1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

........................

Chủ đề trong 'Tản mạn Sài Gòn' bởi QUICK, 03/11/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. QUICK

QUICK Thành viên rất tích cực

..."Có một truyền thuyết về con chim chỉ hót một lần trong đời ,nhưng hót hay nhất thế gian.Có lần nó rời tổ bay đi tìm bụi mận gai và tìm cho bằng được mới thôi .Giữa đám cành gai góc ,nó cất tiếng hót ,bài ca của mình và lao ngược vào chiếc gai dài nhất ,nhọn nhất.Vượt trên nỗi đau khổ khôn tả ,nó vừa hót vừa lịm dần đi và tiếng ca hân hoan đấy đáng cho cả sơn ca và hoạ mi phải ghen tị ,bài ca duy nhất ,có một không hai ,bài ca phải đổi bằng tính mạng mới có được nhưng cả thế giới lặng đi lắng nghe và chính thượng đé trên thiên đình cũng mỉm cười .Bởi vì tất cả những gì tốt đẹp nhất chỉ có thể có được khi ta chịu trả giá ằng nỗi đau khổ vĩ đại ,ít ra là truyền thuyết nói vậy." ...

Mimi xinh đẹp của Susu
  2. QUICK

..."Frenk tấm tức rên lên, trườn xuống phía dưới một chút và ấp trán vào vai em. Mecghi ghì lấy đầu anh, vuốt ve mái tóc dày duỗi thẳng, lí nhí câu gì âu yếm. Trong bóng tối cậu không nhìn thấy em, nhưng ở nó toát ra sự đầm ấm thông cảm vô hình và Frank không cầm lòng được. Cậu khóc nức lên, toàn thân co rúm lại- lúc này cậu là cái nút thít chặt của nỗi đau đớn nhức buốt- nước mắt cậu thấm ướt đẫm chiếc áo ngủ của Mecghi. Nhưng Mecghi không khóc. Ở một điểm nào đó, mặc dù còn bé bỏng, nó đã trưởng thành và có đủ nữ tính để cảm thấy một niềm vui sướng sắc bén không sao kìm nén được; nó cần cho người khác. Nó ghì chặt đầu anh vào ngực và khẽ lắc lư như ru anh, cho đến khi anh khóc vợi nỗi lòng và nín lặng, tâm hồn trống rỗng"...
    Mimi xinh đẹp của Susu
  3. QUICK

..."Những người phụ nũ nhẫn nhục, đó chính là những người nắm được khoa học của cuộc sống. Nhưng em, cái cô gái là em lúc bấy giờ, em chưa hiểu được làm sao anh đã quên em; em không biết làm sao mà, vì quá bận tâm đến anh, không ngừng vượt mọi giới hạn một ảo tưởng đã hình thành trong em: em thấy hình như cả anh nữa, tất yếu anh cũng phải nghĩ đến em luôn và cũng đợi chờ em: làm sao em có thể tiếp tục chờ được nếu em biết chắc rằng em chẳng là gì đối với anh, rằng chẳng bao giờ có một kỉ niệm nào về em lướt nhẹ vào tâm trí anh? Sự tỉnh mộng đau đớn ấy trước cái nhìn của anh, nó chứng tỏ rằng anh không hề biết em và chẳng có một sợi dây kỉ niệm nào nối liền anh vào đời em, sự tỉnh giấc đó với em là cái ngã nhào đầu tiên về thực tại, cái dự cảm đầu tiên về số phận mình"....
    Bức thư của người đàn bà không quen
    Được quick sửa chữa / chuyển vào 14:29 ngày 05/11/2002
  4. QUICK

..........................
    Tôi sẽ kể cho các bạn nghe câu chuyện về một con quỷ.
    Một hôm quỷ ta rất sung sướng vì đã làm ra một tấm gương rất kỳ lạ. Những vật tốt đẹp soi vào đấy đều nom chẳng ra gì cả, trái lại các vật xấu xí lại càng rõ nét và nổi bật hẳn lên, trông lại càng xấu xí hơn. Những phong cảnh đẹp vào gương thì trông như mớ rau muống luộc; những người tốt nhìn vào lại trở thành đáng ghét, đi đầu lộn xuống đất, có khi mất cả bụng, mặt thì méo mó không nhận ra ai nữa. Nếu trên mặt có một vết tàn nhang thì nhìn vào gương, vết tàn nhang ấy lại thấy loang ra khắp mặt, mũi mồm đều là tàn nhang. Quỷ lấy làm thích thú lắm. Khi một người có ý nghĩ tốt thì ý nghĩ đó phản ánh trong gương thành những vết nhăn nhó, quỷ cười khoái trá về sự phát minh xảo quyệt của mình.
    Đồ đệ của quỷ kể lại rằng tấm gương ấy là một kỳ quan. Chúng bảo:
    - Bây giờ người ta có thể biết bộ mặt thật của thế giới và loài người.
    Và chúng mang gương đi khắp nơi, chẳng một vật nào, chẳng có người nào không bị chúng làm méo mó đi. Chúng còn muốn bay lên trời để nhạo báng các tiên đồng và cả Chúa Trời nữa. Chúng càng bay cao, gương càng nhăn nhó,. Khó nhọc lắm chúng mới giữ nổi gương. Chúng bay lên, bay lên mãi và cuối cùng lên đến gần Thượng đế và các tiên đồng. Tấm gương nhăn nhó rúm ró lại, cong queo và tuột khỏi tay lũ quỷ, vỡ tan thành triệu triệu mảnh.
    Sự việc bây giờ trở nên vô cùng tồi tệ, tồi tệ hơn trước nhiều, mỗi mảnh gương vỡ nếu bay vào mắt ai thì găm chặt vào đấy, làm cho người ấy nhìn mọi vật sai lệch, chỉ thấy những cái xấu xa, mỗi mảnh gương có phép ma như tấm gương lớn, có bao nhiêu mảnh gương là bằng ấy tấm gương. Vô cùng tai hại! Một số người bị mảnh gương găm vào tim, tim họ trở nên băng giá. Có mấy mảnh to, người ta cắt ra làm kính cửa, nhưng chớ có nhìn bạn bè qua những vuông kính ấy! .........................

Hans Christian Andersen

Black cat or white cat: If it can catch mice, it's a good cat
  5. QUICK

Gửi tới một người không biết em là ai...
    Bông hoa hồng bạch đã nở đến độ mãn khai, chỉ ngày mai thôi là cánh hoa đầu tiên sẽ rụng xuống. Hoa đã hoàn thành nhiệm vụ của nó, và cung như mọi thứ khác trên đời, nó sẽ lặng lẽ tàn úa. Tất cả, ồn ào nhưng tàn nhẫn, sẽ quên ngay nó.
    Tất cả đều vậy thôi anh ạ, tất cả đều phải chấp nhận kết thúc ấy, kể cả những điều mà có lúc người ta nghĩ rằng sẽ không thể bị lãng quên.
    Chiếc bình độc bông, em vốn thích những chiếc bình độc bông. Nhưng hình như chiếc bình này to quá khổ. Nó xanh thẫm như một điều phi lí. Bông hoa thì mảnh mai nhưng cứng cỏi. Hai vật ấy ngang ngạnh như nhau, chúng bị em ghép chung với nhau, nhưng hình như càng lúc càng khó hoà hợp. Chiếc bình kênh kiệu đứng im trên nóc tủ, trong bóng chiều mờ nhạt xuyên qua tấm rèm, trông bi thảm quá. Còn bông hoa, nó cứ vươn cái mặt đã nở toe hoe của nó ra, nó không biết rằng, cái đẹp càng cố khoe ra hết càng gần sự vô duyên.
    Và chúng nghênh nghênh nhìn nhau như tất cả những chuyện vô vị trên đời này.
    Em nghĩ ra một trò đùa. Em mang bông hoa ra sân thượng chờ đợi, mắt chăm chú nhìn xuống đường. Một người đi qua, trông em ấy chải chuốt quá. Một người nữa đi qua, trông ông này hơi đầu gấu, không dại gì mà chọc.
    Người thứ ba, chắc bằng tuổi em, đang thong thả đạp xe ba gác. Em gọi to" NÀY" và ném bông hoa xuống. Thằng bé tròn miệng nhìn bông hoa trắng rơi xuống lòng xe, nó yên vị trong đấy như một con bé hiền dịu nhất. Em cười phá lên, chạy biến vào nhà, hoá ra bông hoa đang còn được việc hơn mình kia à?
    Chiếc bình vẫn đứng yên trên nóc tủ. Nó vẫn đứng trong bóng chiều như thế. Em thấy trống trải quá, em bỏ khỏi phòng của mình. Không biết số phận bông hoa như thế nào rồi, chỉ có chiếc bình là tàn nhẫn, chỉ có chiếc bình là vô tâm. Nhiệm vụ của nó lâu dài hơn bông hoa sao?
    Không! chúng như nhau cả thôi anh ạ, tất cả đều chẳng là gì, đều chỉ là một trò đùa mà thôi.
    Nếu như ngày mai khi anh đi qua phố và thấy một bông hoa hồng bạch xoè rộng, hãy nhắm mắt lại anh nhé.
  6. QUICK

Em nhớ đến một lần chị ngồi cạnh giếng nước, chị nhìn xuống và bảo: con người cũng vô vị như thế này, như cái giếng này. Chị gầy và xinh, tóc chị bay ngang mặt, chị đẹp như những người con gái trong nhạc Trịnh Công Sơn, cái đẹp yểu mệnh...
    Chị xuất hiện không nhiều, chị nói những điều mà bây giờ bằng tuổi chị em vẫn chưa hiểu hết. Bây giờ em mới biết chị bị trầm cảm, chị thông minh và dịu dàng, nhưng chị không vui bao giờ, chị khác em quá. CHị đến và đi, vội vã như một cơn gió nhưng bóng chị đổ dài trong tâm hồn em.
    Em đã tham gia vào một trò đùa, một trò đùa đau lòng và nó chạy qua cuộc sống của em để lại một tràng cười tím ngắt, em chỉ thấy quanh mình toàn là ảo ảnh, toàn là dối lừa, toàn là hư không.
    Em nghĩ về chị nhiều hơn là về hiện tại, về những niềm vui. "Sau này khi em lớn lên, em sẽ thấy mọi thứ chẳng có mầu sắc gì, màu đen ư? Nó còn có mầu là may lắm".
    Em muốn ngủ chị ạ. Em ghét phải thức khuya một mình.Rồi mọi chuyện sẽ qua phải không chị, dù ngày mai đến như thế nào!