1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

83 với 90 - khoảng cách có quá xa

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi vide, 04/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rainkute

rainkute Thành viên mới

Tớ thì tớ chả biết,có mấy thèng bạn kít toàn lấy vợ sn 89 90 thoai!thấy cuộc sống cũng hạnh phúc,mấy thằng sợ vợ như sợ ma!thấy mà tội nghiệp!còn có thằng bạn khác cũng 83 nhưng cũng đang yêu em 92 đây,ko bít ngô khoai gì ko nhưng thấy nó bẩu nà em ý học xong Dh mới cưới đc! ,cứ yêu đi bác,thầy u em còn kém nhau tới chục tuổi cơ...he he..
  2. Su47Berkut

Su47Berkut Thành viên mới

dấm thêm vài năm nữa đã
  3. turune

turune Thành viên quen thuộc

Cách nhau mới có 7 tuổi mà anh lo gì ạ, e còn biết có một đôi vợ chồng cách nhau tận 15 tuổi mà vẫn sống với nhau rất hạnh phúc đấy ạ.Nếu đã yêu thật lòng thì khó khăn gì mà chả vượt qua được. Ủng hộ chủ topic
  4. vide

vide Thành viên mới

Tỏằ> 'ang hỏằc sau 'ỏĂi hỏằc. Tỏằ> quen em ẵ qua bỏĂn bă chỏằ? 'ặỏằÊc khoỏÊng hặĂn 2 thĂng thôi, nhặng câng 'Ê 'i chặĂi, xem phim, liên hoan, cafe (cạng cỏÊ bỏĂn bă) khĂ nhiỏằu lỏĐn. Tỏằ> thưch em vơ em khĂc tỏƠt cỏÊ cĂc em 88, 89, 90 khĂc mà tỏằ> quen, không phỏÊi kiỏằfu già dỏãn trặỏằ>c tuỏằ.i nhặng câng là ngặỏằi biỏt suy nghâ, quan tÂm 'ỏn ngặỏằi khĂc. Qua thông tin nhỏưn 'c tỏằô nhỏằng "chÂn trong" thơ em ẵ câng có cỏÊm tơnh vỏằ>i tỏằ>, nhặng câng 'ang bfn khofn vỏằ khoỏÊng cĂch vỏằ tuỏằ.i tĂc, kinh nghiỏằ?m sỏằ'ng, hỏằc vỏƠn... Tuy nhiên mỏƠy "chÂn trong" cỏằĐa tỏằ> 'Ê lỏưp tỏằâc ỏằ.n 'ỏằ thỏƠy mỏằi viỏằ?c 'ang khĂ thuỏưn lỏằÊi, nên mỏãc dạ có rỏƠt nhiỏằu ẵ kiỏn bàn lại, tỏằ> không muỏằ'n lại chút nào cỏÊ. Thôi, cỏằâ tiỏn, 'c 'ỏn 'Âu hay tỏằ>i 'ó
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Vì bạn nói là giữ thái độ nghiêm túc khi quen biết cô kia, nên tôi nhắc thế này nhé:
    Biết là bạn nghiêm túc, tính chuyện lâu dài, nhưng bạn nên hiểu, khoảng 20-35t là khoảng một con ng va chạm thực tế cuộc sống và hình thành quan niệm sống của mình. (Trước đó thì hơi lý tưởng sách vở hoặc sến rện rẻ tiền kiểu phim truyền hình HQ, sau đó thì hơi cứng nhắc khó thay đổi.) Do đó, quan niệm sống của bạn trong 4-5 năm sẽ thay đổi nhiều, một ng bạn cho là hợp với bạn bây giờ thì vài năm nữa sẽ không hợp. (Lưu ý: khác biệt không có nghĩa là sai, mà chỉ là khác biệt!) Vì vậy bạn nên tránh tính toán cho một khoảng thời gian quá xa. Tính già hóa non, bạn ạh.
    Chuyện bạn lo là chia tay sẽ làm cô ấy buồn thì rất ý nghĩ rất quý, nhưng cuộc sống là vậy, chưa biết ai sẽ buồn hơn, bạn hay cô ấy, chưa biết bạn chia tay cô ấy hay cô ấy chia tay bạn, chưa biết chia tay là tốt hơn hay xấu hơn. Không thể tính già đâu bạn ạh, hóa non đấy. Và nhất là trong cuộc sống, với cô ấy hay với bất kỳ người nào khác, THỂ NÀO bạn cũng có lúc làm họ tổn thương, nhưng đấy là điều không tránh khỏi. Không ai trên đời này tính toán đủ khôn khéo để mọi người liên quan đến họ đều không bị tổn thương đâu. Bạn cũng bớt cả nghĩ đi nhé.
    Nếu chắc chắn không lấy cô ấy + không muốn cô ấy khổ nhiều thì bạn chia tay đi. (Làm lơ là đủ!) Còn nếu quen tiếp, chỉ cần bạn có thái độ nghiêm túc + thường xuyên quan tâm cô ấy đúng mực, thì dù 4-5 năm nữa mà chuyện không thành thì không ai có thể trách bạn được! Và nhất là bạn không cần tự trách bản thân!

6. thuyyy

thuyyy Thành viên mới

7 năm chả có gì , nhưng quan trọng là khi con gái tầm 24 tuổi yêu 1 nguời 31 tuổi kô sao , quan hệ nghiêm túc , có thể dẫn đến hôn nhân hạnh phúc , nhưng nếu con gái 18 tuổi yêu 1 người 25 tuổi lại là cả 1 vấn đề đấy .
    Anh chủ tốp bảo anh ý có thể chờ 4 , 5 năm , nhưng anh cũg biết 1 năm con người ta có thể thay đổi nhiều lắm rồi , nhất là 18 tuổi , có khi bạn ý lại muốn bay nhẩy trc khi xác định gắn cả đời vs 1 người thì sao ( bay nhẩy nghĩa kô xấu nhé ) , 18 , 19 tuổi khó có thể nói tư tưởng đã ổn định thông suốt đc .
    Người yêu trc của em cũng là người nghiêm túc trong tình cảm , nhưng rồi thì bọn em cũng kô đi đến đâu , lỗi là do cả 2 và phần nhiều là do em chưa đủ hiểu biết và kinh nghiệm để giữ gìn 1 tình cảm lâu dài . Cái này cũng khó nói lắm .
    4,5 năm , nhỡ chẳng may 2 người kô đến dc với nhau , với anh thì chắc cũng kô sao , nhưng với bạn ý , cái quá khứ 4 , 5 năm yêu 1 người hơn 7 tuổi có lẽ sẽ là 1 rào cản rất lớn để bạn ý tiếp tục có hạnh phúc . Đấy cứ xem sơ sơ men trên box này thì cũng thấy , cứ có người yêu đã từng yêu là y như rằng lăn tăn sợ sợ . Cứ cho là anh và bạn ý kiềm chế và kô làm gì vượt quá giới hạn đi , nhưng 5 năm cơ mà , ai mà biết đc chứ , nếu có vấn đề gì có phải người khổ nhất là bạn ấy kô?
    em nói thế này kô biết mọi người có tin kô? có thể mọi người cho là khi chia tay thì nói gì chẳng đc , nguỵ biện , nhưng người yêu em đã nói vs em đại khái là nếu 2 người tiếp tục yêu nhau chắc chắn người khổ sẽ là em , anh ý kô muốn 1 ngày vì anh ý mà em bị gián đoạn hạnh phúc tương lai , trc mắt còn quá nhiều vấn đề , quá nhiều khoảng cách , rất khó để nói trc . Em tin điều này là sự thật , nghe thì có vẻ chém gió nhưng phải trong cuộc mới hiểu đc.
    Tuy nhiên theo em cách giải quyết tốt nhất là anh hãy cứ làm bạn của bạn ý , làm 1 người anh trai tốt 1 thời gian đi, vừa là để rút ngắn khoảng cách chờ đợi sau này , vừa cũng là để có thời gian tìm hiểu xem 2 người có thực sự là của nhau kô , có thực sự hợp vs nhau kô , nếu mà đã hợp nhau rồi thì kô có gì đáng bàn nữa , nhưng giả dụ kô hợp nhau thì cả 2 kô bao h phải dằn vặt vì đã chọn lầm người . Nhưng cũng khó đúng kô? haizzz
    Chúc anh hạnh phúc và có happy ending .
  7. thuyyy

thuyyy Thành viên mới

Kô biết mọi người thế nào , nhưng có vẻ nhiều người nghĩ 90 là xì tin , là kiểu chín ích nhỉ??
    Em lại thấy 90 khác 91 rất nhiều , càng khác 92 , 93 , 94 . em thấy 90 kô đến nỗi quá già như các chị 8 mấy gì đấy , nhưng kô phải kiểu như các em 9 mấy . Tức là 90 như kiểu giao thoa của 2 thế hệ ý ạ , vừa trẻ trung năng động lại cũng kha khá chững chạc
    Em sinh năm 90 mà chả bao h cầm điện thoại chụp mặt mình trong gương rồi trợn mắt phồng mồm cả , cũng chả bao h váy ngắn legging hay tỉa đầu theo phong cách của 91 trở đi bây h cả . trong khi chị em 87 xểnh ra là chụp ảnh ku te :)) Biết thế nào đc .
    Em tham gia vào 1 nhóm HĐXH , các chị ở đây đều tầm hơn em 1 , 2 tuổi trở lên nhưng tính xì tin cực kì luôn , nhí nhảnh cực kì luôn .
    Cho nên , tuổi nào cũng thế , có người nọ cũng có người kia :D Nhưng em khẳng định , 90 kô phải chín ích đâu
  8. honeyNclover

honeyNclover Thành viên rất tích cực

Mình thì thấy thế hệ giao thoa là 89 thì đúng hơn
    Bạn này có vẻ cứng nhắc nhỉ, nếu có sự khác biệt giữa 8x và 9x thì đó là sự "sống có trách nhiệm" và "biết điều". Chứ còn những thứ bên ngoài chả là j cả, một cô 9x ko ăn mặc và ko có sở thik xì tin cũng chưa chắc đã là ngoan hiền; một cô 8x mặc váy, legging, đầu manơcanh cũng chưa chắc đã là ng` hời hợt. Đương nhiên - và ngược lại nữa.
    Tóm lại, khoảng cách tuổi tác ko là j bác chủ topic ah, nhưng tuổi tác lại làm nên sự cách biệt giữa 2 thế hệ. Khác biệt về quan điểm, cách sống, nhận thức, thói quen, và một tỷ thứ lặt vặt khó chịu khác mới là vấn đề.
    Bác cứ tìm hiểu từ từ với 1 khoảng cách an toàn, nếu thấy hợp thì hãy tiến, ko thì lui cũng chưa muộn. Còn em, chưa kể đến việc em í thế nào, nhưng chắc chắn tính cách vẫn chưa thể chín chắn và nghĩ xa được. Nếu đợi thêm 5, 6 năm nữa, liệu sẽ có những chuyện j xảy ra? Chẳng có phương án nào là an toàn, tốt đẹp tuyệt đối cả, quan trọng là ng` ta phải dám chấp nhận cho dù điều đó có ko như mong muốn
    Còn em, nếu là bạn bác, cũng khuyên bác đừng có vội vàng. Đừng vội nhìn vẻ bề ngoài để đánh giá, vì chưa chắc họ đã như những j họ thể hiện, và những j họ thể hiện lại chưa chắc như những j mình cảm nhận...
  9. NobitaTH

NobitaTH Thành viên mới

Nếu như hai người yêu nhau và có tiến tới hôn nhân thì không có lý do gì cả. Còn nếu như chỉ yêu vớ vẩn hay... thì tốt nhất nên nghỉ để cho em ấy tập trung vào học tập cũng như cuộc sống.
    Được nobitath sửa chữa / chuyển vào 11:58 ngày 05/01/2009
  10. coxchia

coxchia Thành viên mới

Quá bình thường, mình cũng hay có nhìu mối quan hệ thân với các e 9x, hị hị