1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

6 dấu hiệu bạn bị u nang buồng trứng cần chú ý

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi seogiaminh, 12/02/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. seogiaminh

seogiaminh Thành viên mới

U nang buồng trứng giống như mụn nhọt của hệ thống sinh sản. Những túi chứa đầy chất lỏng hoặc mô này là khá phổ biến, nhưng thường không đảm bảo một freakout đầy đủ.

Tiến sĩ Taraneh Shirazian, một bác sĩ phụ khoa tại NYU Langone Health, chuyên về phẫu thuật điều trị xâm lấn tối thiểu, cho biết, phần lớn các u nang buồng trứng là lành tính.

Tuy nhiên, khoảng 20% phụ nữ trải qua các u nang không tự khỏi và có thể phải phẫu thuật vì họ có khả năng bị ung thư hoặc các triệu chứng của họ chỉ tệ đến mức đó.

Rốt cuộc, nhiều triệu chứng u nang buồng trứng trùng lặp với các vấn đề phụ khoa khác như u xơ tử cung và thậm chí PMS (nghĩ: đầy hơi và đau vùng chậu).

Tiến sĩ Chu kỳ của bạn đến và đi, vì vậy nỗi đau sẽ biến mất, phải không? Nếu không, hãy đi vào và siêu âm ở mức tối thiểu.

Nếu bạn nhận thấy sáu triệu chứng u nang buồng trứng này, bạn nên đặt đuôi cao cho bác sĩ càng sớm càng tốt.

Xem thêm: đi đái bị buốt

1. Bạn bị đau vùng chậu mà không bỏ được

Triệu chứng u nang buồng trứng phổ biến nhất là đau ở phía dưới bên phải hoặc bên trái của khung chậu dưới, bên phải nơi buồng trứng, bác sĩ Shirazian nói. Nếu bạn có một sự tăng trưởng lớn hơn ở một nơi mà không phải là một, bạn sẽ cảm thấy nó.

Bạn có thể cảm thấy nó khi bạn tập thể dục, bạn có thể cảm thấy nó khi bạn hoạt động ********, nhưng nó sẽ là một nỗi đau ở nơi cụ thể không đổi và ở lại ngay cả sau khi chu kỳ kinh nguyệt của bạn biến mất.

Nếu cơn đau trở nên nghiêm trọng, bạn có thể bị xoắn buồng trứng, bác sĩ Shirazian nói. Điều này xảy ra khi một u nang trở nên to hơn và di động hơn và tự xoắn lại, cắt đứt nguồn cung cấp máu, gây ra cơn đau thực sự tồi tệ.

Đây là loại đau nên đưa bạn đến phòng cấp cứu.

2. Bụng bạn đang mất kiểm soát

Sưng rõ ràng là một triệu chứng mơ hồ, nhưng nó có thể liên quan đến u nang buồng trứng tùy thuộc vào kích thước của chúng.

Hầu hết phụ nữ đều trải qua u nang dưới 10cm. Nhưng một số u nang có thể phát triển rất to, như kích thước của một quả dưa hấu, bác sĩ Eloise Chapman-Davis, bác sĩ chuyên khoa ung thư phụ khoa tại Weill Cornell Medicine và New York-Presbyterian cho biết.

Nhiều phụ nữ sẽ viết rằng giảm cân, nhưng đau bụng và đầy hơi có thể là kết quả của một khối phát triển trong dạ dày.

Nếu trọng lượng chỉ ở trong dạ dày của bạn, hoặc bạn không thể tìm ra bất kỳ lý do nào khiến bạn tăng cân ngay từ đầu, đó là một lá cờ đỏ.

Người phụ nữ đấu tranh để cài nút quần jean

3. Bạn liên tục cảm thấy no hoặc 'nhồi bông'

Giống như với u xơ tử cung, u nang buồng trứng có thể gây ra cảm giác nặng nề ở bụng. Tiến sĩ Shirazian nói, một khối u nang là một khối, và nó chiếm không gian, có thể mang lại cho bạn cảm giác áp lực đó.

Chắc chắn, bạn có thể có một cảm giác hơi giống với táo bón, nhưng trừ khi bạn có u nang ở cả hai buồng trứng, cảm giác này sẽ chỉ tấn công một bên xương chậu của bạn. Nếu thói quen trong phòng tắm của bạn là tốt, nhưng bạn đã cảm thấy như vậy trong hai đến ba tuần, thật đáng để tìm hiểu xem liệu u nang buồng trứng có thể bị đổ lỗi hay không, bác sĩ Chapman-Davis nói.

4. Bạn cảm thấy như lúc nào bạn cũng phải đi tiểu (nhưng có lẽ không thể đi được)

Một triệu chứng khác của u nang buồng trứng mà nhiều phụ nữ đề cập, theo Tiến sĩ Chapman-Davis, là cảm thấy thôi thúc phải đi tiểu mọi lúc.

Nếu cô bị u nang đẩy vào bàng quang, bạn có thể cảm thấy như bạn phải đi tiểu, cô nói. Một số phụ nữ cảm thấy rằng họ cần phải đi thường xuyên hơn, nhưng họ khó đi hơn, vì bị tắc nghẽn bởi u nang.

Bất kỳ vấn đề tiết niệu đều đảm bảo một cuộc gọi đến bác sĩ.

Người phụ nữ ngồi trên nhà vệ sinh

5. Đau khi quan hệ

Nếu bạn có quan hệ ******** thâm nhập và bạn cảm thấy đau ở một bên so với bên kia, có khả năng nó có thể liên quan đến u nang buồng trứng. Bác sĩ Chapman-Davis cho biết, một số u nang, khi chúng trở nên to lớn, có thể tụt lại phía sau tử cung và trong trường hợp đó, nó nằm ngay cạnh cổ tử cung của bạn. Vì vậy, bạn có thể cảm thấy đau với sự thâm nhập sâu.

Lạc nội mạc tử cung (u nang buồng trứng liên quan đến lạc nội mạc tử cung) cũng có thể gây đau khi quan hệ ******** , vì chúng nằm gần cổ tử cung hơn, cô nói thêm.

Không có lý do để bao giờ phải chịu đựng ******** đau đớn. Nói chuyện với gynae của bạn ngay lập tức để giúp xác định nguyên nhân và quan hệ ******** bạn xứng đáng.

6. Đau lưng hoặc đau chân

“Bạn không cần phải có nhiều chỗ ở khung xương chậu của bạn, vì vậy khi một u nang trở nên quá lớn, tùy thuộc vào nơi nó đang ở trong xương chậu, nó có thể dẫn đến lưng hoặc chân đau”, tiến sĩ Chapman-Davis cho biết, giải thích rằng u nang có thể nén các dây thần kinh chạy dọc theo xương chậu của bạn.

Nếu bác sĩ của bạn dường như không thể tìm ra nguyên nhân gây đau thần kinh tọa của bạn, có lẽ đã đến lúc khám phá u nang buồng trứng như một nguồn tiềm năng, cô nói.

Nguồn: Health24.com
    Được tổng hợp bởi phòng khám kinh đô