1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Á sừng

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi thanhbinhbk, 12/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanhbinhbk

thanhbinhbk Thành viên mới

Á sừng

Chào mọi người.
    Em bị căn bệnh á sừng từ hồi 15 tuổi, nay em đã 22 rồi. Em rất khó chịu về căn bệnh này, có dùng thuốc 210 Le Lai,TpHCM + thuốc tây. Dùng thuốc thì hết, nhưng không dùng mà ăn thịt gà, bò, hải sản thì đâu lại vào đó. Em chán nản wá. Chẳng biết làm thế nào.

Mong các bác giúp em.
  2. nguyenhanhht

nguyenhanhht Thành viên mới

Tôi cũng bị á sừng giống bạn.Chính thức thông báo với bạn bệnh này ko chữa khỏi đâu.Cái này là do cơ địa của mình rồi bạn à.Tuy nhiên bạn cũng đừng buồn.Chỉ cần mình kiêng ăn đồ tanh,tránh tiếp xúc với các loại dầu gội,dầu tắm..và tránh nước nhá.
    Bạn cũng nên tránh dùng các loại thuốc dùng liền khỏi liền vì thường thì trong thành phần của nó có chất corticois rất độc cho cơ thể.
    Chấp nhận và vui sống nha bạn
  3. thanhbinhbk

Không biết là ở nước ngoài có chữa được không?
    Mình chỉ thường ngày ăn thịt heo + rau thôi.
    Lâu lâu đi tiệc hay đi ăn với bạn bè thì nhất định dính gà bò, hải sản rồi. Vậy thì làm sao đây?
    Mà mỗi lần nó nổi lên , bạn thường làm gì???
    Còn mình dùng cồn 90 độ để xức + thoa kem Dermovate để đi hớt tóc nè... cũng sợ kem thuốc độc hại lắm .
    Chán lắm
  4. thanhbinhbk

bạn có nick yahoo không? nói chuyện cho dễ
    Của mình : thanhbinhbk04
  5. Orbiter

Orbiter Thành viên mới

Ông già tớ chữa bệnh này 10 năm, tay chân giờ cũng ổn ổn rồi. Thuốc là rễ cây dân tộc quái quỉ gì đó ngâm vào xăng, tối tối ngồi cọ mất 15 phút rồi để khô đi ngủ. Sợ các bác ko có đủ kiên nhẫn !
  6. DoctorLee

DoctorLee Thành viên mới

Ặc, Thuốc dân tộc thì thường là do người dân tộc truyền đời từ mấy trăm mấy nghìn năm trước phải hông nè. Vậy hồi đó lấy đâu ra xăng cho mấy ông dân tộc sài?
    Bạn nguyenhanhht luôn tránh nước à? Vậy có tắm không đó? ẹc ẹc
    Bệnh á sừng là bệnh tự miễn do yếu tố di truyền nên không thể chữa khỏi chỉ là dập tắt triệu trứng mà thôi. Kiêng cử trong ăn uống là bắt buộc vì các thuốc kháng viêm dùng lâu thì sẽ có hại cho sức khỏe. Nói về hải sản thì có loại mình bị dị ứng có loại đâu bị, để sống chung với lũ thì ta có thể dùng cách sau: thử ăn mỗi lần 1 món mới, ăn ít thôi và đợi 2 ngày nếu không bị thì lần sau cứ ăn vô tư.
    Bị á sừng cần vệ sinh sạch sẽ hơn bình thường để tránh bội nhiễm từ các tổn thương do dị ứng. Việc dùng các loại hóa chất vệ sinh thân thể có loại mình sẽ bị dị ứng nhưng có loại không bị nên cần tìm loại phù hợp với mình và cầu cho nhà máy sản xuất cứ làm hoài loại đó đến khi mình chết già.
  7. Orbiter

Orbiter Thành viên mới

Bác ko tin thì thôi việc gì phải nói mỉa. Ông già tôi chữa 10 năm nay tôi lại mất thời gian đi nói điêu với các bác à ?
    À phải rồi, mấy ông đốc tờ hiện đại thường khinh thuốc dân tộc, bảo sao
    Được orbiter sửa chữa / chuyển vào 11:49 ngày 13/10/2008
  8. thanhbinhbk

mình chỉ bị ở đầu tóc thôi, còn da thì không sao... Khổ nỗi, mình rất mất tự tin, vì nó cứ như gàu ấy. Mình không biết hải sản nào bị, cái nào không bị???
    Còn dầu gội thì sao đây???
    Hix hix
    Khốn khổ thiệt.
  9. nguyenhanhht

nguyenhanhht Thành viên mới

Hi,Mình lại bị ở chân cơ Nếu bạn bị ở đầu thì nên dùng loại dầu gội đầu có bán trong các nhà thuốc ý.Mỗi lần tớ bị nổi lên tớ thường làm như thế này nè : Khi da bắt đầu cứng lên tớ sẽ bôi thuốc isotrex 10g (Loại này giống như kem dưỡng làm mềm da ý- ko độc hại đâu) , mình có thế dùng loại này trong thời gian dài mà ko có vấn đề gì.Nhưng đây là bệnh do cơ địa mà,do đó nó sẽ có giai đoạn da bị nứt ra,lúc này mình sẽ ngừng bôi loại thuốc trên và bôi oxit kẽm (loại này của Viện da liễu bạn nhá).Chỉ một thời gian ngắn nó sẽ lành (tất nhiên có cơ hội nó sẽ tái phát ) Nhưng vì hai lọai thuốc này ko có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của mình mà có thể hạn chế được bệnh nên mình mới dùng ...(mẹ mình là bác sĩ da liễu mừ )
  10. summer06

summer06 Thành viên mới

MÌnh cũng bị bệnh này nhưng ở tay. Híc, khổ nhất là bị ở tay. Mình thích cách điều trị của bạn này. Nhưng bạn ơi, chia sẻ với mình chút kinh nghiệm nữa nhé! Tay mình nó không nhẹ như bạn đâu, mà nó bong da rất nhiều (cũng tại mình hay bóc da) Không những bong da mà nó còn căng cứng, và mỗi khi cầm nắm một vật gì đó như bút chẳng hạn, mình rất đau. Còn những ngày mua đông thì nó nứt ra và chảy máu. Ôi, dã man lắm! Cũng vì mình bôi nhiều loại thuốc rồi mà không ăn thua, chưa bao giờ lành hẳn cả, giỏi nhất là nó không bong da nữa nhưng khi đó thì da tay rất mỏng và đỏ, cầm nắm vật gì vẫn hơi đau. Mình cũng đã đi khám ở viên Da liễu rồi nhưng bác sỹ cho mình thuốc vừa bôi vừa uống, mình biết là nếu cứ chữa theo đơn thuốc của bác sỹ thì sẽ không tốt cho sức khỏe, bởi căn bệnh này ngừng thuốc là tái phát ngay. Thế nên giờ mình chán chẳng buồn dùng thuốc gì nữa, kệ nó đến đâu thì đến. Nghe bạn nói, mình rất tin tưởng ở cách điều trị của bạn. Vậy bạn nghĩ rằng với người bệnh nặng như mình thì nên dùng phương pháp điều trị nào là tốt nhất? Mình không hy vọng tay mình có thể đẹp như người bình thường mà chỉ mong sao nó đỡ bong da và cầm vật gì không bị đau nữa. Và tất nhiên, phải chấp nhận dùng thuốc cả đời nhưng làm sao để không ảnh hưởng đến sức khỏe. Cảm ơn bạn nhé!