1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ADS 2013 (deadline: 31/5/2011)

Chủ đề trong 'Du học' bởi bulletin, 17/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lienhiep

lienhiep Thành viên mới

Phần lớn người nhận học bổng này đều là công chức mà bạn. Chỉ trừ một số bạn làm cho phi chính phủ, và các anh chị là giáo viên trường đại học tư nhân ra thôi. Bạn cũng đừng sốt ruột xin học bổng làm gì. Ít năm kinh nghiệm, bạn sẽ chẳng thể đối đầu nổi với các anh/chị 4-5 năm kinh nghiệm dày dặn đâu. Cứ tĩnh tâm, làm việc, đầu tư ý tưởng cho tốt.
    Trước tiên phải xác định xem bạn thuộc profile nào: giảng viên đại học: pro 3, cán bộ trung ương (có list danh sách hơn 30 cơ quan, tên cơ quan bạn phải thuộc danh sách đó): pro 2, còn lại là pro 1. Pro 1 chủ yếu là cán bộ địa phương (cán bộ nhà nước cấp tỉnh, huyện, xã) và những người làm trong lĩnh vực phát triển (tức là có thực hiện các dự án, chương trình liên quan đến phát triển nông thôn). Duyệt cả 3 cái, mà bạn không lọt cái nào, thì phải xem đến những học bổng khác thôi. Vì ADS là học bổng phát triển, nên chỉ ưu tiên cho ngành này thôi.
    Thủ tục với cơ quan thì đơn giản thôi: chỉ cần có chứng nhận đóng dấu là được. Ngày xưa, nếu là cơ quan TW thì sẽ phải có vòng sơ tuyển từ cơ quan, nhưng bây giờ bỏ rồi thì phải. Nhiều hơn 1 người của cơ quan đó nộp đơn cũng được.
    Cố gắng lên nhé. Quan trọng nhất vẫn là khả năng của bản thân thôi. :)>-
  2. shavedpussycat

shavedpussycat Thành viên mới

Lienhiep: chị sorri, fortngt cỡ 1000 aud. Còn childcare cho em bé, hồi trc chị thấy hầu hết anh chị nào có baby đều đưa sang, đưa thêm spouse theo nữa để ng học, ng làm. Vô cùng lợi!!! Hồi đó chị có gia đình cũng sẽ làm vậy. Baby em bao nhiêu tuổi?
    Còn vụ thay đổi trường, thì chị nghĩ em nên hỏi lại xem có thay đổi được ko - nhưng chị nhớ thì là được.
    Về câu hỏi thủ tục đăng ký trường, hồi trc, bọn chị sẽ nhận được hồ sơ đăng ký, sau đó tự điền và gửi toàn bộ lại cho Ausaid. Ausaid sẽ lo toàn bộ chuyện apply xin trường cho mình, và cả visa. Mình chả phải làm gì cả. Chỉ chờ ngày đi học và tham gia các buổi briefing thôi.

Bạn bioman1603: chị cũng là công chức nhà nước này, hồi xưa gọi là khối open chứ ko như giờ chia làm cả 3 pro. đ/v khối công chức nhà nước địa phương này, thì nếu em học đh bằng giỏi hoặc khá mức cao (trên 7.5 chẳng hạn), công việc liên quan nhiều đến các vấn đề phát triển (cái cách hành chính, đất đai, quy hoạch đô thị, bình đẳng giới, môi trường, phát triển cộng đồng, vv...) cộng thêm hồ sơ khai đẹp thì khả năng được HB rất cao.
  3. phuchuyen86

phuchuyen86 Thành viên mới

Ai có đủ tiếng anh thì sẽ đi vào giữa năm 2012 còn ai phải học và thi IELTS thì sẽ đi vào đầu năm 2013 anh ah.
  4. NguyenHa247

NguyenHa247 Thành viên mới

Theo nhu post mail thì mình thấy nói là nếu như thi đủ điểm IE rồi thì đi ngay vào Semester 2 (vi trong hồ sơ mình xin đi vào kỳ 2), còn nếu mà chưa đủ thì mới phải đi vào kỳ 1 năm 2013 đấy chứ, tức là đủ thì đi luôn còn chưa đủ thì đi sau mà
  5. ya_bb2003

ya_bb2003 Thành viên mới

Chị ơi, em thấy mọi người đi học về nhận xét là ở Queensland hơi buồn và thanh bình như miền quê, còn ở các thành phố như Mel hay Syd thì nhộn nhịp và nhiều chỗ... tiêu tiền hơn phải k chị? :)>-
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Thế hay là tại khóa học bạn đăng kí chỉ có vào semester 02 thui nhỉ? :-??

Hí hí, chị shaved*****cat làm em bị sướng hụt $-)$-)$-)
  6. huonglien_lt

huonglien_lt Thành viên quen thuộc

Khoá học của tớ có đủ có đủ cả semester 1 và 2. Tớ dư điểm IE, có full offers cho cả 2 options về trường và đều bắt đầu từ semester 1 của 2012. Như vậy, nếu đi vào semester 2 của 2012 thì tớ sẽ phải xin đổi lại date hết, nghĩa là mất công hơn rất nhiều... Cộng thêm với việc gia đình nên muốn đi sớm.... Chính vì vậy, tớ đã viết mail cho ADS xin được đi sớm nhưng đã được bạn Anh ở bên đấy alo nói là không kịp (dù mọi năm như thế là thoải mái thời gian).

Anyhow, tớ "tồn" lại từ đợt ALA và đã có recommended list mà vẫn chưa kiểm tra thùng thư ở nhà, chẳng biết đã nhận được offer bằng post chưa đây...

Anan ới ời ơi, cậu nhận được postal offer chưa vậy??????????????????????
  7. anan11

anan11 Thành viên mới

hi huonglien,tớ pro3 mà, nhận được từ đợt xa xưa rồi. Giờ vẫn ngồi chờ mốc meo ra vì đăng ký đi s2, 2012 đây.
  8. bioman1603

bioman1603 Thành viên mới

Cảm ơn lienhiep, shave*****cat. E thuộc pro 2, cơ quan trung ương mà như cả 2 người nói thì có vẻ e yếu thế nếu apply ADS rồi. Năm sau e mới chính thức được hai năm công chức chính thức, học bạ đại học thì chỉ có 7,47 thoai :(
  9. anan11

anan11 Thành viên mới

cứ tự tin mà nộp bạn bioman ơi, tớ đã từng đi ADS với 2 năm kinh nghiệm cộng dồn 2 nơi liền. ;-) điểm của bạn còn phải xét xem bạn thuộc nhóm ngành nào, cạnh tranh có cao không nữa. Có ngành thường phải trên 8 mới ngon ăn, có những ngành chỉ qua 7 là okie.
  10. huonglien_lt

huonglien_lt Thành viên quen thuộc

Hehe, tớ hỏi bạn xong, đóng máy đi về cũng nhớ ra là bạn nhận được offer rùi :D...
    hehe, GPA của mình có 7.4 thôi... Nhưng ở trường mình, hồi đấy điểm vậy cũng là top 10%, nhưng khi nộp hồ sơ thì có ai biết nó thuộc 10% đâu... Cứ oán mãi là sao trường mình chấm đắt làm khổ học sinh đi xin học bổng. Ngày xưa cũng không định nộp ADS vì nghĩ ADS đòi GPA cao lắm... May mà đỗ... Nhưng vẫn chưa thấy postal mail đâu đây :(