1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

5 kinh nghiệm hiệu quả cho việc học cách phát âm tiếng Hàn chuẩn

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi nhutrangg, 06/10/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhutrangg

nhutrangg Thành viên mới

Bạn muốn giao tiếp tiếng Hàn thành thạo thì trước tiên bạn phải biết cách phát âm tiếng Hàn chuẩn đã. Vậy có những cách nào học phát âm đúng đây?
    Nghe tiếng Hàn hàng ngày

Học cách phát âm tiếng Hàn chuẩn ngay từ bảng chữ cái

Tiếng Hàn biết cách phát âm khác rất nhiều so với tiếng Việt về khẩu hình miệng, cách làm đặt lưỡi, tuân thủ theo đúng các quy tắc riêng về phương pháp ghép âm tiếng Hàn . Những lỗi sai khi nói nếu để tồn tại quá lâu và khi đã trở thành thói quen thì rất khó sửa bởi vậy bạn học phát âm chuẩn ngay từ đầu với bảng chữ cái tiếng Hàn toàn diện cả về cách thức viết lẫn biện pháp đọc đúng của từng ký tự. Để có được hiệu quả nhanh chóng thi hay nhất bạn nên tham gia những khóa học tiếng Hàn chất lượng để có sự hướng dẫn chi tiết và sửa lỗi ngay khi mới mắc phải và được cung cấp tài liệu học phát âm tiếng Hàn chuẩn.

Luyện nghe tiếng Hàn mỗi ngày

chu trình luyện nghe tiếng Hàn thường xuyên giúp cả nhà cảm nhận được cách thực hiện phát âm, từ đó các bạn có thể bắt chước và thực hành. Hãy nghĩ về ngữ âm của các từ vựng ấy. Cách này sẽ khiến một lượng lớn từ vựng tiếng hàn và cách làm phát âm của nó đi vào tiềm thức của sinh viên một cách thức tự nhiên. Khi các bạn nghe đa dạng, mọi người sẽ bắt chước được tốc độ, nhịp điệu của người bản xứ. Bên cạnh việc xem, bạn cũng nên ghi lại những kiến thức mới, học hỏi cách làm nói , cách làm suy nghĩ và tư duy bằng tiếng Hàn, bắt chước theo và đọc thật to, vì thực tế đã chỉ ra rằng việc này sẽ giúp bạn sẽ phát hiện tốt hơn lỗi sai trong cách phát âm tiếng Hàn của mình. Từ đó điều chỉnh và khắc phục, bạn sẽ tiến bộ nhanh hơn. Ngoài những nghe trong giáo trình thì học tiếng Hàn qua bài hát hay phim ảnh sẽ là cách thức giúp bạn cải thiện kỹ năng nghe cũng như cách phát âm tiếng Hàn chuẩn một giải pháp hiệu quả hơn khi kết hợp giữa việc học và giải trí.

Nên ghi âm lại giọng nói của mình để biết và sửa sai

Một trong những bí quyết học phát âm tiếng Hàn hiệu quả nhất khi tự học và ôn tập ở nhà đó là ghi âm lại giọng nói của mình, không những có thể đơn giản nhận biết lỗi sai mà còn để so sánh giọng của mình với giọng của người bản xứ xem giọng nói của mình khác họ ở điểm nào? Nhưng phong phú khi bản thân bạn cũng không thể tự phát hiện ra lỗi thì bạn có thể nhờ đến sự trợ giúp của thầy cô bạn bè. Sau khi đã nhận biết được các sự khác nhau thì bạn sẽ luyện tập sao cho giống giọng của người bản xứ. Quá trình thường xuyên ghi âm lại giọng nói khiến bạn cảm thấy hào hứng hơn trong việc học tiếng Hàn đấy.

Học cách phát âm tiếng Hàn một cách có hệ thống và thường xuyên

Có dồi dào phương pháp để luyện tập. Các bạn có thể luyện tập theo cách có hệ thống (chẳng hạn như dành 15 phút mỗi ngày cùng từ điển hay những bài tập luyện phát âm), hoặc đôi lúc chỉ cần nói đi nói lại vài từ trong khi mọi người đang làm gì đó khác ( như xem ti-vi hay đang tắm chẳng hạn). Điều quan trọng là phải luyện tập như vậy thường xuyên. Bằng phương pháp đó, mọi người sẽ tiến bộ lên trông thấy. Học có hệ thống là bí quyết học mang lại hiệu quả cao. Bạn có thể sắp xếp các từ, cụm từ thông dụng trong cùng một nhóm và học, thực hành nó một phương pháp thường xuyên nhất.

Loại bỏ tâm lý e ngại, sợ sai khi nói

Bạn luôn lo lắng, sợ khi phải giao tiếp tiếng Hàn bởi vì luôn nghĩ mình chưa đủ khả năng và vốn từ vựng, sợ phát âm tiếng Hàn sai người đối diện sẽ không hiểu được gì hoặc hiểu sai ý mà mình muốn diễn đạt. Nhưng cứ như cậy thì bạn sẽ chẳng bao giờ có thể nói tiếng Hàn một giải pháp trôi chảy và tự nhiên được. Bởi vậy thay bởi vì trốn tránh thì bạn hãy chọn cách thức đương đầu với nó, tập trung nhiều hơn và những điểm yếu, san lấp các lỗ hổng kiến thức, luyện tập thất dồi dào thì chắc chắc bạn sẽ có được các sự tiến bộ nhất định và đến một lúc nào đó, khi đã hình thành kỹ năng thì bạn có thể phát âm tiếng Hàn chuẩn mà không cần phải đắn đo suy nghĩ quá đa dạng.

Hy vọng với 5 bước khá dễ dàng trên đây sẽ giúp bạn luyên được cách phát âm tiếng Hàn chuẩn để có thể tự tin và thoải mái trò chuyện như người bản xứ. Chúc các bạn học tiếng Hàn thành công.