1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

8X nghĩ gì về tương lai phát triển kinh tế của Hải Phòng!

Chủ đề trong '1981 Gà - Hải Phòng' bởi nuthancuocsong, 19/01/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. moonyeu

moonyeu Thành viên mới

Hic hic...lâu lắm rồi không vào box mà tôi thấy cứ như mới hôm qua thôi vậy. Hơn 1 tháng rồi mà chẳng có thêm được bài viết nào cả????
    @ coo_lp: Welcome bạn, cho dù bạn là gà ở đâu. Gà Hải Phòng nói chung là hiếu khách lắm. Tuổi chúng mình năm nay đã là 25 rồi, chưa đủ lớn để làm một cái gì đấy ở tầm vĩ mô nhưng cũng không còn nhỏ để không làm được gì cả.
  2. thankiemvdk

thankiemvdk Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cậu này phát biểu lôm côm thật ... rõ là ko muốn sống nữa rồi.
    Đang bàn luận mà lại phá đám ..
    Được thankiemvdk sửa chữa / chuyển vào 14:58 ngày 13/09/2005
  3. tuan11x4

tuan11x4 Thành viên mới

Tôi cũng là một gà cua HP và cũng là một học sinh của Trần Phú.Mình ra trường cũng gần 2 năm rùi,cũng lăn lộn từng ấy thời gian ở HN.Đúng như các bạn đã nói ,thực sự cuộc sống của tụi mình ở HN có nhiều khó khăn nhưng quả thật mình chưa bao giờ cảm thấy tiếc rằng mình đã ở lại HN.Thế hệ của lớp mình ở Trần Phú thì gần như 100% làm việc ở HN.Mình cũng có đôi lúc có ý nghĩ về HP nhưng mỗi lần về đó cuối tuần thì ý nghĩ đó lại tan biến.Có lẽ HP chỉ là nơi mình nghỉ cuối tuần.
    Quả thực các ngành nghề ở HP ko thực sự đa dạng.Nhất là ngành xây dựng mờ mình học.Khoảng 1,2 năm lại đây HP có một số dự án xây dựng lớn nhưng tất cả từ thi công đến thiết kế đều bị rơi vào tay các đại gia ở HN.Có bạn nào đã từng đi dọc đường Ngã Năm-Cát Bi thì sẽ thấy rất rõ điều này.Nhiều người ở HP nói với mình cần có thời gian nhưng với một người đã sống và làm việc ở HN một thời gian thì quả thật đó là khoảng cách ko thể san bằng.Theo mình nghĩ thi việc HP tụt hậu với HN là điều đương nhiên.Bởi đó là chính sách cơ chế của nhà nước.
    Nhưng theo mình nghĩ thì HP cũng phải xác định lại chính mình.
    Có lẽ người HP đã quá quen với ý nghĩ mình là thành phố cấp 1 đã vài chục năm rùi.Mình nhớ là có một vị lãnh đạo của Thành phố HCM đã nói:"TP HCM ko xin gì cả,chỉ xin một cơ chế thôi".
    Và mình cũng mong HP sẽ có thể được như HCM.Thế hệ chúng mình dễ hoà nhập nhưng cũng đầy tham vọng và ham muốn.Tôi cũng muốn cống hiến nhưng tôi ko thể như thế hệ cha tôi được,tôi cũng muốn mình có một cái gì đó để nhận.Có thể các bạn nghĩ rằng thật là tệ nhưng tôi lại ko tin là các bạn có ý nghĩ khác tôi.Bởi thế kỷ này là thế kỷ 21 rùi.
  4. kijuto_vn

kijuto_vn Thành viên mới

Tôi là người Hải Phòng! mỗi khi có ai gọi tôi đều nói như vậy. Hiện đang sống ở HN, khi ra trường tôi cũng đã có ý định về HP vì là con 1, nhưng ngành của tôi kiếm việc là rất khó khăn (CNTT). Đúng là có nhiều người luôn cho rằng HP đang tụt lại phía sau nhưng theo tôi nhận xét đó hơi phiến diện, tất nhiên là không phải không có lý. Chính tôi cũng có nhận xét đó khi chứng kiến những tiêu cực của thành phố từ thể thao đến chính trị xã hội (một phần do tôi cũng ít vào thành phố). Hôm rồi về Thuỷ Nguyên thăm anh bạn tôi thấy 1 huyện của HP pát triển như vậy thì không thể nói thành phố đang tụt hậu. Có điều khi đi anh bạn tôi có nói rằng nếu định về HP thì phải có quan hệ hoặc là tiền. Tôi không hiểu điều này có đúng không nữa?
  5. maytrangtc

maytrangtc Moderator

Tôi cũng đã từng nghe câu nói này. Dù biết rằng đó không phải hoàn toàn là sự thật nhưng nó gần như chứa đựng tất cả những gì mà 8x cảm nhận về HP. Trong lớp Đại học của tôi có 4 người cùng ở HP nhưng rồi cũng không một ai làm ở HP cả, điều này cũng đáng buồn lắm chứ. Nhìn lại những người bạn đang sống và làm việc tại Hải Phòng tôi nhận ra có hai xu hướng:
    - Thứ nhất: Những người được gọi là con ông cháu cha và có quan hệ thì đã yên vị tại những nơi mà tôi chỉ biết đứng xa mơ ước không biết đến bao giờ mình mới được như vậy. Híc híc, tủi thân quá cơ
    - Thứ hai: Những thành phần mà tự xin việc bằng chính sức của mình thì kết quả lại không khả quan cho lắm. Chẹp, cũng đáng để cho chúng ta phải suy nghĩ lắm.
    Bây giờ cuộc sống bận rộn, muốn về HP thì cũng chỉ có dịp cuối tuần là có thời gian, có thể những nhận xét cuả tôi là không chính xác nhưng tôi vẫn muốn viết ra để các bạn đang sống và làm việc tại HP giúp tôi có cái nhìn tổng quát hơn về quê hương của mình.
    Tôi vẫn nghe người lớn nói, hiện nay thành phố đang có nhiều chính sách, hình thức tạo điều kiện cho các sinh viên quay về quê hương làm việc. Nghe chỉ để mà nghe thôi chứ tôi thấy giữa thực tế và lý thuyết cũng khác nhau rất nhiều.
  6. wampee

wampee Thành viên mới

Đây thực sự là một vấn đề mang tính vĩ mô!
    Có những thứ chúng ta ko thể thay đổi ngày một ngày hai được. Em ko thuộc thế hệ gà Hải Phòng nhưng cũng đã tốt nghiệp và quay về HP làm việc. Đọc topic này, em xin có một số ý kiến như sau:
    "Về hay ko về???"Đây thực sự là một câu hỏi mà nhiều người chúng ta, đã từng sống và học tập tại HN fải suy nghĩ.
    Rất nhiều sinh viên HP đều có mơ ước được quay trở về HP sống và làm việc.Ai cũng muốn được quay về sống và làm việc ở gần gia đình vì ko đâu bằng nhà mình. Thế nhưng chỉ sau 2-3 năm sống và học tập trên HN, rất nhiều ng lại dần bỏ đi ước mơ đó. Chính bản thân và gia đình cũng hướng cho các bạn ở lại mảnh đất hứa ko fải HP. Vì sao??? Vì một thực tế khá đau lòng là dân trí HP ko thấp nhưng độ cập nhật ko cao. Fần lớn sinh viên đều là những người có trình độ, quen sống trong một môi trường ko chỉ năng động về độ fát triển kinh tiến mà còn về văn hoá, cho nên ko thấy HP là môi trường thích hợp ---> ko quay về ----> ko có những nhân tố để fát triển ---> tụt hậu và tụt hậu ----> ko còn độ hấp dẫn ----> ..... ---> đây thực sự là một vòng luẩn quẩn.
    Hơn nữa, có một sự thực là cơ chế xin việc ở HP thực sự là một cơn ác mộng. AI ra trường chả hăm hở với biết bao dự định ước ao. Nếu nhờ quen biết or $$$ để có một chỗ làm thì thực ra ko fải riêng ở HP mà rất fổ biến ở Vn. Chỉ có điều, ở HP, có quá ít nơi để sinh viên HP có thể tự chứng tỏ khả năng của mình. Chúng ta ko thể sống mòn để khả năng và lòng nhiệt huyết mai một đi cùng với tháng năm để chờ đợi một cơ chế tốt hơn. Tuy nhiên đó chỉ là bề mặt. Vì rất nhiều doanh nghiệp ở HP hiện nay có những gương mặt rất trẻ. Vấn đề trẻ hoá doanh nghiệp hiện đang được đặt ra fải chăng là cơ hội để các sv HP quay trở về??? Có lẽ chúng ta còn cần một kênh thông tin tốt hơn để sinh viên và doanh nghiệp có thể gặp nhau. Vì thế cần lắm một sự chung tay góp sức để tạo ra một lối đi mới, để thay đổi và fát triển. Hãy vào trang web của HP mới thấy kênh thông tin đó đang ko được quan tâm đúng mức và để lãng fí đến nhường nào!
    Chúng ta thường hay nói rộng lớn ra rằng, Vn bị chảy máu chất xám khi nhìu du học sinh một đi ko trở lại. Nói trên một fương diện hẹp hơn, fải chăng Hp cũng đang ở trong tình trạng tương tự.
    Em rất mừng khi vào diễn đàn này, đã có những người thuộc thế hệ thanh niên 25t của thành fố đã có chung suy nghĩ. Và cũng hy vọng là ko chỉ dừng lại ở những suy nghĩ và bức xúc. Rõ ràng chúng ta có tiềm năng, chỉ đang bị lãng fí mà thôi!
  7. meoluoi81

meoluoi81 Thành viên mới

Yêu quý box nhà mình quá cơ. Bức xúc về HP nhà mình lắm cơ. Em là Gà HP này, nhưng mà đang ở xa tổ quốc lắm cơ Đọc bài của các bác, em thấy đúng lém. HP quê mình ý, ngày xưa là thành phố cấp 1, ai nhắc đến cũng thấy tự hào. Chả hiểu sao những năm gần đây, quê mình cứ trầm trầm, lặng lặng thế nào ý.Mà theo ý kiến của em thì một phần to bự là do trách nhiệm của các bác lãnh đạo thành phố. Em chả nói đâu xa, bi giờ nhà em ở Hà Nội. Trong khu phố nhà em ý, có một bác trong ban lãnh đạo thành phố mình ý, giờ nghỉ hưu rồi, em chả dám nói tên, nói tên em chít àBác ý làm công ăn lương, cày cuốc vì sự phát triển của thành phố thế nào mà bác ấy có vài cái nhà ở Hà Nội, cái nào cũng to vật, con cái thi trượt đại học thì du học trời Tây hết Cứ hỏi bác nào cũng thế thì thành phố chúng ta chả lẹt đẹt mãi hay sao????
    Ai cũng bảo HP nhiều tiềm năng, HP có cơ hội để phát triển, mà đâu có thấy gì tiến triển đâu. Theo em không phải cứ về HP làm việc, cứ phải sống ở HP mới là yêu quê mình, mới là đóng góp cho quê mình... Vấn đề này to lém, em chả dám bàn, nhưng mà em là em thấy bùn cho quê mình lắm cơ. Nhưng mà em yêu là yêu quê mình lắm cơ. Học xong là em dzìa, HP thân yêu ơi
  8. Thao_my

Thao_my Thành viên rất tích cực

Mình thuộc thế hệ 8x. Sinh ra lớn lên, làm việc, có lẽ là chống lầy và sx mấy nhóc xinh xinh người HP luôn.
  9. tinhbien1911

tinhbien1911 Thành viên rất tích cực

Nhỡ sau này lại sx mấy nhóc xinh xinh người HN thì sao
  10. feter

feter Thành viên mới

Chắc phải lập riêng một topic dân số và các biện pháp kế hoạch hóa ra đình quả nhẩy. Thêm dịch vụ tìm bố cho các các nhóc xinh xinh nữa, đảm bảo xôm lắm đây he he