1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

6 trò chơi vô giá với trẻ sơ sinh

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi heo.con12, 03/12/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. heo.con12

heo.con12 Thành viên tích cực

Tận dụng những món đồ có sẵn trong nhà hay các trò chơi bạn tự nghĩ ra, sẽ có tác dụng hơn cả những món đồ chơi đắt tiền mà bạn mua cho bé đấy!

Ngay khi bé còn nằm trong nôi, bạn và bé có thể chơi những trò dưới đây:

1. Hát

Giọng nói và tiếng hát của mẹ làm bé thích 'mê' và kích thích sự phát não bộ của bé rất tốt. Bạn có thể hát cho bé nghe khi thay tã, trong xe ôtô và khi đi tắm. Hoặc bạn cũng có thể tự sáng tạo ra bài hát của riêng mình về bất kỳ việc gì bạn đang làm gì. Bán đồ chơi trẻ em

2. Lắc chùm chìa khóa

Nghe có vẻ hơi kỳ lạ một chút, nhưng trẻ thực sự thích chùm chìa khóa của bạn. Trẻ sẽ rất khoái chí 'khua chân, múa tay' với tiếng reng reng phát ra khi bạn lắc chùm chìa khóa.

[​IMG]Giọng nói của mẹ làm bé thích 'mê'. (Ảnh minh họa). Do choi lego

3. Soi gương

Phải mất một thời gian để trẻ sơ sinh có thể nhận ra khuôn mặt của chính mình trong gương. Vì vậy, mới đầu, có thể trẻ sẽ tưởng bóng mình là một đứa trẻ dễ thương nào đó và sẽ chằm chằm nhìn đầy lạ lẫm, nhưng chẳng bao lâu trẻ sẽ rất thích thú vẫy tay chào chính mình trong gương.

4. Tán ngẫu

Lúc đầu chắc chắn bạn sẽ chỉ nhận được cái nhìn ngơ ngác của trẻ, hãy dừng lại một chút cho trẻ có cơ hội tham gia câu chuyện. Dần dần, trẻ sẽ “a…a…” trò chuyện với bạn cho mà xem.

5. Cù nhẹ vào chân trẻ

Khi chơi đùa cùng trẻ, chỉ cần bạn cù nhẹ vào chân cũng khiến trẻ cười vui khoái trá. Tiếng cười chính là hạt giống đầu tiên của sự hài hước, vì vậy, đừng bỏ qua cơ hội ‘ươm mầm’ sự hóm hỉnh của con trẻ khi chơi cùng chúng.

6. Tạo niềm vui bất ngờ

Những lúc rảnh rỗi, bạn nên nhẹ nhàng vuốt ve mặt, bụng hoặc tay chân để tạo niềm vui cho trẻ. Lúc đó bạn hãy quan sát phản ứng và khả năng phối hợp của trẻ. Xem thêm: Tai nghe ba bau