1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

5 BÍ KÍP GIÚP BẠN NÂNG CAO KỸ NĂNG NGHE HIỂU TIẾNG ANH

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi chintran1259, 14/06/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chintran1259

chintran1259 Thành viên quen thuộc

Kỹ năng nghe hiểu tiếng Anh luôn là một trong những vấn đề làm cho người học cảm thấy khó khăn và vất vả nhất, đặc biệt là khi nghe người bản xứ nói tiếng Anh trong giao tiếp hàng ngày.

Một trong những lý do dễ nhận ra đó là tiếng Anh được sử dụng trong sách vở và lớp học rất khác với tiếng Anh được dùng trong ngữ cảnh giao tiếp khi chúng ta nói chuyện với nhau. Ví dụ nhé:

• Khi nói và giao tiếp, người bản xứ dùng những từ và cách diễn đạt khác so với khi viết, thậm chí dùng từ lóng.
    • Các từ được nối âm với nhau nhiều hơn, không đọc và phát âm rõ từng từ một. Điều này có lẽ làm bạn cảm thấy bối rối và khó hiểu nhất.
    Bạn có nghe ra được câu này là gì khi họ nói như dưới đây không?

W’joominehand’nmethabagovethare? (“Would you mind handing me that bag over there?”)

• Đề tài quá lạ so với kiến thức của bạn, vốn từ vựng cũng không nhiều để có thể hiểu câu chuyện mọi người đang nói.
    Vậy thì phải làm sao để có thể hiểu tiếng Anh trong giao tiếp tốt hơn? Chỉ một lời khuyên duy nhất dành cho bạn: hãy thực hành nghe và nói tiếng Anh nhiều hơn nữa. Tiếng Anh là một ngoại ngữ đối với chúng ta, và chỉ có chăm chỉ thực hành thường xuyên thì bạn mới có thể cải thiện và phát triển các kỹ năng ngoại ngữ của mình mà thôi.

Dưới đây là một vài gợi ý để nâng cao kỹ năng nghe hiểu tiếng Anh mà bạn nên áp dụng:
    • Tương tác và giao tiếp nhiều hơn. Đây là cách dễ thực hiện và mang lại hiệu quả cao nhất. Thay vì nghe “thụ động” các chương trình TV, radio, thì bạn hãy chủ động trò chuyện với mọi người bằng tiếng Anh bởi vì khi người khác nói thì bạn sẽ tập trung nghe kỹ hơn và đồng thời trong đầu bạn cũng sẽ có những phản xạ nhanh hơn trong câu trả lời của mình.

• Đa dạng hóa đề tài và hình thức nghe. Nếu bạn thích nghe các chương trình trên TV hoặc trên mạng, thay vì suốt ngày chỉ tập trung nghe tin tức, bạn có thể thử xem và nghe các chương trình hài kịch, phóng sự, phỏng vấn thời sự, phim tài liệu… đó là những cách giúp bạn tăng vốn từ vựng của mình nhanh hơn và khi đó bạn sẽ có thể nghe hiểu mọi người nói trong mọi chủ đề khác nhau.

• Dùng phụ đề tiếng Anh khi cần thiết. Nếu khi xem phim tiếng Anh mà bạn không thể hiểu được nội dung, vậy thì hãy mở phụ đề lên, nhưng hãy nhớ bạn chỉ dùng phụ đề tiếng Anh thôi nhé. Việc sử dụng phụ đề tiếng Anh vừa có thể giúp bạn theo kịp và hiểu được nội dung, vừa có thể kiểm tra được cách nhân vật trong phim phát âm thế nào để có thể học hỏi cho mình.

Và dưới đây là 5 “bí kíp” được tóm gọn bạn nên thực hành để nâng cao kỹ năng nghe hiểu của mình:
    1. Làm việc và học tập trong môi trường nói tiếng Anh để có cơ hội sử dụng tiếng Anh hàng ngày
    2. Trò chuyện với giáo viên bản xứ hoặc bất kỳ người nước ngoài nào vài lần trong một tuần
    3. Xem các chương trình TV, phim ảnh, video trên mạng bằng tiếng Anh (có thể sử dụng phụ đề tiếng Anh)
    4. Nghe audio của sách e-book. Bạn có thể đọc hết sách hoặc một chương của cuốn sách, sau đó bạn mở audio lên để nghe lại để kiểm tra khả năng hiểu của mình. Người đọc sách ebook thường nói rất rõ, dễ nghe và rất hay, nên bạn có thể nghe đi nghe lại nhiều lần mà không thấy chán
    5. Tập nói tiếng Anh một mình, thu âm lại và sau đó mở lên để nghe, bạn sẽ tự động biết cách sửa lỗi sai của mình

Bạn thấy đấy, để nâng cao kỹ năng nghe hiểu tiếng Anh tưởng chừng như rất gian nan nhưng chỉ cần thường xuyên thực hành và làm đúng cách thì tiếng Anh của bạn sẽ được nhanh chóng cải thiện và từ đó hoàn toàn tự tin giao tiếp với người nước ngoài trong mọi tình huống. Hãy bắt đầu áp dụng và thực hành ngay từ bây giờ thôi!