1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

*_* MINERAL MAKEUP -PART XIII- *_* Nơi Để Chị Em Review All Về Mineral

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi nickynguyen, 30/01/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Hoai_Niem

Hoai_Niem Thành viên quen thuộc

Ôi , có lẽ cũng sắp phải thay đổi sở thích, đi du lich đc đến vùng đất mới , gặp gỡ con người , nền văn hóa mới rất thú vị . Ra Biển nữa thì càng tuyệt .
    Nàng Feb tài thật , lần đầu tớ nghe đc là mua mỹ phẩm xong thì đổi được . Mỹ phẩm là thứ tớ thấy tốn kếm số 1 , vì nó có hạn sử dụng , lại dễ chán , hầu như chả bao giờ dùng hết đc 1 thỏi son hay hộp màu mắt , phấn ... mà hết hạn là phải liểng đi rồi . Tớ cũng ủng hộ nàng đổi lại lấy tiền về , mua nhiều rồi xài ko hết , lãng phí lắm .
    Chính ra tớ cũng thuộc dang ki bo số 1 , tiếc từng đồng gửi xe , ghét nhất là mất tiền vào những việc ko đâu . Nhưng cái gì mà thích thì chi triệt để .
  2. bettypop

bettypop Thành viên mới

Chị babi: Em có bạn ở Mỹ mà toàn con trai với lâu rồi ko chat chit với nó, nhờ vả cũng ngại, nên chẳng biết làm sao.
    Chị BG: chị mún đi nhiều nơi quá vậy, mà toàn mấy chỗ độc địa ko hà, em thì sợ ko dám đi mấy chỗ có vẻ không an toàn lắm. Mà đúng là đi du lịch là thú vui tao nhã tốn tiền nhất luôn, ở Châu Âu thì chi phí rẻ, không mất nhiều tiền vé may bay, chứ ở VN mà bay qua bên này cũng mất 1000 rùi. Tháng trước em đi Venise đi Air France mà vé 2 chiều cũng chừng 75 e, chỉ bằng 1 bữa ăn rẻ tiền dành cho 2 người ở bên đó. Chị nhắc đến Kazacstank ( em ko biết viết từ này hic hic) làm em nhớ đến " Người thầy đầu tiên " và "cây phong non trùm khăn đỏ" ghê. Mà đi du lịch phải có bạn đồng hành, trai hay gái cũng được, để chia sẻ, chứ đi 1 mình, đúng là cũng có cái thú của nó, nhưng em thì tủi thân và nhát, nên chắc chả dám đi, trừ phi là nơi mình thích lắm lắm, kiểu như phải đến 1 lần trong đời, như Rome chẳng hạn.
    À em có xem bên box du lịch hình như chị Heo bướng có đi Trung Của thì phải, có gì năm sau trước khi về VN em làm 1 tour Bắc Kinh, Thượng Hải, Quảng Châu lê lết ra HN 8 với chị em rồi mới vác xác vào SG nhỉ, cho nó đỡ tiền vé máy bay. Mà đi TQ nói tiếng Anh thì dốt, tiếng Trung Của thì ko biết, nói tiếng Việt được ko nhỉ
  3. lovely_girlta

lovely_girlta Thành viên rất tích cực

Theo dõi topic của các chị lâu rồi, hôm nay em xin phép có chút ý kiến phát biểu ạ .
    Chị Feb làm em buồn cười quá đi kh mà chị kể năn nỉ SA đừng cho mấy em HK vào sọt rác. Mà em manager đấy cũng rất biết cách đánh động tâm lý chứ. Theo như kinh nghiệm của em sau vài lần đi return đồ thì em thấy mấy đồ return đó sẽ được mang ra làm sample . Mấy store MAC một ngày không biết bao nhiêu ng bước vào bôi cái này quệt cái kia. Chưa kể mỗi lần họ make up cho ai thì lại rất ra khá nhiều. Mấy cái như blush với e/s thì cũng phải lấy napkin lau qua lau lại rồi mới apply cho khách mà .
    Hơn nữa cost để làm ra mấy sản phẩm đó đâu có bao nhiêu so với giá bán. Ng chịu ảnh hưởng nhiều nhất là manager khi khách return đồ. Cuối tháng mấy cô đó không nhận được bonus.
    Có lần em return cả chai nước hoa 100ml ở sephora, áy náy lắm lắm, cũng đc mấy em an ủi, giảm nhẹ bớt tội lỗi. Căn bản em thì không áy náy vụ họ làm gì với đồ mình return, mà nghĩ lỡ họ bán cho ng khác đồ đó thì thật là không phải
    Tuy vậy chứ em thấy ai return đc đồ skin care mới là đáng phục ý, nhất là mở ra dùng thử không hài lòng mang đi trả.
    Quần áo thì return bình thường, có điều cứ bảo mua về nhà thử chõ đã rồi return sau, xong ôm về là ôm luôn
    Thôi em dông dài quá, em lại ngồi nghe các chị buôn chuyện ạ
  4. lovely_girlta

Không biết sao không e*** được bài kia.
    MAC vừa chính thức tung ra thị trường collection sugersweet. Chị em nhà mình có ai có hứng thú không nhỉ ?
    Em thì khoái gloss mấy màu này lắm .
    Kể ra bọn MAC rất biết cách móc tiền khỏi túi mình với các collection liên tục, dồn dập.
  5. nang_tien_tren_cong_co

nang_tien_tren_cong_co Thành viên mới

Đọc bài em LG lật đật chạy vào MAC ngó. Có màu gloss Just Dessert dễ cưng thật đó
    Mọi người ở đây nhiều người đi du lịch được một mình chứ tớ cứ phải có bạn hợp cạ đi cùng mới thấy khoái . Lỡ mà đi cùng người ko hợp rơ là y như xem phim mình thích mà người xem cùng cứ chê tới chê lui vậy, ấm ức gì đâu. Nhưng đi chơi biết đây biết đó khoái thật. Tốn tiền nhưng chưa bao giờ thấy tiếc hết Hè tới này chắc bọn tớ lên Canada một phát, tiện thể renew cái visa luôn. Tiếc là không qua Niagara Falls được. Tớ vẫn tò mò xem cái thác này từ bờ Canada xem nó thế nào, nghe nói đẹp hơn là xem từ bờ Mỹ.
    Babi hè tới xuống chỗ tớ phát nữa nhé Hi vọng lúc đó thêu xong tranh tặng bà bạn rồi Mùa hè đi chơi phê hơn mùa đông nhiều. Nắng vàng, biển xanh, trời trong văn vắt đẹp chết đi được
    @daoan: vậy là rõ nguyên nhân gây mụn của chị rồi. Đừng dùng cái baby oil tẩy trang nữa chị nhé. Đầu tư cái tẩy trang mặt tử tế đi chị. Mineral oil đúng là gây bít lỗ chân lông ghê phết đấy. Có những thành phần không nên để dính lên mặt kẻo bít pore gây mụn như Shea butter, mineral oil, coconut oil... để về nhà em tìm lại cuốn Beauty the new basics rồi post kỹ lại sau. Tẩy trang xong vẫn nên rửa mặt lại bằng sữa rửa mặt rồi dưỡng da bình thường nhé.
    Em nghĩ chắc chủ yếu do tẩy trang thôi. Với chị thay lớp cuối bằng một cái setting powder nhé (fìnisher), chứ cái Smashbox liquid found đã khá nặng đô rồi lại thêm một lớp như found nữa sợ hơi nặng quá ạ. Mà Smashbox đã đẹp rồi thì dùng một cái finisher trong suốt chỉ đễ giữ m/u lâu hơn thôi, chứ oánh thêm lớp phấn nữa che bớt glow của liquid found thì hơi phí. Vả lại ngày nào cũng phải tẩy trang kỹ sợ da mặt cũng không chịu được chị à.
  6. babi_rosie

babi_rosie Thành viên mới

Công nhận mấy em bán hàng ở MAC làm mỗi lần return cảm thấy guilty thật. Tụi nó vẫn rất lịch sự bề ngoài nhưng cái cách các em í thể hiện làm mình cảm thấy guilty sao đó. Ở bên đây mua đồ mang tiếng được return chứ cá nhân tớ cũng ngại đem đi return nhiều, tự thấy mình abuse cái system sao đấy ko được tốt cho nên khi mua tớ luôn cân nhắc cẩn thận, tức là trong lòng thật sự thích và có ý định muốn mua cái đấy rồi, chỉ đem return khi bất khả kháng thôi.
    @ em lolita gì đó ở trên: HK nó là limited collection, có thể ko dùng làm tester em à vì thời gian quá ngắn ko kịp đưa ra làm tester đấy chứ.
    bebe: Còn về hàng MAC, Lancome này nọ bán ở outlet. Hình như nó gom tùm lum. Nhưng mà đồ của nó mới nguyên hoàn toàn chứ ko có mở ra đâu nha. Chỗ chị có cái outlet mỹ phẩm đây. Nhưng mấy đời chị vào mua. Vì sợ đồ cũ. Mua ở department store cho chắc ăn.
  7. babi_rosie

@nangtien: Đi Canada nhớ rủ tớ nhé . Chẳng biết thu xếp được ko nhưng cứ rủ nhé
    Chất lượng MAC càng ngày càng tệ. Màu sắc, texture càng ngày càng giống EL. Tớ dạo này chán MAC chẳng mua gì hết. Những thứ tớ thích hầu như thuộc original collection của MAC thôi.
  8. lovely_girlta

Em tranh thủ tám thêm chút nữa trước khi đi học.
    Chị Baby Rose ơi, em nói là nói chung mấy đồ mình return mà, không cứ gì MAC hay collection nào đâu.
    Không biết bên mỹ mấy cái collection MAC bán nhanh cỡ nào. Chứ em ở Toronto, mấy cái store lớn bán nhanh thật, tuy nhiên vẫn có những store nhỏ xíu bán chậm hơn nhiều nhiều. Luc co HK a, em đến cái store kia, cream team mà nó vẫn còn gần như là đầy đủ, trong khi mấy cái store lớn HK đã kêu là gần hết. Vậy nên em nghĩ là có chỗ này chỗ kia. Như chị gì nói nó tập trung để tạo tâm lý bà con mua ngay kẻo hết cũng đúng quá mà. Không biết mọi ng sao chứ em thì cái gì limited em cứ đứng ngồi không yên nếu lỡ thích em nào mà ko mua, cứ sợ ko mua đuợc.
    Thôi em chuẩn bị vào lớp
  9. Feb56

Feb56 Thành viên mới

Nãy h đọc bài mọi người post thấy thú vị quá... Mấy bạn mới tham gia viết rất hay, mình thích đọc lắm. Nhiệt liệt hoan nghênh mọi người tham gia topic, góp phần cho nó sôi nổi hơn, với nhiều đề tài thú vị hơn. Thú thật là tớ thích đọc những bài chia sẻ dài và chất lượng như thế lắm. Ghét đọc mấy cái bài nào chỉ ngắn gọn 1-2 dòng cụt lủn, vô duyên gì đâu á :P:P
    Nói về chuyện retail thì có nhiều điều rất thú vị. Hôm bữa trong lớp tớ cũng có bàn qua 1 chập về chuyện này, về cái 4Ps (Product, Place, Price and Promotion). Trong đó cái "Price" rất thú vị nhé, gồm có nhiều nhân tố quyết định thành cái "Price" này, trong đó có lost-stolen-waste (tức là mấy đồ returned mà đem đi quăng chứ ko bán lại hay recycle lại như bọn MAC làm) và ti tỉ các thứ. Giá thành sản xuất của phẩm chỉ là thứ rất rất bé, bé téo tẹo thui. Nhớ ko lầm thì hè năm ngoái Sephora nó bán cái travel kit cho mùa hè gồm nhiều sản phẩm nổi tiếng của các hãng với giá khá mềm là 26$ hay sao á. Cái kit đó nhiều món lợi hại lắm, tớ rất thích. Mà mọi ng biết giá sản xuất của cái kit ấy bao nhiêu ko? Only 27 cents!!! Yes. Only 27 cents.
    Chuyện bọn MAC dump cái đống đc returned là có thật, tớ thấy tận mắt mà. Họ có cái trashbin to đùng đó,đổ hết đồ returned vào trong đó luôn, xót xa lắm. Nhưng đó cũng nằm trong cost hết rồi, họ làm thế đúng như em gì ở trên nói, đánh vào tâm lý khách hàng, khiến mình thấy tội lỗi thôi. Với mấy đồ limited thì đúng là ko đem ra làm tester thật vì thời gian ngắn ngủi quá. Còn họ có bán lại cho ai khác không thì tớ ko biết, nhưng theo tớ biết thì như sau:
    -Tùy vào policy của từng hãng mà họ có chấp nhận cho khách hàng returrn đồ hay ko. Holt Renfrew bên tớ là ko cho trả lại cosmetics dù unopened hay unused. Store dễ dãi nhất là Sephora, trả thoái mái luôn, nên mình rất thích mua đồ của Sephora. Sephora thì lúc mình trả lại đồ nó sẽ hỏi mình là đồ đã dùng rồi hay chưa. Rồi thì nó mark vô đó là "rồi" rồi bỏ sang bên, để đi bỏ hoặc gửi lại manufacturer recycle lại. "CHƯA" thì lau chùi sạch sẽ rồi bỏ lên shelf bán tiếp.
    -Theo tớ nghĩ thì store ko nên nhận unused returned cosmetics rồi đem đi bán lại, vì mỹ phẩm là đồ rất nhạy cảm, y như underware hay là piercing stuff vậy, due to hygien & personal safety của customer. Thử hỏi mình đi mua đồ mà cứ nơm nớp lo lắng ko bít đồ này đã có ai cầm lên và sờ mó gì hay chưa. Tớ cũng nghĩ là nếu là đồ trả lại thì đem đi recycle nếu có thể, để đảm bảo vệ sinh cho khách hàng vì dù gì thì giá thành sản xuất của nó cũng ko lớn lao gì. Chính vì Sephora open quá nên mỗi lần tớ đi mua đồ là lựa kỹ lắm, lựa cái hộp nào thật sự tight và ko có dấu vân tay của ai hết, săm soi kỹ càng rồi mới lấy :D:D
    Còn nhiều chuyện muốn kể quá mà thôi để mai mốt, mọi người ai biết gì về retail management thì chia sẻ với tớ đi, tớ thực sự rất rất rất muốn biết về đề tài thú vị này đó. Định bụng mai ở phòng lab sẽ research 1 loạt về cái này để học hỏi thêm cho biết :">. Ai có kinh nghiệm gì thì chia sẻ đi nha. Thanksss.
    P.S: À quên, tớ mới đc biết thêm về cái vụ này, là về những khách hàng mưu ma quỷ quyệt (nhiều customer ghê gớm hơn mình tưởng nhiều, nên store nó phải có chính sách đối phó). Họ... ăn cắp hàng hóa rồi đem đi đổi lại lấy cái khác (trong trường hợp store chấp nhận cho đổi hàng mà ko cần receipt), hoặc thậm chí làm receipt giả và trà trộn đồ giả để đemđổi, lấy tiền. Do đó tớ nghĩ mới có nhiều chỗ bán hàng với giá rẻ mạt như thế (muare chắc cũng có trường hợp này ;) ) vì họ cứ trộm long tráo phụng lung tung hết... Mà store nó phát hiện ra đồ giả sau khi đc đem trả thì chỉ có nước đem quăng hết chứ đâu thể mang ra bán lại cho khách. (Nó gọi là "Return Fraud")... Có nhiều chuyện hay ho mà mình chưa đc biết lắm. Bởi thế tớ thích đi học là vậy, rất ham học hỏi, thích biết đủ thứ hết mà già quá rồi, ba mẹ ko cho đi học nữa bắt đi làm nuôi lại các cụ :">:">. Ước chi mình trúng số 1 phát là làm đủ thứ chuyện bổ ích mình đang ấp ủ nhỉ....
  10. babi_rosie

@ Feb: Trả công tớ đi tớ share về retail :D.
    Mình cứ thích làm ngược đời. Bà Feb bảo post 1, 2 câu vô duyên mình cứ post 1, 2 câu cho bỏ ghét
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa