1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

30 tuổi đi học master tự túc có quá muộn và lãng phí????

Chủ đề trong 'Du học' bởi hatmuasa, 05/08/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hatmuasa

hatmuasa Thành viên mới

30 tuổi đi học master tự túc có quá muộn và lãng phí????

Thật ra mình đã già đầu rồi mà còn phải lên đây hỏi các bạn trẻ tư vấn. Huy vọng sẽ gặp được một số bạn lớn tuổi có kinh nghiệm.
    Về bản thân: 28 tuổi , Đã có chồng.
    Đã học thạc sỹ tại VN (nhưng học nói chung là vớ vỉn cho có bằng)
    Công việc: nhân viên quèn (ko thấy tương lai gì cả)
    Học hành: rất bình thường GPA =7.1 - Kinh tế.
    Tiếng anh: Ielts 6.5 - sẽ cố thi 7.0

Chính vì vậy nên mình rất muốn đi học một khóa master tử tế ở nước ngoài.
    Hiện nay:
    + Đã có đủ tiền đi học (nhưng là tiền kiếm bằng toàn bộ các năm đi làm và là tiền dắt lưng của riêng mình) nên bỏ ra cũng xót..
    + Đkiện kinh tế gia đình tương đối tốt (ko phải lo nhà cửa)
    + Nghĩ nếu ko học hành cứ làm nhân viên quèn mãi cũng chán

Vậy nhờ mọi người tư vấn: mình có nên đi học không? như vậy có lãng phí không và có giúp gì cho công việc tương lai hay không???
  2. hatmuasa

hatmuasa Thành viên mới

Hy vọng có các bạn đã đi học Master rồi và thấy được lợi ích thực sự vào tư vấn cho mình...
    Chỉ sợ đi học giờ là quá muộn rồi nên cũng chả biết có góp ích được gì để thoát khỏi kiếp nhân viên quỳen ko??
    Trong CV thì mình cũng được đánh giá rất tốt, tuy nhiên hic hic cơ hội thì chả thấy đâu và bởi nếu có cơ hội thì mình thấy bằng cấp của mình ko có gì là nổi trội cả!!
  3. heorungttvn

heorungttvn Thành viên mới

Mọi người vẫn hay nói :đầu tư cho giáo dục không bao giờ là lãng phí cả, lúc nào cũng là đầu tư có lãi.
    Nếu như thực sự có quyết tâm học hành thì 30t đâu có gì là muộn đâu ss. Vẫn còn những 25 năm đi làm nữa cơ mà. Cố gắng học 1 cách chất lượng, thì trong 25 năm tới công việc vẫn có thể cải thiện nhiều mà, có gì là lãng phí đâu ạ.
    Theo em là như thế. Ss cứ tự tin mà đi học đi.
  4. hatmuasa

hatmuasa Thành viên mới

Cảm ơn em, chị cũng phân vân lắm vì lĩnh vực chị làm có quá nhiều MBA nước ngòai (ngân hàng - tài chính), lại thấy bảo dân việt mình đi du học toàn thấy học finance.. Nên rất lăn tăn bởi cạnh tranh thế thì ko biết học rồi có cạnh tranh nổi ko vì chị cũng già rồi mà!! hic hic
  5. hatmuasa

hatmuasa Thành viên mới

Ah, QUÊN MẤT, QUAN TRỌNG MUỐN HỎI CÁC BẠN GIÚP LÀ GPA =7.1 THÌ CÓ ĐỦ ĐIỀU KIỆN VÀO TRƯỜNG KO?? KHI APPLY CÓ NÊN KỂ THÊM LÀ ĐÃ HỌC THẠC SỸ TẠI VIỆT NAM KO (GPA học thạc sỹ cũng chỉ 7.2)????
  6. soixinh

soixinh Thành viên mới

Mẹ e vẫn luôn bảo đầu tư cho giáo dục là đầu tư có lãi nhất, với lại học chỉ có một quãng thời gian nhất định, chị học thêm vài năm nữa nhưng làm là làm cho cả đời về sau nên nếu có điều kiện c cứ nên đi chị ạ ^^. 28 tuổi chưa phải là già, còn trẻ học càng có nhiều cơ hội và thuận lợi nữa.
    Còn vấn đề chị lo lĩnh vực c học MBA nhiều cạnh tranh thì e nghĩ là không cần thiết phải lo quá mức thế đâu ạ, nhiều người học ra là một chuyện, và làm việc tốt, hiệu quả hay không lại là chuyện khác. E nghĩ mối lo đấy c nên chuyển thành động lực để chị cố gắng học thật tốt ạ ^^.
    Chúc chị có một quyết định sáng suốt
  7. leciel

leciel Thành viên mới

28t thì đã sao nhỉ? Tôi chỉ lấy trường hợp tôi đến năm 31tuổi mới đi học thì sao? Chưa kể là cùng học với tôi có vài vị tuổi quá 40 rồi, chỉ có điều các bác ấy thì đi vẫn giữ ghế ở nhà, còn tôi là bỏ hẳn công việc để đi. Em cứ đi, nếu như có thể mang theo chồng con theo. Không chỉ học mà còn học hỏi được nhiều thứ hơn nữa.
    Riêng vụ finance hay banking, do k biết kinh nghiệm em làm gì, nhưng thực ra chuyển qua ngành mới hoàn toàn thì k nên (mà em học business hay economics ở VN??? Đừng để bị nhầm giữa business & Economics nhé)
  8. sweetieme

sweetieme Thành viên quen thuộc

Đúng là đối với việc học thì không bao giờ là muộn cả. Nhưng có một số vấn đề em nghĩ chị nên suy nghĩ trước khi quyết định:
    1. Chồng chị có đồng ý cho chị đi học không? Chị xác định sẽ đi trong bao lâu? Trong thời gian đó liệu có gì đáng lo ngại về cs gia đình không?
    2. Chị đã có em bé chưa? Nếu chưa, đi học về liệu việc có em bé có muộn ko? Nếu có rồi, khi chị đi em bé sẽ được lo liệu như thế nào?
    3. Chị đã xác định rõ mục đích đi học của chị chưa? Đã nghiên cứu về lĩnh vực/chuyên ngành chị muốn học chưa và đã xác định mục tiêu sau khi học xong chưa?
  9. tuongbo

tuongbo Thành viên mới

Chào chị,
    Em từng biết 1 chị 33 tuổi vẫn đi học Master ngành Banking Finance ở trường em đấy. Chồng chị ấy chính là nhà tài trợ cho vợ luôn. Nói vậy là để chị thấy học không bao giờ là muộn, và không bao giờ là thừa hết. Nhưng với người có gia đình như chị thì sự ủng hộ của chồng là 1 động lực vô cùng quan trọng. Nếu chị đi UK, sẽ hết 1 năm thôi. 1 năm nhanh lắm chị ơi, ngoảnh đi ngoảnh lại đã hết rồi ý.
    còn vấn đề học xong có thoát được kiếp "nhân viên quèn" hay không thì còn phụ thuộc rất nhiều vào may mắn đấy chị ạ. Rất nhiều master finance UK về vẫn chỉ là nhân viên quèn thôi, nhưng vẫn có 1 số trong đó được những vị trí ngon. Lấy em làm ví dụ, trước khi đi học, em chỉ làm nhân viên quèn ở ngân hàng, nhưng đi học về, nhờ có người tiến cử (họ biết năng lực của em) nên em đã được lên manager. Nói vậy không có ý khoe khoang đâu chị, mà em tự nhận là em có 1 chút may mắn, nhưng chỉ 1 chút thôi đã tạo nên sự khác biệt to lớn. Hơn nữa, bằng master của em cũng tương đối ổn, chứ ko phải hạng "pass" đâu.
    Vì thế, lời khuyên của em cho chị là: chị hãy tranh thủ sự ủng hộ của chồng con, sau nữa khi học thì cố gắng học cho thật tốt, khi về VN, cơ hội ko thiếu, cái quan trọng là chị cần có năng lực cộng 1 chút may mắn.
    Chúc chị lựa chọn đúng.
  10. muaxuanbackinh

muaxuanbackinh Moderator box bóng đá VN

câu hỏi của bạn hay, vì thật ra đó có lẽ cũng là thắc mắc của nhiều người.
    Mình và nhiều người đều nghĩ rằng bạn nên đi học. Nhưng bạn có thể nói thêm về trường hợp của bạn để mọi người có thông tin nhiều hơn. Ví dụ:
    đi học thì chấp nhận nghỉ làm, công việc hiện tại có thu nhập tốt không?
    Bạn dự tính hai vợ chồng sẽ tạm xa nhau trong thời gian ấy?
    Bạn học vì kiến thức + trải nghiệm+ một tấm bằng... nhưng có xác định rõ là khi học xong rồi thì tấm bằng đó sẽ dùng làm gì CỤ THỂ không?
    Khả năng kinh tế của hai vợ chồng bây giờ và sau này sẽ là thế nào..
    Sao bạn không học tiếp lên PhD từ tấm bằng thạc sĩ VN ( hình như cái này hơi khó thì phải)? khóa học bạn dự kiến kéo dài bao lâu...
    Được muaxuanbackinh sửa chữa / chuyển vào 12:26 ngày 06/08/2010