1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

30 tuổi đi học master tự túc có quá muộn và lãng phí????

Chủ đề trong 'Du học' bởi hatmuasa, 05/08/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. newtiquitaca

newtiquitaca Thành viên mới

Nếu chị có quyết tâm cao và sự ủng hộ của gia đình thì không gì là không thể cả. Good luck!!
  2. tranvanduc

tranvanduc Thành viên mới

Mình cũng đang phân vân về vấn đề bạn hỏi, tuy rằng mình là đàn ông đã có vợ. Ước muốn học cao luôn thôi thúc trong lòng nhưng nghĩ cảnh phải bỏ vợ ở nhà 2 năm thật không đành lòng. Nhưng phải cố gắng cho tương lai thôi, muộn còn hơn không!
  3. chupiku

chupiku Thành viên mới

Theo quan điểm của em, học thì không bao giờ muộn và đầu tư cho giáo dục thì không bao giờ là lãng phí cả :D.

Để xác định đi học hay không thì em phân tích những yếu tố như:
    - Mình cần đi học để làm gì
    - Để làm được việc đó thì có cần phải đi học không

Em nghĩ cái quan trọng nhất là xác định tại sao mình cần phải đi học. Từ đó mới cân nhắc để tạm thời gác lại (hy sinh) những cái mà mình đang có (công việc, gia đình....). Phải vài năm nữa em mới đến 30 tuổi, chưa có gia đình, cũng chưa lên vị trí quản lý, nên chi phí cơ hội của em cũng chưa lớn lắm. Các anh chị lớn tuổi hơn có lẽ sẽ phải cân nhắc nhiều hơn. Em thấy hiện tại trong nước cũng có rất nhiều chương trình đào tạo liên kết mà chất lượng cũng khá tốt, cũng ko nhất thiết phải đi học ở nước ngoài :D. Tuy nhiên cũng tùy vào định hướng của từng người mà quyết định.
  4. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

1. Có nhiều chương trình chỉ học 1 năm (Anh, Ý...)

2. Một số học bổng tiền nong khá rộng rãi (ADS, ALA, Endeavour). 2 vợ chồng chịu khó chồng đi học, vợ đi làm hoặc sống dè dặt chút là OK.
  5. mimixinhdep

mimixinhdep Thành viên rất tích cực

@ tranvanduc: tớ cũng y chủ top, 28t rồi và 1 bé hơn 2 tuổi chút, thành ra đọc top này của bạn chủ top tớ thấy cứ như thấy mình trong đó. Chỉ khác là tớ k thể đi học năm nay hoặc năm sau, vì tớ đang còn là nhân viên hợp đồng của vp tớ, và tớ dự định sẽ chuẩn bị thật tốt cho profile của mình và làm thêm 1 năm nữa cho đủ kinh nghiệm + thành nv chính thức rồi tớ sẽ xin học bổng để đi học (vì kinh tế chỉ đủ ăn chơi chứ k tới mức đủ đi học tự túc). Lúc đó chồng tớ cũng sẽ xin 1 khoá MA reseach để...trông con cho tớ đi học và giúp tớ trong quá trình học nữa. Ông xã làm MA bên UK từ đời tám hoáy nào rồi, và luôn ủng hộ vợ đi học nên tớ thấy cũng có thêm tí động lực. Bạn nên đưa cả vợ đi cùng chứ k nên để vợ ở nhà. Chúc bạn thành công.
  6. target123

target123 Thành viên mới

Dù khá bận nhưng thấy topic hay wa nên cũng xía vào…hihi
    Hatmuasa: vẫn là câu “học không bao giờ là thiếu cả”…đồng ý với tất cả ý kiến các bạn, em có anh bạn 36 tuổi rồi vừa đi ADS năm nay nè, 1 vợ 2 con rồi vẫn OK. Nhưng em thắc mắc tại sao chị có điều kiện như thế, IE cũng tốt, GAP không quá thấp…quan trọng là đánh bóng bản thân, tại sao bạn không nghĩ đến xin học bổng 50%, nếu được bạn sẽ tiết kiệm cả khối tiền, dùng nó cho khối việc và lại đi trong tự hào nữa…

Gửi Diễn đàn: Nên chăng có mục “Các loại học bổng đồng ý và tạo đk người thân đi cùng” và “Vấn đề việc làm sau khi du học (có box rồi nhưng ko ai khuấy động cả,,,)
  7. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Vấn đề là hatmuasa:

1. cần học thạc sĩ MBA, tài chính - ngân hàng, quản lý, kinh tế - ngành này (nhất là 2 nhóm đầu) là cạnh tranh rất cao, cao nhất trong tất cả các ngành.

2. làm ở ngân hàng nước ngoài - kô vào diện ưu tiên của học bổng nào

3. GPA 7,1 là thấp để apply học bổng các ngành nói trên. Tài chính - ngân hàng tầm 8.0 - 8.3 nếu kô nằm trong diện ưu tiên nào thì dù rải truyền đơn, kết quả kô đc trường nào ở Anh, Úc cho học bổng (dù là bán phần) là chuyện bình thường.

Profile này + các ngành trên xin học bổng 50% ở châu Âu mình nghĩ nước nào cũng thấy khó.
  8. aka20

aka20 Thành viên tích cực

Bác chủ topic có thể tham khảo lý lịch của Nguyễn Thiện Nhân, Hoàng Trung Hải, Cao Đức Phát ... xem máy bác này đi học Master bên Mỹ, bên Ireland năm bao nhiêu tuổi nhé ! hehe
  9. jul

jul Thành viên mới

Em thì thấy rất đồng tình với ý kiến của chị Rome, chị nên cân nhắc đi Anh (học rất nhanh gọn, cộng với cơ hội đi du lịch cũng rẻ và dễ dàng hơn so với các nước châu Âu khác)
  10. yakusoku

yakusoku Thành viên mới

Không biết chị chủ top đã quyết định chưa nhưng theo em thì chị nên cẩn thận đánh giá khả năng tìm kiếm việc làm ở những vị trí cao hơn, giả dụ khi đã có bằng mater trong tay. Nói thẳng và nói thật là hiện nay đi du học không phải là điều gì quá xa xỉ ở VN nữa, khả năng ng có bằng cạnh tranh nhau cùng 1 công việc là rất cao. Sẽ tốt hơn nếu chị đã nhắm đến vị trí nào đó và biết mình học về làm gì.

Còn ví dụ đi Anh chẳng hạn, tiền học và chi phí cũng cao và em nghĩ nó sẽ không được như mọi người mong chờ đâu. Nên tìm hiểu kỹ. Không phải em bàn lùi gì nhưng thấy nhiều anh chị tầm 27, 28 tuổi sang bên này học kêu là thất vọng và không đáng đồng tiền bỏ ra. Mà toàn những người được gia đình chu cấp tiền học. Trong trường hợp của chị là chị tự bỏ tiền ra thì nên cân nhắc và chuẩn bị tinh thần trước. Sang bên này mọi thứ có thể không như mình mong đợi, rồi sẽ nhớ gia đình các thứ, liệu việc đi học có thật sự "kinh tế" không là một câu hỏi quan trọng.

Còn em thấy một số bạn có recommend Anh kiểu học nhanh, đi du lịch tiện thì đó là lập trường của những người có dư dả về mặt tài chính rồi. Còn nếu self-fund thì cuộc sống cũng phải tiết kiệm lắm đấy.