1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

8X nghĩ gì về tương lai phát triển kinh tế của Hải Phòng!

Chủ đề trong '1981 Gà - Hải Phòng' bởi nuthancuocsong, 19/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nuthancuocsong

nuthancuocsong Thành viên quen thuộc

8X nghĩ gì về tương lai phát triển kinh tế của Hải Phòng!

Các bạn gọi mình theo nick cũng được. Chắc hẳn một bộ phận dân 8X cũng bắt đầu đi làm. Mình không biết các bạn đã đi làm có thấy mình làm đúng ngành đúng nghề không? Không biết các bạn có khi nào đặt câu hỏi về nền kinh tế và tương lai phát triển của Hải Phòng chưa? Tôi thật sự bối rối khi 1 người bạn thân của tôi trước đây là HS của trường Trần Phú sau khi đi làm được 1 thời gian đã phát biểu với tôi về HP như sau: HP không thể phát triển được nữa! Không thể bắt kịp được với Quảng Ninh, Hải Dương, Bắc Giang, và 1 số thành phố vệ tinh của HN (kô so sánh với HN). Nền kinh tế của HP trong thời gian tới sẽ tới thời kỹ quá độ khi không thể thu hút đầu tư. Chính sách của TP.HP không thoả mãn mọi điều kiện để phát triển. Hải Phòng đang đánh mất chính mình với danh hiệu TP cấp I.

Có phải chăng HP đang đánh mất chính cảng HP? Chúng ta sẽ làm được gì khi toàn bộ MAIN SHIP sẽ về cảng Cái Lân - Quảng Ninh?
    Dân trí của HP như thế nào? <--- Điều này mình rất đau lòng khi nghe trả lời từ những nhà đầu tư ngay trong nước --> Dân trí HP thấp, không thể tiếp cận cái mới, không bài bản. Chúng tôi (tức người đầu tư) đã từng cho nhân viên nằm vùng tại HP 1 thời gian để khảo sát thị trường nhưng đã nằm tại con số 0. Thực chất vấn đề nằm ngay tại nhận thức của mỗi người. Từ trước đến giờ HP không xây dựng cho chính mình 1 văn hoá của nền kinh tế. Người dân HP đầu tư theo kiểu chộp dật, không có kế hoạch của tương lai, không xây dựng văn hoá Cty. Tóm tại, thị trường tại HP đã bị đóng băng. Để khởi động lại thì sẽ phải sử dụng quỹ thời gian là 10 năm để thay đổi và chấn chỉnh ngay từ đội ngũ cán bộ của HP, cách tư duy suy nghĩ và nâng cao tầm nhìn.

CÂU HỎI TẠI ĐÂY CỦA MÌNH LÀ: ĐIỀU NÀY ĐÚNG HAY KHÔNG? LÀ DÂN 8X TIỀM NĂNG CỦA NỀN KINH TẾ TP, CÁC BẠN CÓ Ý KIẾN GÌ KÔ?

RẤT MONG MỌI NGƯỜI CHO Ý KIẾN!
  2. poseidonhp

poseidonhp Thành viên mới

Vấn đề này lớn quá, xin phép các pác cho em xí 1 chỗ ngồi đầu để nghe cho rõ. Chứ cá nhân em hổng dám nhận xét gì! keke.
  3. poseidonhp

poseidonhp Thành viên mới

Vấn đề này lớn quá, xin phép các pác cho em xí 1 chỗ ngồi đầu để nghe cho rõ. Chứ cá nhân em hổng dám nhận xét gì! keke.
  4. xautraivotinh

xautraivotinh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

5. xautraivotinh

xautraivotinh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

6. herovn3000

herovn3000 Thành viên mới

xin lỗi có mình có chút đóng góp cho chủ đề này ..Đúng kinh tế Hp nếu so sánh sự phát truyển với một số nơi khác thì có lẽ vẫn kém hơn nhiều thậm chí rất nhiều nhưng nói qua cũng phải nói lại.... nhìn lại thời gian khoảng 10 năm về trước Hp như thế nào ...và đến bây giờ như thế nào ...?phải nói là trong chiến lược phát truyển cũng đã đạt được kết quả đáng khích lệ . Nhưng để so sánh như bạn nói về trình độ dân trí HP còn thấp so với quảng ninh..bắc giang. thì tôi ko đồng ý vói quan điểm đó, với lại Hp cũng là một thành phố phát truyển mạnh về thương mại trao đỏi hàng hoá vì vậy ko nhất thiết dựa vào Cảng HP là mốc để đánh giá kinh tế ...sự phát truyển phải mang góc độ bền vững thì mới tốt ...ha..ha ... còn đầu tư theo kiểu chộp giật ..ai cũng vậy thôi , có lợi phải chộp ngay chứ .. trách thì phải trách ban lãnh đạo thành phố làm việc theo kiểu cha truyền con nối , ông này về >>> ông bạn lên thay>>>> vẫn vậy . mặc dù khu CN được lập vài ba cái nhưng tiến độ đầu tư vẫn thấp điều này bạn đúng . Tóm lại bạn đừng trách trình độ dân trí Hp thấp làm ảnh hưởng đến sự phát truyển KT cái đó là sai... mà nên trách ban lãnh đạo kìm hãm sự phát truyển mới đúng ( mấy ổng làm việc theo kiểu chộp giật thì có... vơ vét tí nào hay tí đó khi còn đương chức )... mà mồm lúc nào cũng nói lo cho nước lo cho dân... có vể vất vả lắm
  7. herovn3000

herovn3000 Thành viên mới

xin lỗi có mình có chút đóng góp cho chủ đề này ..Đúng kinh tế Hp nếu so sánh sự phát truyển với một số nơi khác thì có lẽ vẫn kém hơn nhiều thậm chí rất nhiều nhưng nói qua cũng phải nói lại.... nhìn lại thời gian khoảng 10 năm về trước Hp như thế nào ...và đến bây giờ như thế nào ...?phải nói là trong chiến lược phát truyển cũng đã đạt được kết quả đáng khích lệ . Nhưng để so sánh như bạn nói về trình độ dân trí HP còn thấp so với quảng ninh..bắc giang. thì tôi ko đồng ý vói quan điểm đó, với lại Hp cũng là một thành phố phát truyển mạnh về thương mại trao đỏi hàng hoá vì vậy ko nhất thiết dựa vào Cảng HP là mốc để đánh giá kinh tế ...sự phát truyển phải mang góc độ bền vững thì mới tốt ...ha..ha ... còn đầu tư theo kiểu chộp giật ..ai cũng vậy thôi , có lợi phải chộp ngay chứ .. trách thì phải trách ban lãnh đạo thành phố làm việc theo kiểu cha truyền con nối , ông này về >>> ông bạn lên thay>>>> vẫn vậy . mặc dù khu CN được lập vài ba cái nhưng tiến độ đầu tư vẫn thấp điều này bạn đúng . Tóm lại bạn đừng trách trình độ dân trí Hp thấp làm ảnh hưởng đến sự phát truyển KT cái đó là sai... mà nên trách ban lãnh đạo kìm hãm sự phát truyển mới đúng ( mấy ổng làm việc theo kiểu chộp giật thì có... vơ vét tí nào hay tí đó khi còn đương chức )... mà mồm lúc nào cũng nói lo cho nước lo cho dân... có vể vất vả lắm
  8. chip_chip

chip_chip Thành viên quen thuộc

riêng nói về sự phát triển của thành phố mình thì rất vui được tham gia tham luận cùng mọi người nhưng that đáng tiếc giờ mình đã xa nhà quá lâu rồi nên ko biết thành phố mình đi lên và phát triển thế nào mà tham gia , cai có thể giúp mình ko nhỉ
  9. chip_chip

chip_chip Thành viên quen thuộc

riêng nói về sự phát triển của thành phố mình thì rất vui được tham gia tham luận cùng mọi người nhưng that đáng tiếc giờ mình đã xa nhà quá lâu rồi nên ko biết thành phố mình đi lên và phát triển thế nào mà tham gia , cai có thể giúp mình ko nhỉ
  10. badboy2005

badboy2005 Thành viên mới

Mình thấy chẳng phải người HP học kém, chỉ là nhìn về quá khứ nhiều quá, HP ngày xưa là một trong top city của VN, HP ngày nay còn hơn HP ngày xưa nhiều, phải cái hông chịu tập trung vào phát triển, cứ ngồi mà nghĩ những ngày huy hoàng xa xưa, không biết rằng mình tiến được 3 bước thì người ta đi qua vài chục bước roai.....! còn nếu các bác nói HP không còn cơ hội, hay là không thể phát triển được nữa thì đã kết luận vội quá rui, bản thân con người HP rất có trí phấn đấu, thích hơn người, phải cái thích hơn người nhiều quá nên thành chơi ngông, tốn kém, không hiệu quả.
    Còn vấn đề lãnh đạo thi xin được nói thẳng là cả nước ta đâu đâu cũng gặp phải bài toán khó này, đâu phải chỉ riêng ai, (các bác xem hài táo 2005 rồi đấy, khi lãnh đạo làm sai thì chỉ có một số khung tội như: kém trong vấn đề nhận thức, hay là chưa đánh giá đúng vấn đề.....). Vậy tại sao các TP khác lại vẫn phát triển được trong khi HP thì lại gặp khó khăn trong vấn đề này?????
    Có thể nói là HP có rất nhiều tiềm năng, trong con mắt của những nhà đầu tư như bạn NTCS thì có lẽ phải là một mỏ vàng mới đúng chứ, ở HP hầu như nghành nghề nào cũng có, đặc biệt là nghành vận tải ( ai muốn đi đâu về đâu đều có liên quan hết chơn) chỉ là chưa có những đầu tàu để kết lối những khoang tàu rời rạc lại mà thôi, một tay thì vỗ không kêu! <===" biết rồi khổ lắm nói mãi" hihihi
    Theo mình thì nếu là người VN, bất cứ đâu trên quê hương, chúng ta đều có thể phát triển được, thà mình kiếm được 1 đồng mà có thể giúp đồng bào mình bớt nghèo, bớt khổ, còn hơn mình kiếm bạc triệu tiền đô mà quay lưng lại với quê hương.....!
    Mình xin hết ý con kiến bò ở đây, mong các bạn góp ý.