh, Đồng Nai, Bình Thuận, Ninh Thuận, Khánh Hoà, Phú Yên, Bình Định, Quảng Ngãi, Quảng Nam, Đà Nẵng, Thừa Thiên-Huế, Quảng Trị, Quảng Bình, Hà Tĩnh, Nghệ An, Thanh Hoá, Ninh Bình, Hà Nam, Thủ đô Hà Nội, Hưng Yên, Bắc Ninh, Bắc Giang, Lạng Sơn và ngược về thủ đô Hà Nội. Tổn cộng 23 tỉnh thành.
    - Đường chim bay: Thủ đô Hà Nội ?" Tp. Hồ Chí Minh 1500km
    4. Chi phí: 5.300.000đ (chỉ tính phần của hongsonn, bác ABC ít hơn chút xíu)
    - tiền ăn cho xe: 1600.000đ tiền xăng, 200.000đ tiền nhớt.
    - tiền cuỡi chim sắt: 1.530.000đ
    - Gửi xe từ Hà Nội vào Tp.HCM: 450.000đ (được giảm giá 300.000đ)
    - Chi phí ăn ngủ, vé tham quan, giặt ủi...: 1.520.000đ. Chi phí này cũng thấp do chúng em đựoc môt sư cô ở Quy Nhơn cho ăn ngủ ở chùa 1 đêm, 1 sư cậu ở Hà Nội cho ngủ chùa 2 đêm, anh chị vespa Hà Nội, Hải Phòng đãi hai ngày cơm chay. Hehe

Bọn em chân thành cảm ơn các anh chị vespa Cần Thơ, Đà Nẵng, Hà Nội, Hải Phòng, Huế, Quy Nhơn, Tp. Hồ Chí Minh (sắp theo thứ tự abc), anh chị vespa cả nước và vespa quốc tế đã quan tâm, động viên bọn em trước, trong và sau chuyến hành trình (hehe, em cảm ơn kiểu này thì không sót ai nhé, tuy hơi loãng nhưng các bác sẽ không tr1ch bọn em được, hehe). Đặc biệt, bọn em xin cảm ơn các chú, các anh tuy không tham gia vespavn, vespattvn nhưng kiến thức về xe, lòng đam mê xe thì tụi em còn phải học hỏi rất nhiều từ các chú các anh.

Viết đến đây, bỗng nhớ đến ?oAQ chính truyện?. Nên em viết tiếp như sau: Trên đây cũng coi như một bài tựa. Hehe

Bây giờ đến phần tường thuật chi tiết và hình ảnh minh hoạ. Các chị các anh bớt chút thời gian đọc tiếp nhé.

Ngày 1: Tp. Hồ Chí Minh-Nha Trang 458km
    Dự tính 5h00 khởi hành nhưng mãi 5h30 chúng em mới nổ máy đuợc. Hai người mỗi người trễ 15phút, nếu hội đi 10 người trễ 150 phút chắc chết. 7h ăn sáng tại Dầu Giây sau đó đến Phan Thiết lúc 10h. Tới gần huyện Tuy Phong, lambretta bị rớt bô nổ như ba gác máy. 12h chúng em đến CỔ Thạch, một điểm du lịch biển còn khá hoang sơ thuộc huyện Tuy Phong, Bình Thuận. 14h chúng em đi Nha Trang, ghé sửa bô đến 15h. Ngang địa phận Ninh Thuận, bạt ngàn những ruộng nho quả mới nhú nhỏ như hạt đậu hoà lan. Dự định chụp ảnh Tháp Chàm nhưng Tháp đang được sửa, tua tủa giàn giáo nên cảnh không đẹp. Đến Cam Ranh thì trời đã tối, bọn em quyết định vào tắm suối khoáng nóng. Đến Nha Trang lúc 20h30. Ăn cá bò nướng tại quán Gió Nha Trang.

Ngày 2: Nha Trang-Quy Nhơn 251km
    Đang ăn cháo cóc, chúng em bị anh phóng viên Convitcon cưỡi con Honda xanh xè, bộ đàm cạp quần, máy ảnh trước bụng bắt sống áp giải về nơi tập kết của vespa Nha Trang. Tại đây bọn em đuợc tiếp các anh Bigdaddy, anh Vespanowandforever, anh Giahamdui, anh SangCT và các anh chị em chưa biết tên. Các anh chị vespa Nha Trang tiễn đoàn 1 đoạn khá xa mới quay về. Đi được 50km xe lambretta lăn ra ăn vạ, bình xăng con tí nữa rụng ra ngoài. Tình đoàn kết lại đuợc thể hiện, anh chị em Nha Trang xúm vào hỏi han, giúp sửa xe. Đến đèo Cả, bọn em quyết định đi trước vì quãng đừong còn quá dài. Đèo Cả thật hùng vĩ nhưng lại khá nguy hiểm. Đừong quanh co uốn lượn như rắn săn mồi, đặc biệt đoạn thuộc tỉnh Phú Yên. Qua Phú Yên bọn em quyết định váo 1 quán cơm tù xem thế nào, kết quả là 1 cái bill 63.000đ cho 1 bữa cơm tươgn đối no. Rời quán cơm tù, bọn em ghé các thắng cảnh Gành đá đĩa, Đấm Ô Loan, cầu Mỹ Thuận gỗ. Mải lang thang chụp ảnh bọn em đến Quy Nhơn lúc 17h30. SƯ cô đã chờ sẵn, đưa bọn em về chùa.

Ngày 3: Quy Nhơn-Đà Nẵng 317km
    Sáng sớm bọn em đi ăn bún sứa, đặc sản Quy Nhơn. Tại cây xăng đầu Tp. Quy Nhơn chúng em đuợc gặp đoàn Hội ngộ Quy Nhơn. Anh chị các miền thăm hỏi động viên chân tình, chúc chúng em lên đuờng bình an. Đặt biệc có 1 anh nói ?oanh mà biết em đi, anh xách chiếc lam của anh đi luôn?. Bọn em thật khâm phục ý chí của ảnh. Tại đây bọn em cũng được gặp anh ThangVespa. Anh chúc chúng em đi mạnh giỏi và nhớ chụp nhiều ảnh đẹp. Một kỹ niệm đáng nhớ nữa là bọn em được bám theo chiếc standard bánh 10? màu xanh biển số Đà Nẵng. Xe chở đôi mà lambreta và GS giả cầy theo mệt mỏi. Nếu không giảm ga, có lẽ bọn em đã bị bó máy và không thể tiếp tục chuyến hành trình điên khùng.

Chia tay đoàn Hội ngộ, bọn em thẳng tiến đến Sa Huỳnh tắm biển, nghỉ trưa lúc 12h30. Đến 13h30 bọn em tiếp tục lên đuờng. Qua Quảng Nam, bọn em ghé tháp Chiên Đàn là một trong những di tích kiến trúc Chàm cổ còn khá nguyên vẹn. Theo đường tắt vào đến Hội An lúc 19h00, xơi bát mì cao lầu đặc sản rồi lên xe về Đà Nẵng lúc 20h30. Buổi tối em đã chụp được ảnh cầu Sông Hàn khá đẹp.

Ngày 4: Đà Nẵng-Huế-Quảng Trị-Quảng Bình 295km
    Tại điểm dừng chân Tam Quan, nghe ông chủ quán nói đèo Hải Vân có cướp hai đứa ai cũng lạnh gáy thót tim. Lúcxe gần vào đến chân đèo em cảm giác như quần lỏng ra và có thể tụt đến đầu gối do sợ quá teo các cơ quan đoàn thể. May sao có 1 anh bạn xin đi cùng qua đèo. ANh này ngoại hình rất chắc chắn, có lẽ phải nặng dến 80kg. Em cũng muón thử sức con GS giả cầy xem có chở được 150kg qua đèo hay không???

Đỉnh đèo hiện ra hoành tráng. Cả bọn thi nhau bấm máy xoành xoạch. hơn 30?T trên đèo chụp ảnh không thấy ông bạn đi nhờ đâu nhưng vừa nổ máy xe là bạn hiện ra ngay. SỨc thu hút (hay tiếng ồn???) của vespa quả là ghê gớm.

Chia tay ông bạn đi nhờ tại Lăng Cô, bọn em đến Huế lúc 11h30. Đi ăn bánh bèo, lại là 1 sản phẩm có uy tín của Huế, với 1 chiến hữu vespamini. Trước khi rời Huế, bọn em còn kịp đi xem 1 con lam cho 1 cho 1 người bạn.

Địa phận Quảng Tri hiện ra sau gần 1h rời Huế. Dừng lại cầu Hiền Luơng, vĩ tuyến 17 là đây, loa chiêu hồi là đây, mặt trận là đây. Qua vĩ tuyến 17 chúng em ghé thăm Thánh địa La Vang, thành cổ Quảng Trị rồi tiếp tục phóng thẳng qua miền đất ?ochó ăn đá gà ăn sỏi?, đến Đồng Hới lúc 20h00. Ăn bữa cơm rau, chả có món gì đặc sản xứ Quảng Bình.

Ngày 5: Quảng Bình-Hà Tĩnh-Nghệ An 285km
    Gà vừa gáy sáng, lão vespa_abc chưa mở mắt nhưng đã đưa được một điếu Con ngựa vào mồm châm lửa. Mắt lão lim dim, tận hưởng từng ngụm khói Ngựa. Chỉ khổ thân em, không biết thưởng thức hương vị của thuốc Con ngựa, đành phải tung chăn ra ngoài hít chút khí trời.

6h30, bọn em trả phòng rồi ra Cổng thành Quảng Bình, một trong những kiến trúc phòng thủ của triều đại nhà Nguyễn. Lọ mọ leo lên cổng thành, đang lia máy tìm góc chụp thì thấy một bà cụ quẳng gánh rau, xăm xăm tiến đến vệ cỏ ven cổng thành và điều gì thì các anh chị cũng đoán được rồi đấy. Quá hãi trước cảnh tưới cỏ, em thụt ngay vào, ngồi thụp xuống và thở dốc. Chờ độ khoảng 5?T để chắc chắn là gánh rau đã ra đến chợ, em mới rón rén bò xuống, không dám đứng lên vì sợ nhìn thấy vệt nước tưới cây.

Chợ Đồng Hới cách cổng thành không xa, chỉ khoảng 500m. tại đây lão vespa_ABC ngồi nhấm nháp ly cà fê bé tí. Phải dùng từ nhấm nháp, vì nếu uống cà fê thì chỉ 1hớp là sẽ thấy đáy của ly cà fê nguệch ngoạc vết muỗng khuấy mà công bán cà fê chưa có thời gian để rửa cho sạch. Biết làm sao được, 2000đ một ly, đòi cao sao có??? Bỏ lão vespa_abc ngồi 1 góc, em xách máy đi chụp các anh bán mướp sần sùi, chị bán dưa to vật, cô bán heo mọi eng éc, cảnh bến sông Nhật Lệ tấp nập, đường Mẹ Suốt cạnh đường Thanh Niên, một thanh niên nằm chèo queo dưới chân tượng đài Mẹ Suốt. Không có Mẹ làm sao có thanh niên, và thanh niên luôn luôn cần có Mẹ.

Lang thang 2 giờ đồng hồ tại chợ Đồng Hới, 8h30 bọn em hỏi thăn đường đến động Phong Nha. Lối vào động ngay cạnh đường mòn Hồ Chí Minh, được xây dựng hoành tráng, đẹp mắt. Bọn em quyết định chỉ chụp anh phía ngoài bến thuềyn rồi hỏi đường đi Hà Tĩnh.

Đường đến Hà Tĩnh qua đèo Ngang. Bọn em lại lang thang ở đèo Ngang, chụp ảnh cho đủ ý thơ của Bà huyện Thanh Quan khi xưa.

Đến thị xã Hà Tĩnh, theo chương trình bọn em hỏi thăm đường vào Hồ Kẻ Gỗ, nơi có tên trong lời bài hát ngày xưa em vẫn nghe trên đài phát thanh rồi nhại lại ?oNghệ Tĩnh mình ơi, năm nay gạo mất mùa...? Trên đường đi, bọn em dừng chân tại cầu Đoàn kết chụp ảnh, ghi dấu tình đoàn kết anh em vespa-lamretta. Rời cầu Đoàn kết chưa lâu thì cầu Hiểm hiện ra lù lù chắn lối vào Hồ Kẻ Gỗ. Đoàn kết đấy rồi lại Hiểm đấy, chỉ trong 1 buổi chiều, bố ai mà lường được.

Rồi bọn em cũng thu xếp để qua được cầu Hiểm. Nói là Hiểm nhưng mình có cách thì cũng dễ thôi các anh các chị ạ. Cứ kệ nó, mục đích của mình là vào Hồ Kẻ Gỗ thì cứ thế mà đi, xe mình ngon sức mình khoẻ tiền mình có, một cầu Hiểm chứ thêm hai cầu Ác nữa bọn em cũng vẫn đi. Cuối cùng thì cũng đội mưa, mò đến Hồ Kẻ Gỗ. Cảnh thật thanh bình, mặt hồ phẳng lặng rộng lớn cung cấp nguồn nước cho cả tỉnh Nghệ Tĩnh xưa kia. Trên bờ hồ một vài con bò gặm cỏ, một cháu gái chẳng thèm mặc quần cho mát nhưng lạm cầm một cành hoa làm duyên, một chú bé loắt choắt đang cất vó kiếm thức ăn cho bữa ăn chiều, một lão vespa_abc nhưng lại cưỡi lambretta nằm phè phỡn hút thuốc hiệu Con ngựa.

Không thể nấn ná thêm ở Hồ, bọn em quyết định quay về. Đường đi ngoằn ngoèo, đúng là Hiểm. Cuối cùng, em bị cán một cái đinh, như là ứng với sự kiện cầu Hiểm. Hai anh em lọ mọ thay bánh sơ cua dưới cơn mưa lất phất và các on mắt hiếu kỳ của đồng bào Hồ Kẻ Gỗ. ?oxe này chưa chộ bao giờ anh ạ? Họ nói thế. (chộ=thấy, tiếng địa phương).

Qua cầu Bến Thủy, trả 2000đ lệ phí cầu đường bọn em vào đến thành phố Vinh lúc 19h30. Anh bảo vệ khách sạn bọn em ở nhất định đòi mua cái mũ và kính bảo hiểm của lão vespa_abc, bảo ?ođể đi môtô cho sướng?, lại còn khen ?obọn anh có hai con xe giống nhau thật?. Đánh chén một bữa dồi trường tim gan bầu dục lợn, cháo óc lợn no nê bọn em về phòng nằng phễng bụng xem đá bóng. Chỉ tiếc không được uống nước khoáng mặn cho tiêu đống lòng lợn quá hớp, vì cô phục vụ nói rằng ?oở đây nỏ cỏ anh ạ? (Nỏ=không, tiếng địa phương).

4. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Ngày 6: Tỉnh Nghệ An: Di tích Nguyễn Du-Làng Sen quê hương Hồ Chủ Tịch-Tân kỳ Km số 0 đường Hồ Chí Minh: 226km
    6h00, bọn quyết định khỏi hành sớm, đi thăm thành cổ Vinh, bảo tàng Xô viết nghệ tĩnh. Thế nhưng vận đen chưa buông, lão vespa_abc cán một cái đinh to vật vã ngay bánh trước con lam li. Bác nào đã từng thay bánh trước xe lam sẽ biết vất vả thế nào. Loay hoay 1 tiếng đồ hồ, bọn em mới thay xong bánh sơ cua. Ghé vá bánh xe, đến 9h00 mới khởi hành ngược lại Hà Tĩnh thăm di tích Nguyễn Du. Tại di tích Nguyễn Du, lão vespa_abc đã ?oxả thân vì nghệ thuật? loay hoay gần 30?T để chụp ảnh một cái xác ve đã lột trên gốc gây. Sau đó đến em xả xe vì nghệ thuật: một cháu gái vì thấy con xe hay quá, xin cho đi nhờ đã tương luôn hai cái cột nhà lên hai cốp xe của em...

Kết thúc chuyến thăm mộ cụ Nguyễn Du-danh nhân văn hoá thế giới bọn em tiến về Nam Đàn, làng Sen quê hương Hồ Chủ Tịch-danh nhân văn hoá thế giới. Vào nhà Chủ tịch vừa kịp lúc sắp đóng cửa, bọn em ra sức ngắm, chụp các kiểu cho bõ công. Dùng bữa cơm trưa có rau lang luộc chấm tương, chân lợn mọi luộc nhét ngăn đá tủ lạnh sau đó trụng nước sôi cho nóng, cá mè kho nghệ, ngủ chõng tre tại nhà hàng xóm của Hồ Chủ Tịch. 13h30, bọn em lên đường đi Tân Kỳ, nơi có Km số 0 đường Hồ Chí Minh. Đường đi ngang qua di tích kinh đo vua Mai Hắc Đế, bọn em vào thăm đền thờ Vua, chụp ảnh dòng sông Lam rồi tiếp tục đi Tân Kỳ.

Đền Tân Kỳ lúc 16h30, chụp được vài tấm ảnh làm bằng chứng mình đã đến đầu đường Hồ Chí Minh htì trời mưa tầm tã. Cơn mưa vừa to, vừa có gió lốc giật gần lìa cái áo mưa của em, may mà mua được cái túi đựng máy ảnh tốt chứ không thì có mà lấy ống kính cho con gái em nuôi cá. Hai anh em lầm lũi đi trong mưa. Không biết lão gìa vespa_abc nghĩ gì, nhưng em thì nghĩ, mịa, lần sau có cho em 100 triệu bảo em đi lại như thế này, mưa như thế này, gió như thế này, trâu bò nhảy tưng tưng trên đường vì sợ sấm sét như thế này em cũng xin kiếu. Chưa hết, vửa tránh xong con trâu điên thì hiện ra trước mắt một cảnh cứ ngờ như ma. Trong cơn mưa quất chan chát vào kính mũ bảo hiểm, một đoàn người áo sọc, có lẽ là đội Juventus sang Việt Nam chăng, đang vừa đi vừa hát. Lại gần hoá ra là một đoàn phạm nhân đi lao động về, có hai anh công an vác súng đi kèm. Đường Hồ Chí Minh hun hút không một bóng nhà, điệu này hết xăng thì có nước xin bộ áo sọc mà mặc, xin lao động vài ngày kiếm cơm mà về. May sao hỏi thăm được đường rẽ ra quốc lộ 1 trở lại. DO địa hình hiểm trở của tỉnh Nghệ An, muốn ra quốc lộ 1 bọn em fải di theo hướng gần như quay ngược lại phía Nam. Trong cái rùi lại co cái may, nhở đi vòng vèo, hnờ trời mưa mà bọn em lại chộp dc những cảnh mà khó có thể bắt gặp lần thứ hai.

Ra đến quốc lộ 1 lúc 18h30, nhìn cột mốc cây số thấy ghi VINH-50KM. Trời ơi, cả ngày ngồi đau cả lưng, tê cả đ... mà đi dc cách Vinh 50km. CÁu tiết, bọn em quyết định đến Thanh Hoá luôn. Quyết định đi xong mời thấy dại, ai đời trời mưa, xe lambretta bị mất thắng từ Km 0, xe vespa đèn yếu mà đòi đi Thanh Hoá vào lúc 19h00 giữa trời mưa trắng đất. Một lần nữa ưu điểm của tổ chức 2 thành viên lại được chứng minh, bọn em quyết định nghỉ lại Quỳnh Lưu, Nghệ An chờ trời sáng rồi đi tiếp.

Ngày 7: Nghệ An-Thanh Hoá-Ninh Bình-Hà Nam-Hà Nội-Hưng Yên-Bắc Ninh-Bắc Giang-Lạng Sơn 401km

Đuợc cảnh báo dịch vụ tại Thanh Hoá không tốt, chúng em chỉ dám dừng chân chụp ảnh tượng đài vua Lê Lợi, cầu Hàm rồng rồi phắn thẳng ra Ninh Bình. Bọn em ghé thăm đền vua Đinh Tiên Hoàng, nghe các anh chị chụp ảnh dạo bàn tán làm thế nào biết con mình còn gin bằng cách áp tai vào cửa toa lét nghe tiếng nước chảy mạnh hay yếu mà suy ra tỉ lệ còn gin bao nhiêu phần trăm, rằng đàn bà muốn biết mùi đàn ông không phải chồng mình phải thế nào vân vân và vân vân. Rõ ràng nguồn nước tại Ninh Bình làm cho cổ họng con người khoẻ mạnh, tiếng nói của các bác theo em từ cửa đền vào tận sân đền. Các bác cũng đề cập đến một số địa chỉ, một số tư thế kamasutra mà chắc chắn rất có ích cho em. Nhân đây cũng cho em xin lỗi các bác chụp ảnh ở di tích Hoa Lư, em không cố tình nghe lén nhưng giọng các bác tốt quá. Dù sao đó cũng là các kiến thức mà em chưa biết, em xin cảm ơn các bác.

Sông núi Hoa Lư thật đẹp. Đi qua cung đình Huế, di tích kinh đô vua Mai Hắc Đế rồi kinh đô Hoa Lư, em nhận thấy nơi đâu cũng có sông núi. Bác vespa_abc là người có nghiên cứu về kiến trúc, giải thích cho em đó là thế ?orồng chầu phượng múa?, lộn, ?orồng chầu hổ phục?, chỉ có vua chúa ngày xưa mới được ở nhừng vùng đất này.

Cố gắng thoát khỏi đoàn người bán dứa (thơm), bán cây cản, quạt, mũ tai bèo, nứoc suối bọn em ra xe đi Hà Nội vào lúc 12h30. Trên đường đi nhiều lúc tự cuời một mình vì những âm thanh rao bán cứ văng vẳng. mít tơ. watơ la vi. lây tơ bai mi. anh ơi. tí nữa mua em chai nước. Hehe, người bán hàng họ dịch sát nghĩa đấy chứ các chị các anh nhỉ. Rồi một chú bé nhơ nhỡ chỉ vào con O2 của em, chỉ vào đống dây nhợ lằng nhằng (là cái tai nghe) và hỏi ?ochú sống ở Nhật à?? em bảo ?ochú sống ở Việt Nam? cu cậu lại hỏi ?omáy nghe nhạc à chú?? ?okhông, điện thoại ku ạ?. Lại có người tưởng em là người ngoại quốc, gọi í ới ?omít tơ, wa tơ la vi?. Chả là lúc ấy em đi lẫn với môt đám mắt xanh mũi lõ, lại mặc quần đùi áo rách giống họ tuy có hơi đen. Hehe, cứ thỉnh thoảng lại cười một mình. May mà co 1cái mũ bảo hiểm che mặt, chứ không người ta nhìn thấy một thằng vừa đi vừa cười, cưỡi 1 con xe lạ hươ lạ hoắc thì khả năng thằng ấy thần kinh không bình thường rất cao.

Đến Hà Nội lúc 14h00, bọn em dừng để lão vespa_abc sửa thắng sau, mua thêm nhớt rồi quyết định phi thẳng Lạng Sơn lúc 15h00. Ra đường 5, máu quá em phi đến tận địa phận Hưng Yên lão vespa_abc mới gọi quay lại.

Rẽ sang hướng Bắc Ninh, bọn em vừa đi nhẩn nha vừa chụp ảnh. Qua Bắc Ninh đến Bắc Giang rồi đến ranh giới Lạng Sơn. Đường lên Lạng SƠn thật đẹp, núi non hai bên đường nhưng độ dốc rất thấp. Đến biển di tích Chi Lăng, bất chợt em rùng mình. Rùng mình vì sợ, chứ không phải rùng mình vì cái khác các chị các anh ạ. Bao nhiêu con người đã nằm lại nơi đây. Tướng giặc Liễu Thăng cũng đã đầu lìa khỏi cổ nơi đây.

Gần đến thành phố Lạng Sơn đường càng ngoằn ngoèo, lượn qua lượn lại như sợi mì tôm, chứ con queo như con rắn chưa là cái đinh gì. Đến khách sạn lúc 19h00, đoạn đường 160km bọn em đi hết 4 tiếng. Bật tivi đúng lúc chương trình phát lại cảnh tai nạn trên tuyến Hà Nội-Lạng Sơn, em lại rùng mình lần nữa. May mà bọn em đến nơi an toàn. Em nói thật, nếu các chị các anh cưỡi xe đi một mạch từ Tp.HCM ra đến Lạng Sơn như em mà rùng mình hai lần trong vòng một tiếng đồng hồ thì chỉ có thể rùng mình vì sợ, chứ không thể vì bất cứ 1 lý do nào khác.

Bọn em vào quán Minh Quang, ăn thịt lợn khâu nhục, bồ câu quay, rau bò khai. Toàn là các món đặc sản có uy tín cả. Em có một thắc mắc, không biết cái món thịt lợn khâu nhục xuất phát từ đâu? Có phải từ chợ tình Khâu Vai? Nếu đúng như thế thì có lẽ là có chợ ngựa Khâu Áo, chợ dê Khâu Quần, chợ gì gì Khâu Dép và người ta sẽ ăn một món thịt khâu chỉ hay khâu vàng gì đó chăng?

Ngày 8: LẠng Sơn - Thủ đô Hà Nội 195km.
    Như đã định, 6h00 bọn em đi thăm cầu Kỳ Lừa, sông Kỳ Cùng, chợ Kỳ Lừa, phố Kỳ lừa và một số thứ Kỳ Quặc khác. Sau đo bọn em đi cửa khẩu Hữu Nghị, đến km0 quốc lộ 1. Fàm đã đến km0 đường Hồ Chí Minh, em nhất định em sẽ lên km0 quốc lộ 1. rất tiếc các anh biên phòng không cho mang xe ra cột mốc. Bọn em chụp ảnh, loay hoay tìm các bố cục đẹp theo con mắt của bọn em, nhảy hẳn sang đất China để chụp hình. Hehe, như vậy năm nay em đã đi nước ngoài 2 lần, các chị các anh ạ.

Rời cột mốc km0 QL1, bọn em về thị xã Đồng Đăng ăn bánh cuốn trứng, cũng là một món ăn đặc sản có uy tín tại địa phương. Hai gã ăn 4 đĩa bánh hết có 8 nghìn bạc! Sau đó bọn em về lại Lạng Sơn thăm nàng Tô Thị, di tích thành nhà Mạc, động Tam Thanh, ăn bánh ngải, uống chè đế vương rồi về khách sạn trả phòng. Trướcx cửa khách sạn, lão vespa_abc tiếp cận với một cô gái dân tộc gì em không rõ, hỏi thăm cách làm thế nào gắn bánh xe đạp vào xe lambretta để đi cho nhanh, vì xe lam dùng bánh 10 đi chậm quá.

Rời Lạng Sơn lức 10h30, bọn em về đến Hàng Hành, càfê Nhân lúc 13h30. Có lẽ lão vespa_abc đã học được bí quyết gì đó từ cô gái dân tộc nên lão phi như ngựa, báo hại em theo muốn mệt xỉu.

Ngày 9: Hà Nội
    Rã rời sau 8 ngày ngồi xe, quả thật bọn em chả còn sức để cầm lái. May sao, anh chị em vespa Hà Nội, Hải Phòng đã tiếp đón bọn em rất trọng thể và hoành tráng, từ sáng sớm cho đến sáng sớm 0h30 ngày hôm sau. Thú thực với các anh chị em, em không biết nói gì hơn làm cảm ơn các anh chị em rất rất nhiều. Có những điều không thể nói bằng lời, viết trên mạng vì lời nói gió bay, mạng down mấy hồi mà chỉ có thể thể hiện bằng hành động, phải không các chị các anh!

Cuối cùng, bọn em xin cảm ơn tất cả một lần nữa.

Chúc cho vespa, lambretta luôn luôn mạnh khoẻ. Honda, wave tầu, mobylette, solex, beetle và toàn thể các loại xe cổ xe cũ luôn mạnh khoẻ. Chúc các chị các anh mạnh khoẻ hơn cả xe!
  5. thangcc

thangcc Thành viên mới

Chúc mừng, xin chúc mừng hai kẻ gàn nhưng không dở chinh phục thành công chặng đường hình chữ S thân thương . Vợ chồng em đọc Nhật ký hành trình của các bác mà như nuốt từng câu từng chữ. Chúc mừng bác vespa_abc, hongsonn, chúc mừng nhóc bác hongsonn có một người cha dũng cảm, chúc vợ bác hongsonn đã không phải thay lời đề cho tiểu thuyết "Lấy phải người như anh" . Xin chúc mừng cho chuyến đi thành công, chúng tôi tự hào bởi Những người bạn Vespa có các anh.
  6. truonganh2003

truonganh2003 Thành viên mới

Hê hê....đọc bài bác Sơn buồn cười vãi. Công nhận bác có khiếu văn tả cảnh đấy. Để tôi "chim lợn" văn bác cái nhá:
    - Giọng văn của bác đểu, nhưng thú vị
    - Bác bị nhiễm cái tính sợ chính trị của dân Bắc roài....ke ke....
    Cuối cùng, chúc mừng 2 bác thành công rực rỡ.
    Hẹn gặp lại tại Hội ngộ 3 miền lần 3
  7. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Ảnh đây, mời các chị các anh xem.
    Đúng ra là phải dừng tại ranh giới tỉnh Đồng Nai, nhưng bọn em nghĩ vừa ra khỏi Tp.HCM đã chụp ảnh, cố đi thêm 100km nữa đến đây rồi chụp.
    Dừng ăn dưa, "buôn dưa" tại huyện Chợ Lầu, Bình Thuận. Dọc QL1A có nhiều quán như thế này, bán dưa cho khách chỉ cắt làm đôi, phát cho cái thià tha hồ múc.
    Chủ tiệm bán dưa tương lai
    Điểm dừng tiếp theo: khu du lịch CỔ Thạch-Tuy Phong-Bình Thuận. Loạt ảnh chụp tại đây:
    Bến cá Bình Thạnh. Ngư dân ở đây rất thích thu6óc lá hơn bất cứ nơi nào khác. Họ quảng cáo cho Dunhill...
    ... hãng 555 cũng vào đây đặt quảng cáo...
    ANh giai này đang khuân một sọt cá nặng trĩu, mồm tuôn một tràng tiếng dân tộc, có lẽ là tiếng Chăm? Tôi đoán là anh đang hò hết mọi người làm việc khẩn trương, vì lúc này có mấy chú không chịu làm mà coi người khác đánh bài.
    Bờ biển Cổ Thạch. Điểm đặc trưng của bãi biển này là toàn sỏi.
    ĐÁ BÀ KHÒM. Chưa thấy nơi đâu làm du lịch như ở đây. Thay vì làm một tấm bảngchỉ dẫn, người ta sơn thẳng lên di tích luôn. Có khác nào bắt học sinh không đuợc thêu phù hiệu lên áo, mà fải xăm phù hiệu lên vai mới đúng nội quy. BÓ TAY!
    Xoay sở mãi mới fang được tấm này mà không dính chữ của các bác.
    Món sò dương được chế biến như thế này đây. Sò ở đây rất ngon vì còn sống trong chậu.
    Rời Cổ Thạch, chúng tôi đi lội suối.
    Đi xem bò tắm sông
    Nước sâu quá
    Coi chừng trầy xe cậu!
    Tắm suối
    Hình và bóng
    Tạm biệt Bình Thuận. Tạm biệt các chị các anh, hẹn mai up tiếp.
  8. MeoBe

MeoBe Thành viên mới

Em đọc mà cũng cười bò cười lăn ra. Không ngờ chồng em hóm hỉnh tỉnh bơ quá sức.
    Mong xem thêm hình anh post, và nhất là những lời bình chú ảnh của anh.
    Vợ
  9. taychoicodoc

taychoicodoc Thành viên mới

Xui thật. Nếu tui còn ở Vinh thì các bác không đến nỗi nằm khoèo ở ks xem TV và ấn tượng về Nghệ An sẽ không chỉ có trời mưa mịt mù và đoàn Juventus vừa đi vừa hát. Nghệ Tĩnh có sông có núi, bãi biển Thiên Cầm, Xuân Thành,...thơ mộng như Hawai (Cửa Lò thì quá nhàm). Các bác sẽ nhào lộn và ngâm mình trong làn nước trong xanh leo lẻo, thấy cả cá lội tung tăng dưói chân. Biển phẳng đến nỗi lội đến 200-300 mét mà nước chỉ ngập đến ngang ngực. Tắm táp chán chê (có thể sướng quá mà tắm đến ba bốn tiếng lận à nha), các bác sẽ trèo lên mấy ngon nui kề bên biển, thả hồn trong tiếng côn trùng rỉ rả trong rưgf thông đại ngàn. Tha hồ hít thở cho đầy phổi cái hương thơm tinh khiết phảng mùi nhựa thông ngai ngái. Đố các bác cưỡng lại được cơn buồn ngủ đấy. Hãy nhẹ nhàng nằm xuống thảm lá vàng ươm, lơ đãng với tay bẻ một ngọn mua rồi đua vào miệng nhấm nháp để cái vị chua dôn dốt mà ngọt ngào đến lạ đưa các bác chìm dần vào giáng ngủ của tiên ông.
    Đêm buông xuống,các bác có thể nằm dài trên bờ cát ngủ suốt đêm trong tiếng sóng ì ầm. Chén thoải mái các món đặc sản biển to vật vã và tươi roi rói (chứ không phải mấy con cua ghẹ "thiếu nhi" èo uuột như ở nhiều nơi khác) với giá rẻ đến bất ngờ. Thậm chí nếu vui tính và cho người bán biết các bác đã kì công ra sao để đến thăm xứ Nghệ thì không khéo một kí tôm còn được giảm giá xuống còn ngang một bao ...Con Ngựa, kèm theo ánh mắt lúng liếng và dăm câu đưa đẩy chất phác của các o thanh nữ miền duyên hải. Hay ho tợn! tất nhiên chỉ khi các bác hiểu được cái chất giọng đặc sệt miền biển khu Bốnđó.
    Cứ gì phải lên quê Ông Cụ? hãy bớt chút thời gian để dạo phố đêm thành Vinh. Dưới ánh đèn đưòng các cặp nam thanh nữ tú dập dìu như **** lượn. Con gái Vinh sinh ra trong chảo lửa gió Lào mà làn da trắng ngần đến kì lạ. Cộng thêm cái sự sung sướng thời mở cửa làm cho các nàng ăn trắng mặc trơn, du nhập hai hệ phái mô-đen Sài gòn và Hà nội, hoà trộn vào với nhau nhìn cũng bắt mắt lạ. Không quá trau chuốt như Hà nội nhưng lại kín đáo dằm thắm hơn gái Sài Gòn. Âu cũng là cái hay của vị thế "đòn gánh đất nước". Bác rẽ vào đại lộ 3-2, con đuờng mới và lớn nhất của thành Vinh, ngay bên tay phải, trung tâm thành phố là quảng truờng Ông Cụ. Đây là quảng trường loại lớn nhất cả nước với chỉ riêng số tiền chở đất từ núi Chung-nơi có mộ cụ bà thân sinh HCM- về để đắp quả đồi nhân tạo đã tiêu tùng mấy chục tỉ. Bằng cả thu nhập của tỉnh Nghệ An trong cả năm! Tuy nhiên, loại bỏ cái cảm giác xót xa "thành xây xưong lính.." đi thì bác sẽ thấy nó quả là hoành tráng và tưoi đẹp. Khác xa mấy quảng trưòng chen chúc và luồm thuộm ở thành phố mang tên Người. Hãy tạt vào mấy quán cà fê gần đó mang tên kiểu như BZ, @ , hay Quán Lau..vv.. các bác vẫn được thưởng thức những món uống có chất lwưọng hàng đầu Viẹt Nam (không phải li cà phi "nhấm nháp" kiểu QB)với nội thất vẻ ngoài và dàn phục vụ hiện đại và chuyên nghiệp đâu kém gì Windows hay gì gì đó ở Sài Gòn. Giá cả lại dễ chịu hơn nhiều.
    Chưa hết, nếu đã lên miền Tây Nghệ An, Bác hãy làm một tua sinh thái ở khu bảo tồn Pù Mát, nơi đồng bào thiểu số sẵn sàng mời các bác ngủ nhà sàn, tắm nước suối, ngất ngư trong men rưọu cần ngọt lịm cùng thịt thú rừng nướng thô trên bếp lửa hồng giữa đại ngàn hoang dã (cái này thì hơi sai với chủ trương của WWL). Nào, hãy trút đi nhưĩng gì thuộc về thế giới văn minh phù phiếm, đánh bộ thổ cẩm ngai ngái mùi vỏ cây rừng và dập dìu lăm vông cùng các sơn nữ mắt đen lay láy sau mảnh khăn đội đầu. Có thể bác sẽ thoáng thấy ý thơ của HCT phảng phất đâu đây dù NA chẳng phải là Tây Bắc:
    Cô em xóm núi xay ngô tối
    Ngô chửa xay xong, lửa đã hồng
    .........
    Và nếu bác thực sự dũng cảm vưọt qua nỗi sợ hãi về vắt cắn, mòng châm, hãy trèo lên dãy đại ngàn trùng điệp và hiểm trở,,tận mắt nhìn những rừng chuối đỏ bạt ngàn che lấp dòng thác Xao Va hùng vĩ. Nhìn lũ khỉ (chưa bị bắn hạ để nấu cao bổ dưõng cho các bác thị thành) lấp ló ranh mãnh trên tán rừng nhiệt đới, hàng chục loại chim cả xinh đẹp lẫn cổ quái cất tiếng líu lo trên cành. Tôi cam đoan thể nào các bác cũng tụt áo ra, đấm bồm bộp vào ngực và hú lên : Hù hù hu hụ hu hụ hu, hụ hu!!! Đó là nhẽ thường vì ai vào đến đó mà không có cảm giác hoang dai và hiên ngang như ông người rừng Tạc Dăng thì mới là lạ.
    Và nếu cả các bác lẫn những nàng xe yểu điệu tưọng trưng cho cái quá vãng xa xôi của thị thành sài gòn hoa lệ còn có đủ sức mà leo thì xin hãy theo con đưòng quanh co bé xíu nhưng rất trữ tình ngược tiếp lên mạn Kì Sơn, địa đầu miền Tây Tổ quốc cảm nhận thật sâu sắc cái phong vị kiêu hùng của Quang Dũng: "Có nhớ dáng người trên độc mộc. Xuôi dòng nước lũ hoa đong đưa". Bỏ qua thị trấn Mường Xén với những ngôi nhà sàn bàng gỗ xinh xắn, hiền hoà nhưng chứa đựng đâu đó cái hung hiểm khó lường của "cái nôi thuốc phiện Việt Nam", các bác hãy thuê một cặp ngựa Mèo bé xíu hoặc chiếc Min khù khờ đất bám đỏ cạch cùng vài tay thổ công. Họ sẽ đưa bác vào những bản làng sầm uất nhưng hẻo lánh, nơi mà ngôn ngữ giao tiếp giữa các bác và thổ dân sẽ là...điệu bộ, trừ phi bác biết nói tiếng Mông, tiếng Mẹo. Nếu có đủ chí khí của một chiến sĩ biên phòng và vẻ mặt không mấy khả nghi, các bác có thể xuyên rừng vào bản Xốp Mạt, Con Cuông. Ở cái bản vắng vẻ nơi 3/4 dân số hoặc đi tù hoặc lên rừng làm thổ phỉ này, bác sẽ thấy những khuôn mặt trẻ thơ ngơ ngác và lem luốc tò mò nhìn mấy món đồ văn minh bác có. Đừng mất cảnh giác, đâu đó sau các vách cửa gỗ là những họng súng AK47 hay súng kíp tự chế đang rình rập nhất cử nhất động của bác. Tua này dứt khoát không dành cho những người yếu tim hay nặng nợ với đời, nhưng với những người coi "mẹ như chiếc lá rụng, vợ như hơi rượu say" thì cực kì thú vị. Vì sau mươi phút tim đập với tốc độ phi mã, người lạnh toát như vừa được lôi ra khỏi hố băng thì bác có thể bước ra khỏi bản và nhận ra rằng: từ phút đó trở đi, không có cái gì trên đời có thể làm bác sợ được nữa. Cảm giác "thử lửa" pha trộn giữa miền Tây Huê Kì hoang dã với các tay súng lạnh lùng và rừng sâu Phi Châu tối thẳm đầy rẫy các bộ lạc ăn thịt ngưòi thật thú vị không gì tả xiết.
    Cuối cùng, nếu vẫn còn chút máu xông pha, các bác hãy "ngửi mông nhau" theo nghĩa đen, nghĩa là trèo lên những con đưòng độc đạo cheo leo và thẳng đứng, ngưòi sau luôn phải chúi đầu vào mông người trước để lên cửa khẩu Nậm Cắn bằng đường rừng. Đi đưòng này thì humvee cũng chả giúp gì cho bác chứ đừng nói đến vespa vet pủng. Đặt chân lên mảnh đất thiêng liêng của Tổ quốc, cảm nhận cái lòng ái quốc nó dạt dào khiến ta trào nước mắt. Ôm chặt lấy anh lính biên phòng Lào tưòi cười và thực thà để thấm thía rằng, ôi, ngoại trừ ngưòi bạn Lào thuỷ chung ra thì nước Việt ta đâu có ai bên mình. Không khéo bác còn đưọc mấy anh biên phòng Việt tếu táo cảm khái tặng cho đôi câu thơ con cóc vì rằng ngưòi lên với biên phòng Kì Sơn còn ít hơn cả nhân tài thời Nguyễn Trãi. Em cũng đã đi rất nhiều nơi, đã đến nhiều miền biên cưong Tổ Quốc nhưng cái cảm giác "con Rồng cháu Tiên" có lẽ không đâu sâu đậm và thấm thía lạ kì như ở đây. Đúng là Kì Sơn!
    Thấy chưa? bác đã thấy mất mát to lớn như thế nào khi không có tui làm hướng dẫn chưa? Đất Nghệ An đâu có nhạt nhẽo như các chú "Nghệ An= Cửa Lò+ Quê Bác" vẫn nghĩ. Hay lắm lắm, thú lắm lắm. Thôi đành hẹn khi nào tui có đủ lực (va fđủ thời gian) để rủ rê anh em làm một chuyến hội ngộ trên quê hương 30/31 vậy
    he, he,,xin chào và mong xem ảnh của bác post.
  10. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Đi cho đến khi rớt bảng số là đến Hà Nội Hehe, bọn tớ vừa đi vừa tìm cái cột này trong đêm. Cột mốc lúc thì ghi "Nha Trang 400km" hoặc "Huế 700km", chả biết cái cột mình cần có không.
    Sáng sớm Nha Trang
    Có người đòi đặt tên ảnh này là "trái tim bên lề", nhưng tớ đặt là "cốp quăng lên lề" Đướng từ Nha Trang ra Quy Nhơn
    Sửa xe cũng kiếm chỗ đẹp mới chịu
    Chụp ảnh cùng đoàn Nha Trang, Cần Thơ và Tp. Hồ Chí Minh
    Ngựa sắt đua với ngựa thịt Các bác cứ bình tĩnh, sẽ có ảnh "người cưỡi ngựa sắt cưỡi ngựa thịt"
    Điểm cuối cùng của Khánh Hoà trên QL1A
    Phú Yên là đây sao???
    Đây mới là Phú Yên
    Được hongsonn sửa chữa / chuyển vào 14:29 ngày 09/05/2006