1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

5 điều hoang đường về sự phục hồi sau chia tay

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Rubixinh, 17/10/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Rubixinh

Rubixinh Thành viên mới

Điều hoang đường 1: Nếu việc chia tay vì lí do tốt nhất thì bạn không nên buồn

Chúng ta thích những phản ứng cảm xúc của chúng ta là hợp lý, nhưng chúng lại không. Một phần của bộ não điều khiển những phản ứng cảm xúc không quan tâm đến việc liệu cuộc chia tay là vì lí do tốt nhất hay không. Nó chỉ biết rằng đang có một mất mát. Được hình thành bởi những kinh nghiệm về sự mất mát trước đây của bạn, trung tâm cảm xúc của bộ não bạn vẫn có thể phản ứng tiêu cực ngay cả khi phần lý trí của bạn biết nó là tích cực. Điều này đặc biệt đúng khi lịch sử với những mất mát của chúng ta không bao gồm một người chăm sóc giúp chúng ta xử lí những cảm xúc về mất mát hoặc bị bỏ rơi.

Điều hoang đường 2: Nếu người yêu cũ của bạn là một tên ngốc, thì bạn sẽ không nhớ anh/cô ấy

Nhiều lần tôi đã nghe các thân chủ nói “Tôi biết anh ta là một tên ngốc và tôi sống tốt hơn khi không có anh ta, nhưng tôi vẫn nhớ anh và muốn gặp anh. Nó thật không hợp lý!” Một lần nữa, khi chúng ta trải qua sự mất mát hoặc những thay đổi trong cuộc sống của chúng ta, chúng ta có những phản ứng cảm xúc. Một thứ gì đó làm bạn gắn bó với người này, vì vậy anh ta không thể là một người ngốc 100%. Khi bạn nhớ đối tác-gần như-là đồ ngốc của bạn, điều bạn thực sự đang nhớ là những phần tốt đẹp của mối quan hệ và của người bạn yêu, điều đó thực sự có lý. Bạn cũng có thể đang nhớ những huyễn tưởng về con người mà bạn hy vọng người yêu cũ của bạn có thể là hoặc con người mà anh/cô ấy từng là.

Điều hoang đường 3: Nếu bạn nhớ anh/cô ấy, nó có nghĩa là hai bạn nên ở bên nhau

Chỉ vì bạn nhớ một ai đó – ngay cả nếu sau một khoảng thời gian dài kể từ khi chia tay – không có nghĩa là hai bạn nên ở bên nhau. Và chính xung đột giữa những mặt cảm xúc và lý trí của bộ não lại hoạt động trở lại. Khi bạn gắn bó với một thứ gì đó, dù tiêu cực hay không, thì khi bạn mất nó, bạn nhớ nó. Điều này là bình thường, nhưng dứt khoát không phải là một chỉ báo cho thấy bất kì điều gì đã thay đổi về tính có thể thực hiện được của mối quan hệ của bạn. Một số người cai nghiện rượu và ma túy nhớ chất gây nghiện của họ thậm chí sau nhiều năm. Nhớ chất gây nghiện không có nghĩa là họ nên uống hoặc dùng nó.

Điều hoang đường 4: Bạn cần thôi buồn đau và vượt qua nó

Đây là một điều quan trọng. Nhiều người trở nên thất vọng với bản thân họ vì cảm thấy buồn và không thể “vượt qua nó.” Tôi nói với họ rằng buồn đau là một phản ứng bình thường trước một cuộc chia tay và tôi không chữa trị điều bình thường. Tôi biết bạn sẽ “vượt qua nó” nếu bạn có thể. Và bạn sẽ làm được. Nhưng ngay bây giờ bạn đang cảm thấy buồn hoặc đang cảm nhận bất kì điều gì khác. Cố gắng đừng chống lại nó. Hãy để bản thân cảm nhận những cảm xúc của bạn sẽ giúp bạn tiến lên nhanh hơn vào giai đoạn “vượt qua nó.” Và nhớ rằng cảm xúc bạn đang cảm nhận bây giờ không phải là cách mà nó lúc nào cũng sẽ như vậy.

Điều hoang đường 5: Vượt qua nó sẽ xảy ra nhanh chóng

Bạn có đang mất kiên nhẫn với bản thân, hoặc đang phát ốm với cảm giác đau khổ? Dù nhanh hay chậm, quá trình này tốn thời gian mà nó cần. Tôi biết bạn ghét nghe điều đó cũng nhiều như tôi ghét nói điều đó. Nhưng thực sự không có câu trả lời nào khác ngoài việc để cho sự phục hồi của bạn vận hành quá trình của nó. Làm ơn hãy kiên nhẫn với bản thân bạn và nhớ rằng mất người yêu của bạn có thể không phải là điều duy nhất bạn thương tiếc – việc chia tay này có thể khuấy động những vấn đề khác từ quá khứ của bạn cũng có thể là rất đau đớn.

Chia tay, từ chối, mất mát, tiếc thương – Không ai thích nó, nhưng chúng ta đều từng trải qua nó. Nếu bạn đang trải qua nó lúc này, hãy cố nhớ những điều hoang đường trên khi bạn đang đi qua quá trình này. Nhớ rằng, nếu bạn để cho bản thân cảm nhận tất cả những cảm xúc đi cùng với việc chia tay, bạn cuối cùng sẽ tiến lên.

Nguồn
    5 Myths of Recovery After Your Break Up
    How to respect and experience illogical feelings in the aftermath of breakup
    Published on October 16, 2013 by Jennifer Kromberg, PsyD in Inside Out
    PsychologyToday