1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

*_* MINERAL MAKEUP -PART XIII- *_* Nơi Để Chị Em Review All Về Mineral

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi nickynguyen, 30/01/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. locbiec

locbiec Thành viên mới

Em thì trình lùn TA, chịu ko hiểu nổi nguyên bản. Mà sách dich bây giờ thì chán quá, đọc giọng văn ko đỡ nổi, nhiều đoạn còn bị cắt bớt nữa. Nhất là những cuốn truyện kinh điển ý ạ. Hổng hiểu dịch kiểu gì mà có lần em vớ quyển Cuốn theo chiều gió thấy các nhân vật còn xưng bà tôi nữa, bực cả mình. Cuốn này ngày trước emđọc lời văn hay bao nhiêu, hình như Dương Tường dịch thì phải.
    Cả nhà cho em hỏi mọi người có biết chỗ nào bán tiểu thuyết mà dịch ổn chút ko ạ. Hoặc xuất bản lại những bản dịch ngày trc ý. Và ko cắt xén nữa.
    Ngày xưa em toàn mua sách cũ, giờ thì chịu, hết sách cũ rồi. Quí mấy tấm truyện cũ ấy lắm, em còn định đi đóng bìa, mà bị mượn mất bao nhiêu mới điên. Giờ em mua cái tủ sách về, xếp gọn lại, thế mới kiểm soát nổi.
    [​IMG]</font
  2. Feb56

Feb56 Thành viên mới

Ôi thế em Grace là em Love2Love gì đó hả, hichic, sao ko dùng nick kia em, dùng nick mới nên chị vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ, ái chà xí lộn, vừa nhắm mắt vừa đọc nên đọc hổng có kỹ càng gì hết trơn. Thế em qua Mel hồi nào mà thoáng 1 cái đã thấy mất tăm rồi vậy? Mình ko có bít gì hết trơn huhu. Vậy là hè này chị về là ko thấy em cùng Bee qua chơi với chị rồi :(
    Bee: Chị cũng xớn xác ko đọc hết các bài (vừa dài vừa nhìu, đọc mún chết cũng ko nổi he he), sorry em nhé. Uh để mai chị gửi em nha, scan rồi mà quên gửi, khổ thế cơ chứ :(
    Em gì có má chồng đó :D: Thế thì chị bít má chồng em rồi, có phải cô Nguyễn Thị Bích Nga hem? Hồi nhỏ thì mình nể cô này ghê lắm vì cô ý làm 1 phát... 20 triệu tiền thưởng của NXB Kim Đồng cho cuộc thi ấy, oai thế :D&gt; Ngày xưa 20T là cả 1 gia tài, ăn wài ko hết hehe. Mình nhớ là khoảng 1-2 năm sau khi cô ấy đoạt giải thì mình cũng tí tởn... viết truyện tham gia. Năm đó là năm học lớp 8 hay 9 gì đó, trời ngày nào cũng bò ra đất mà sáng tác truyện để tham dự, với ước mơ cháy bỏng là... được 1 giải thưởng nào đó đủ để mình có tiền mua cái xe đạp leo núi :D:D:D. Cuối cùng viết cả mấy trăm trang sách luôn, rồi lọc cọc đi gửi, mà cuối cùng chả thấy ai reply cái truyện của mình là có được BGK đọc ko nữa, hé hé. Buồn ơi là buồn. Mà mình nhớ ngày ấy mình sáng tác mấy truyện ấy rõ hay, BGK đúng là ko có con mắt nhìn người, hứ! Cho nên mình có phần ghen tị với cô Bích Nga ấy lắm. Mà cô ý giỏi ghê, vừa sáng tác lại còn dịch truyện nữa, hồi đó cô ý hơi bị nổi tiếng luôn. Cô ấy dịch "Chúa trời của những chuyện vụn vặt" thì phải?
    Nói đến NXB Kim Đồng thì mình cũng có 1 kỷ niệm nho nhỏ, vui vui. Đó là năm học lớp 9. mình tham gia cuộc thi Viết-Vẽ về Đô rê mon, hồi đó cuộc thi này rất hoành tráng và rầm rộ trên cả nước. Mình với thằng lớp trưởng của mình (tên nó là Đặng Quang Vinh, tên như tài tử hehe, mà nó thì học giỏi ve sầu luôn!) tham gia. Cuối cùng nó đoạt giải khuyến khích ở mảng viết kịch bản cho Đô rê môn, còn mình đoạt 2 giải nhá, oai ơi là oai: giải nhì cuộc thi vẽ (mình vẽ hình Đô rê mon đi phát quà cho mấy bạn nghèo, rùi có mấy con chuột cũng nghèo rớt mồng tơi vác tô ra xin nữa, hé hé hé) và khuyến khích cuộc thi viết. Hôm đi nhận giải mình đâu có ngờ giải thưởng lớn đến vậy, bác Nguyễn Thắng Vu trao giải đàng hoàng. Mình đứng hơi bị oai lun, nhận đc quá trời sách, vở Đô rê mon, thêm cái đồng hồ treo tường Đô rê mon, và cả cái máy cát xét to đùng. Lúc mình vác đống giải thưởng đó về, cả nhà mình ai cũng hết hồn vì con nhỏ này nó cứ lẩm rẩm lầm rầm mà thi hết cuộc thi này đến cuộc thi nọ =)) =)). Mà năm học cấp 2 thì mình máu me ghê gớm, suốt ngày ăn xong rồi đi thi, thi vẽ thi viết thi hát hò, thi kể chuyện theo phim, thi tá lả tùm lum luôn, vui ơi là vui! mà trong khi mình cũng đoạt đc khá nhiều giải cho vẽ-viết (toàn khueyens khích trở xuống ko à :D) thì mình lại chưa bao h đậu cái gì trong thi hát cả, toàn bị loại thẳng từ vòng gửi xe, àm hồi ấy bé nên rất máu, chả bít quê là gì, thua cái này ta cứ thi cái khác :"&gt;:"&gt;:"&gt;:"&gt;
    Ôi kể lại lại thấy nhớ tuổi thơ quá, rất là dễ thương, hồn nhiên trong sáng... I love my tuổi thơ very much :D:D

P.S: NHắc đến cuộc thi sáng tác về Đô rê mon, mình cứ nhớ có 1 bạn này tham gia mảng "sáng tác lời mới cho dâ ca VN". Bạn ý bào chế bài Lý ngựa Ô như sau:
    "Có chu mẹo độ rê
    Mọn đô rê món
    Đô rế mon cụa em"
    Lạy Chúa tôi, đọc cái đó mà cười ko chịu nổi, và nhớ đến tận bây h =))=))
    Được Feb56 sửa chữa / chuyển vào 12:22 ngày 27/03/2009
  3. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Cả nhà mình có ai tham gia chương trình Giờ Trái Đất t7 này ko? Nhà tớ sắm một đống nến để tham gia rùi. Hị hị.. :D
  4. BaByGiGi

BaByGiGi Thành viên mới

@BG : tiền mua nến thắp 1 h cũng gần bằng tiền mấy kg điện roài chị ....
    Nhớ đến mấy cái vụ đọc truyện mình nhớ nhất lúc còn bé , ngồi trên tàu SG ra hànội chơi , lúc ý có 4 tuổi , lúc nào cũng cầm khư khư cuốn truyện Mít đặc đọc , mặt thì ra vẻ đăm chiêu , ai cũng khen là nó giỏi thế , bít đọc truyện , cơ mà còn bé ko bít chữ nên bé cầm sách ngược ...
  5. mupmipseller

mupmipseller Thành viên mới

Hihi, chị Feb đoán trúng phóc má chồng em rùi í . ( em múpmíp đang nói nha, chị Feb nhớ tên em đi mà, năn nỉ đừng gọi em gì đó nữa mà )
    Coi bộ trong Nam nói đến truyện cho thiếu nhi thì ai cũng biết NTBN héng , vì má em chỉ sáng tác 1 mảng duy nhất là truyện cho thiếu nhi thôi. Mới năm ngoái, má em lại được giải A của nxb Kim đồng với truyện "Thầy lang 2 mặt" đấy .. Với lại má cũng dịch truyện và phim nữa ạ, mấy phim trên HTV 7 hầu như là toàn má dịch, hồi xưa mỗi lần hết phim, em cứ thấy ghi "Thuyết minh: Khải Hoàn, Biên dịch: Bích Nga" mà ai biết sau này đó là má chồng mình đâu, trời ơi .
    Được mupmipseller sửa chữa / chuyển vào 22:33 ngày 27/03/2009
  6. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Vậy sau này con em Múp Míp sướng rùi đó. :D
    @BBGG: Tiền thì như nhau mà cái này là bảo vệ môi trường mà em. Hí hí.. :D
  7. locbiec

locbiec Thành viên mới

CHị BG: Bảo vệ đâu chị, nến thắp khói bay mù mịt kia mà, . Phải bắt đom đóm bỏ ni lông mới là bảo vệ
    [​IMG]</font
  8. willow_81_vn

willow_81_vn Thành viên mới

@ Chi Feb : Mít đặc có hai đứa bạn tên Bù loong - đinh vít làm cái xe gì chạy bằng nước củ cải đường ấy nhỉ, em quên truyện đó cũng 70% rồi, đọc lâu rồi ko nhớ nổi
    À Mít đặc yêu mắt xanh còn Biết tuốt yêu đứa nào ấy chị, Hoa cúc thì phải?
    Ở đây có ai đọc truyện "Dũng sĩ chép còm" của nhà văn Phùng Quán ko nhỉ, tớ khoái truyện đó nhất
    Hehe thiệt ngại qúa, mẹ trẻ con rồi mà cứ bàn truyện thiếu nhi
  9. Feb56

Feb56 Thành viên mới

e***ed
    Được Feb56 sửa chữa / chuyển vào 06:44 ngày 28/03/2009
  10. bettypop

bettypop Thành viên mới

Ôi trời em thích quyển này lắm, em liệt nó vô những quyển cần phải đọc khi chán đời, cần cảm hứng để làm văn ( hồi xưa em học chuyên văn LHP), khi nào thấy cảm hứng cạn kiện, tâm hồn chai sạn (nói hơi quá) hi hi, thì lôi nó hoặc Cánh buồm đỏ thắm ra đọc, để lấy lại cảm xúc
    Chị ơi khi nào em về nước cho em đến nhà chị xin chữ ký mẹ chị với
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa