1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ặ? hặĂ, Ninh B?ơnh c?âng phỏ?Êi nh?ơn nhỏ?ưn là có nhiỏằ?u mỏ?ãt xỏ?Ơu..

Chủ đề trong 'Ninh Bình' bởi lp4me, 24/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lp4me

lp4me Thành viên mới

ặ hặĂ, Ninh Bơnh câng phỏÊi nhơn nhỏưn là có nhiỏằu mỏãt xỏƠu..

Hơ, ai cũng nói Ninh Bình là đẹp, con người Ninh Bình là tốt, nhưng mà ngày càng tồi tệ.
    Không phải là tôi có thành kiến gì, nhưng mờ phải công nhận là tôi hãi khi về Ninh Bình. Đi đường ở NB tôi chỉ sợ bị các bác đi xe máy lạng lách táng cho 1 phát thì teo. Còn khi mình đi xe thì cần phải cẩn thận các bác đi xe đạp, nhìn cảnh cái xe đạp đi lấn cả sang vạch vôi thì tôi đủ hãi rồi....
    Hơ, còn về phong trào ở NB thì tôi thấy cũng rầm rộ gớm...Các Fan Klub mọc lên ầm ầm. Nhưng tôi không biết là các bác nghe nhạc có hiểu được không nữa. Tôi tiếp xúc với khá nhiều người, những người có thể nhảy cẫng lên khi nghe Đan Trường hay 1 ca sĩ nào đó lởm lởm của VN, thế nhưng vẫn cho mình là sành nhạc này, nhạc kia.
    Còn 1 điều, có vài lần tôi đi chat ngoài hàng Internet Cafe 48, tôi thấy có 1 cái máy để loa, các bác nhà ta thì ngồi bật nhạc lộn tùng bậy cả lên, có bác thì đang Lý Hải rồi lại chuyển qua Bon Jovi....Chẳng hiểu là bác đó thuộc hệ nào nữa...:D
    Tôi là dân NB chính gốc, tôi cũng khoái NB lắm, vì dù sao tôi sinh ra, lớn lên ở NB nên cũng có nhiều kỉ niệm lắm chớ. Mỗi lần ngồi nói chuyện với lũ bạn ở tỉnh khác, tôi ca ngợi NB hết mình luôn. Nhưng mà thực trạng đang diễn ra ở NB thì tôi cũng không dám chắc là tôi có thể dám ca ngợi thêm nữa hay không. Hờ hờ, mong các bạn nhớ 1 câu: Sành điệu với Đú nó khác nhau nhiều lắm.
  2. wohhung

wohhung Thành viên mới

"Tôi là dân NB chính gốc, tôi cũng khoái NB lắm, vì dù sao tôi sinh ra, lớn lên ở NB nên cũng có nhiều kỉ niệm lắm chớ. Mỗi lần ngồi nói chuyện với lũ bạn ở tỉnh khác, tôi ca ngợi NB hết mình luôn. Nhưng mà thực trạng đang diễn ra ở NB thì tôi cũng không dám chắc là tôi có thể dám ca ngợi thêm nữa hay không. Hờ hờ, mong các bạn nhớ 1 câu: Sành điệu với Đú nó khác nhau nhiều lắm."
    Dân Nb không có những người nói xấu về quê hương mình đâu. Tôi không biết bạn có những lời khen như thế nào về quê hương mình đâu , nhưng đừng bao giờ có những lời nói xấu về quê hương mình như vậy
    "Quê hương là chùm khế ngọt......." Chắc chúng ta ai cũng biết bài thơ đó chứ
  3. lp4me

lp4me Thành viên mới

Bạn nghĩ như thế là lại sai mất rồi, con người không thể không công nhận những sai lầm, những mặt xấu của mình. Nếu không thể tự nhận những sai lầm của mình thì làm sao mà tiến bộ được?. Bạn cứ nhìn vào những bản tin trên VTV thì sẽ biết, sẽ chẳng bao giờ bạn thấy những điểm xấu mà người ta nhìn nhận một cách thực tế cả, chính vì thế mà đất nước của chúng ta đã chẳng thể tốt hơn được dù là 1 trong những nước cuối cùng còn tồn tại chế độ XHCN...:D Còn riêng về NB thì tôi không cần nói chắc bạn cũng biết là Tỉnh NB nằm trong tốp cuối cùng trong nền kinh tế nước ta....
    Phải biết đối mặt với thực tế bạn ạ! Không phải lúc nào cũng khen là tốt đâu!
    Dù sao cũng cảm ơn bạn đã dám cho ý kiến....
  4. bokhivn

bokhivn Thành viên mới

Nói như thế là chưa đúng rồi, nếu đem so trụ sở các cơ quan ban ngành trong tỉnh và cơ ngơi của một số người làm trong các trụ sở khang trang đó với các tỉnh lân cận thì đâu đến nỗi phải không. Chẳng biết đường nào mà lần.
    Được bokhivn sửa chữa / chuyển vào 16:49 ngày 25/09/2004
  5. ngancon846

ngancon846 Thành viên mới

Thì cũng là do các trụ sở ban ngành của NB qúa to quá đẹp như thế thì người dân mới nghèo, kinh tế mới chậm phát triển. Bây giờ chủ trương mới của nhà nước là tập trung các cơ quan ban ngành về 1 toà cao ốc cơ. Chứ ai đời cái cơ quan có vài chục người thì có vài chục phòng, mỗi người 1 phòng cho hoành tráng. Cái đó vừa thể hiện sự nghèo nàn cả về kiến thức nữa đấy. Một tỉnh mà chưa có 1 khu CN nào thì làm sau giàu mạnh được. Có vài khu gọi là CN thì chả có ai thuê vì giá thuê đất đc Cai Thành đôn lên gấp 3 so với bt. Nhìn bề ngoài thì NB có vẻ phát triển cái đó cũng đúng vì với xu thế của cả nước là phát triển. Nhưng nhìn chung thì NB vẫn liệt vào 1 trong 4 tỉnh nghèo nhất nước (2003).
    NB có 1 chính sách rất hay là ko dùng người tài, chỉ dùng tài phiệt và người giàu thôi. Ông Hồng (cựu chủ tịch) Bùi Xướng là ví dụ đấy .......................
  6. heart2heart

heart2heart Thành viên mới

Hờ , lần đầu tiên thấy đồng ý với cái tên này .
    Hờ hờ, mình nhìn vào quê mình mà thấy chán, cái kiểu làm việc quan liêu, rồi thì cái kiểu con ông cháu cha, phát ngán .
    Mà cái vấn đề bạn lp4me nêu ra chỉ mới là vấn đề về lối sống của giới trẻ thôi . Mà lối sống bây giờ đâu riêng gì mỗi NB như thế , thị hiếu âm nhạc , phong cách sống, cách hành động .... chậc chậc . Dù sao thì tỉnh mình cũng chỉ là tỉnh lẻ , kinh tế chưa phát triển , trình độ văn hoá và nhận thức của giới trẻ còn nhiều hạn chế , không thể được bằng các thành phố lớn được . Tớ nói thế không phải là chê bai gì thanh niên quê mình, nhưng thực tế là những người có nhận thức và có trình độ hầu hết là đi học hoặc công tác ở các thành phố lớn . Ngay như bạn lp4me chắc là cũng đang học tập hoặc làm việc ở HN đúng không , bạn có lẽ đã quen với lối sống , lối sinh hoạt của một thành phố lớn như HN , vì thế khi về quê thì cảm thấy mọi thứ đều .... chậc , đều như bạn nói đấy . Tớ cũng đã không ít lần phát điên lên vì cái kiểu đi đứng ở quê mình , phát ngấy lên với mấy bài hát sến cực sến được tua đi tua lại , đi đâu cũng nghe thấy ...và vân vân nhiều thứ nữa .
    Đúng thế, tớ cũng đã từng nghĩ như bạn ,tớ cũng đã từng phát chán lên mỗi khi về nhà , nhưng tớ cũng biết rằng , đó không phải là tất cả , chỉ là một phần nhỏ trong muôn vàn thứ diễn ra hàng ngày , trong muôn vàn vấn đề của cuộc sống . Và không phải chỉ riêng NB mới như thế, tình trạng đó ở đâu cũng có , ngay cả ở HN cũng có , có khi còn dã man hơn í , giờ tớ không để tâm nhiều đến chuyện đó lắm , tớ vẫn còn nhớ cái cảm giác khó quên khi dạo bước trên vỉa hè mới làm ven con sông nhỏ chảy giữa lòng thị trấn , ngắm nhìn những đứa trẻ nô đùa vui vẻ , cảm thấy vui lây với niềm vui của bọn nó . Nhìn những cô , những bác tối nào cũng rủ nhau đi bộ tập thể dục , nhìn những đôi yêu nhau ngồi tâm tình bên ghế đá , phía trước là con sông nhỏ êm đềm trôi . Một cảm giác rất yên bình mà có lẽ chỉ tìm thấy được ở chính quê hương mình .
    Mọi thứ đang thay đổi , có những thay đổi rất tích cực , rất đáng mừng , có những thay đổi làm người ta lại thấy lo , thấy sợ . Đó là tình trạng chung của tất cả các nơi, không riêng gì NB. Không một nơi nào đẹp hoàn toàn và cũng chẳng có nơi nào cái gì cũng xấu cả . Ở đâu cũng có cái đẹp, cái tốt xen lẫn , cũng như con người cũng có người nọ người kia vậy . Cái quan trọng là chúng ta đã và sẽ làm gì để làm cho quê hương mình phát triển hơn kìa Chứ còn nói thật ra thì đứng ngoài mà nhìn vào và chê bai thì dễ lắm , nhưng mà làm cho nó tốt hơn thì không phải ai cũng làm được . Khà , nói và làm , phải đi với nhau thì mới nên việc
    Được heart2heart sửa chữa / chuyển vào 19:14 ngày 26/09/2004
  7. ha_ba_ze

ha_ba_ze Thành viên mới

ông hơi khinh dân ninh bình chúng tôi đấy ....
  8. heart2heart

heart2heart Thành viên mới

Bác nói ai khinh dân NB thế , khổ , cái này là không chịu đọc kỹ bài người khác hoặc là không thèm suy nghĩ trước khi post bài đây
    Mình còn nhớ có lần báo H2! đăng bài viết của ai í ( quên tác giả zoài ) về Người Việt Trẻ Xấu Xí , có ai đọc bài đó chưa nhỉ , hay phết đấy . Người Ninh Bình cũng là người Việt Nam mà
  9. lp4me

lp4me Thành viên mới

Cảm ơn các bác đã cho ý kiến...
    Hè, dù em đang sống ở ngoài HN, nhưng mờ em không dám chắc là em có làm việc ở ngoài này đâu mờ.
    Còn ý kiến của bác DunGa thì hay tuyệt, các bác đánh giá nền Kinh Tế Việt Nam thế nào chứ tôi thì thấy đã lởm thì chớ lại còn ăn hoang lắm...Xem các bác nước ngoài chỉ có chức vụ cực cao mới có xe OTô riêng, mà sau giờ làm thì phải để xe ngoài cơ quan, đây các bác VN thì lại lắm xe vãi, còn làm thành xe riêng lun...Pó tay...
    Hơ, còn bác Tim->Tim thì cũng cảm ơn nhìu...Chẳng qua tui làm cái Topic này vì thấy có mấy cái Topic oằn tà là vằn ngoài kia thôi....Thấy các bác còn tre trẻ ca ngợi nhiều cái linh tinh quá nên tui mới nóng mắt...
    Dù sao cũng cảm ơn nhiều nhiều, các bác nhé...Rảnh thì Vote cho em cái He he
  10. wohhung

wohhung Thành viên mới

Nằm mơ mà được người khác Vote cho nha....
    Nói xấu quê hương của mình chưa đủ sao mà còn đòi được Vote hả