1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

30/4/2006: Những người bạn Vespa xuyên Việt

Chủ đề trong 'Những người bạn VESPA' bởi votkavotkhot175, 06/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Vespa_abc

Vespa_abc Thành viên mới

hongsonn trên đường Hồ Chí Minh lịch sử
    Km số 0 đường Trường Sơn (nay là đường Hồ Chí Minh)
    đến Đèo Con
    (hongsonn : đi nhanh thôi anh giai ơi, mau kết thúc chuyến Xuyên Việt thôi để em còn về "đèo con" đi học nữa!)
    Buổi sáng trước khi đi thăm lăng Cụ Nguyễn Du và viếng Làng Sen tụi em phải Nhờ đến sự giúp đỡ của các em ở Thành phố Vinh thì mới an tâm đi tiếp cuộc hành trình
    Sorry các bác nhé, có chiến hữu rủ đi uống trà đá, em chạy đây hẹn gặp lại các bác tại Làng Sen nhé!
  2. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Loạt ảnh từ làng Sen ---> KmO đường Hồ Chí Minh - chui cầu vồng ---> Thanh Hoá...
    Mẹ con trâu trắng. Trâu trắng ngày xưa quý lắm, không biết bây giờ thế nào. Nhớ lại những quyển truyện tranh hồi nhỏ, các ông nhóc chăn trâu chơi đánh trận giả, ông cuỡi trâu trắng thế nào cũng là ông thủ lĩnh. Hehe, màu trắng được thích từ xưa, chứ ko fải mới đây. Thế nên em cũng mới đú, làm 1 con LD56 màu trâu trắng
    Quê hương mẹ vợ
    Ai ăn kem có đá thì vào đây. Muốn bún cầy thì dịch lên 50m.
    Nghiêm chĨnh chấp hành luậC lệ giao thông. Hehe, đọc trên bảng đi. Xe đạp dắC bộ. Xe máy giảm tốc độ. Cô em xuống xe đạp. Ông anh chỉnh thắng xe máy. Ảnh chụp tại 1 con đường đang sửa tại huyện Đô Lương, Nghệ An.
    Hehe, đố các bác tìm được cầu Cường, cầu Chung, cầu Dũng, cầu Long, cầu Đăng, cầu Tâm, cầu Thắng, cầu vv đấy....
    Toàn cảnh cột mốc KmO đường Hồ Chí Minh Cơn mưa ác liệt chuẩn bị bắt đầu. Đi thêm khoảng 20km nữa là nơi chúng tôi gặp đội Juventus đi cày về.
    Sau cơn mưa trời lại sáng. Nhưng trên đuờng lang bạc, chúng tôi nghiệm ra rằng: sau cơn mưa thế nào cũng có cầu vồng ANh chị em muốn chụp ảnh cầu vồng cố gắng dầm mưa nhé, thế nào cũng có.
    Cầu vồng nữa đây.
    Tạm biệt Nghệ An. Hẹn gặp lại tại Thanh Hoá!
  3. Vespa_abc

Vespa_abc Thành viên mới

Từ Thành Vinh chúng tôi quyết định đi ngược về Đức Thọ - Hà Tĩnh để viếng Đền thờ và lăng mộ cụ Nguyễn Du trước sau đó mới ngược trở về Nam Đàn thăm Làng Sen.
    Vài hình ảnh ở Đền thờ và lăng mộ cụ Nguyễn Du
    Lâm Ly trước cổng Đền thờ cụ Nguyễn Du
    hongsonn - gã Thi sĩ hậu sinh phải quỳ mọp trước Nghiên Bút Đại Thi hào
    "Thưa cụ, hôm trước đi qua Đèo Ngang con không kiềm nén được cảm xúc có làm 1 bài thơ con cóc trêu anh Vespa_abc mong cụ thứ lỗi, nhân tiện đứng trước Bàn thờ cụ con mong cụ phù hộ cho anh em tụi con đi đến nơi về đến chốn. Con cám ơn Cụ!"
    Khấn vái xong, tâm hồn thoải mái hongsonn ra sân săn xác Ve sầu
    Ve sầu thoát xác
    Trước Lăng mộ Đại Thi hào Nguyễn Du
    Đường vào Huyện Nam Đàn
    Con đường rợp bóng mát dẫn vào Làng Sen
  4. Vespa_abc

Vespa_abc Thành viên mới

Vào đi chứ anh Giai!
    Em vào trước nhé!
    Cái ông hongsonn này có lẽ chờ đợi giây phút này từ lâu rồi hay sao ấy, làm gì mà đi khiếp thế.
    Trước bàn Thờ thật giản dị
    Cho em 1 tấm hình làm kỹ niệm em đã từng đến đây anh giai nhé!
    hongsonn đang sáng tác bức ảnh "Quê hương là chùm bưởi ngọt"
    Bữa trưa đơn giản tại nhà hàng xóm Bác
    Má ơi, xem hongsonn chén kìa!
    "Căng da bụng - Chùng da mắt" (hongsonn rớt tại quán)
    Rời Làng Sen em và hongsonn hỏi đường đi Tân Kỳ, tiện đường tạt vào viếng Đền thờ Vua Mai Hắc Đế.
    Hongsonn trước bàn thờ Tiên đế Mai Thúc Loan
    Dòng sông Lam thơ mộng trước Đền thờ Vua Mai
    Tạm biệt Nghệ An - vùng đất Địa linh Nhân kiệt chúng tôi đi Tân Kỳ, sau đó trực chỉ Kinh đô Hoa Lư - Ninh Bình.
    Ngang Tam Điệp, chợt nhớ Hoàng đế Quang Trung xưa kia cũng từng chọn vùng núi Tam Điệp dừng chân làm bàn đạp tiến thẳng ra Thăng Long tạo nên chiến thắng Đống Đa lịch sử đánh tan quân Thanh.
  5. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Loạt ảnhtại Thanh Hoá - Ninh Bình
    Đến Thanh Hoá
    Tượng vua Lê Thái Tổ
    Cầu Hàm Rồng. Tôi ghét nhất những góc chụp như thế aa2ỵ Bình thừơng . Phèn phẹt giữa mặt ngừoi xẹm Nhưng rất tếic vì đường đông quá không thể chọn gọc chụp khá hơn, và cũng phải canh chừng mấy anh công an giao thông nựa Nghe nói công an ở Thanh Hoá khó lắm.
    Tam Điệp
    Trí già: Em thông cảm, bọn anh đi liên tục trên xe 7 ngày rồi, đau lưng lắm. Hay là hẹn em ra Hà Nội đi, tối mai nhé, bọn anh Đ... ề... n gấp đôi...
    Ninh Bình là một trong những tỉnh có bảng chào du khách đẹp nhất.
    Lambretta made in China. Chụp tại thị xã Ninh Bình
    CỔng đền vua Đinh Tiên Hoàng
    Thần giữ cửa
    Muốn làm lọan à? Sao dám ngồi ghế vua? Đúng laàthành viên *********!!!
    Đoàn ngừoi bán hàng rong. Mít tơ. Oa tơ la vi. Pai ép bô (pineapple). Họ rao lanh lảnh, toô đi đễn chỗ giũ xe vẫn còn nghe.
    Đến Hà Nam
    Cảnh đẹp Hà Nam. Không nhớ cái sông này tên gì nữa. chỗ này cũng nhiều ngừoi chụp rồi. Đẹp, nhưng không thấy gì mới.
    Các địa điểm có UY TÍNH
    7 ngày liên tục tren xe, giờ mới tới đây!!!
    Thôi, nghỉ cái đã. Em đi LÀM VIỆC!
  6. ThangVespa

ThangVespa Moderator Staff Member

Bay bổng lang thang cùng Trí Sơn, mong tâm hồn thư thái và cái máu du lịch chịnh phục của mình được nguôi ngoai phần nào. Than ôi, càng xem càng thấy ghen tức, sao mà 2 cái gã nhạn là đà này nó sung sướng thế hả trời!
    Đi, để thấy đất trời đẹp như tranh.
    Đi, để thấy con cháu dòng giống Lạc Hồng.
    Để thấy lòng mình lắng lại, để gạt bỏ những ưu phiền và trăn trở cho cuộc sống.
    Để cảm nhận và để sẻ chia...
  7. taychoicodoc

taychoicodoc Thành viên mới

"Từ Thành Vinh chúng tôi quyết định đi ngược về Đức Thọ - Hà Tĩnh để viếng Đền thờ và lăng mộ cụ Nguyễn Du trước sau đó mới ngược trở về Nam Đàn thăm Làng Sen."
    Đính chính tí, quê cụ Nguyễn Tiên Điền là ở Tiên Điền, huyện Nghi Xuân bác ạ. Em cùng quê với cụ nên thấy hơi áy náy tí vậy thôi.
    Cheers
  8. hongsonn

hongsonn Thành viên mới

Hêhe, thay mặt anh vespa_abc xin nhận khuyết điểm và cảm ơn ý kiến đóng góp của anh taychoicodoc. Hongsonn chụp ảnh, ghi địa chỉ của các cháu để về gửi , nhưng máy bị reset, mất sạch cả rồi. Bây giờ fải gọi 108 của từng tỉnh, hỏi huyện, xã để gửi ảnh đến UBND xã rồi nhờ UBND xã gửi đến từng nhà cho các cháu. Mình đã hứa gửi ảnh mà ko làm đc,các cháu nó cuời cho.
    Một lần nữa, cảm ơn anh taychoicodoc.
  9. MeoBe

MeoBe Thành viên mới

Xem những nơi mà các anh đi qua, mới hiểu được thêm tại sao anh quyết tâm đến thế để làm một chuyến đi đáng nhớ thế này. Thời gian ấp ủ và chuẩn bị cũng thật lâu, vượt qua nhiều phát sinh và trở ngại để đi được đến cùng.
    Anh nhé, em mừng lắm, thích lắm... những hình ảnh, gương mặt, những con người, cảnh vật... mỗi tấm ảnh là một cách nhìn nhận và cảm nhận cuộc sống... để thấy được từ các anh sự tự tin và enjoy từng khoảnh khắc mà cuộc sống mang lại.
    Cám ơn các anh!
  10. Vespa_abc

Vespa_abc Thành viên mới

Vài hình ảnh chộp được tại Hoa Lư - Ninh Bình
    Một góc của vùng đất một thời là Kinh đô
    Lối vào Đền thờ Đinh Tiên Hoàng
    Đền thờ Vua Đinh
    Một hoa tiết trang trí trước Đền thờ Vua
    Con đường nhỏ dẫn vào Cố đô xưa
    Tạm biệt Hoa Lư - Hẹn gặp các bạn tại Lạng Sơn nhé!