1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ADS 2013 (deadline: 31/5/2011)

Chủ đề trong 'Du học' bởi bulletin, 17/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. huonglien_lt

huonglien_lt Thành viên quen thuộc

Bị bệnh viêm gan và mang virus viêm gan B khác nhau bạn ạ... Vì lúc đi khám sức khỏe, chẳng thấy lấy máu xét nghiệm nên mình nghĩ không sao đâu. Cẩn thận hơn, bạn alo đến IOM +84 43 736 6258 hỏi xem...
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Mình là cựu thành viên của diễn đàn ADS này nhưng sau cùng lại đi theo Endeavour. Nhân thể tổng kết kinh nghiệm mang đồ theo, đặc biệt là đi Melbourne, cho các bạn Endeavour, mình post lên đây để chia sẻ luôn với các bạn ADS. Hy vọng có ích với các bạn:

1. Ổ chuyển đổi điện: Ổ cắm ba chân như hình mang theo ít nhất 2 cái/ người. Nhà mình đi gồm 2 vợ chồng và con nhỏ mang 5 cái dùng hết cho 1 tablet, 2 laptops, 1 mobile, 1 máy sấy tóc mang theo từ Việt Nam. Mang them 2 cái ổ điện chuyển đổi đa năng của Lioa cũng rất tiện vì dung được cho cả Úc và Việt Nam (trừ cái phích căm gốc vẫn là dùng cho hệ Việt Nam). Ổ cắm này mua ở Phùng Hưng, chỗ gần cắt Hàng Bông.

Ổ màu đen là ổ Lioa, ổ màu trắng là ổ Úc dùng ở đây cho mọi người dễ hình dung.

2. Quần áo:
    - Bắt buộc mang đi: quần áo rét khóac bên ngoài và giầy bốt cơ bản vì đồ ở đây đắt và xấu.

- Đối với ai cao to từ 1m70 trở lên đối với nam và từ 1m60 trở lên với nữ thì mang theo đồ cơ bản vì có thể mua được quần áo ở đây (tất nhiên là toàn made in China) với giá phải chăng mà còn dễ chọn đồ hơn ở Việt Nam vì size cho người cao to ở Việt Nam hiếm mà bên này thì nhiều. Ai mê đồ ăn chơi hàng hiệu thì cứ mang theo đồ vì đồ hiệu bên Úc, theo cảm nhận của mình, rất đắt so với các nước khác và mẫu mã không phong phú.

- Ai thấp hơn 2 mức mình vừa để ra thì nên mang toàn bộ quần áo theo vì không dễ mua đồ vừa. Nếu mua đồ quần dài hơn mình ở Kmart chẳng hạn (giống như kiểu Vinatex ở nhà) giá cả phải chăng, 15-20 AUD một cái quần nhưng mang đi cắt gấu cũng đã mất 15-20 AUD rồi.

- Trẻ con mang theo vừa đồ quần áo thôi vì quần áo vì bên này quần áo cho trẻ con giá bằng quần áo made in Vietnam ở nhà, nhất là vào mùa sale thì còn rẻ nữa. Trẻ con đi học school rồi thi còn cần ít quần áo hơn vì đi học toàn mặc đồng phục. Chỉ mang theo một số áo quần cơ bản, váy điệu hay complet để đi dạ hội chẳng hạn và một ít quần áo nhà.

Lưu ý các cháu đi học school thì mua giầy bịt mũi chứ đừng mang xăng đan vì bên này trẻ con đi học toàn đi giầy kín mũi, giầy thể thao. Giầy dép khoảng 15-20 AUD là loại rẻ cho trẻ con rất nhiều nhưng không đẹp như cùng loại giá mua ở Việt Nam.

3. Mũ: Ai không định mua ô tô thì nên mang theo mũ mềm vì trời bên này rất nắng

4. Áo mưa: Nhà mình ở Melbourne gió rất to khi mưa, và không ô nào chịu được. Cuối cùng phải nhờ mọi người mua áo mưa kiểu dáng áo khoác lịch sự gửi sang để dung khi buộc phải ra ngoài trời mưa. Nếu nhà ai định mua oto thì không cần mua.

5. Đồ gia dụng:
    Mình thấy chỉ cần mang nồi cơm điện Nhật sang còn lại đồ nhà bếp (nồi xong chảo) có thể mua ở đây tại IKEA với giá cả vừa phải và chất lượng tốt http://www.ikea.com/au/en/preindex.html . Kmart ở đây giá rẻ nhưng chất lượng rất chán, dung vài tháng là phải bỏ.

Bát đĩa đũa thì mua ở chợ Việt mình thấy giá cũng ổn, 1-1.2 ÁUD một bát sứ ăn cơm kiểu Việt.

Chăn ga gối đệm nhà mình mua ở Ikea vì giá cả và chất lượng tốt, giá cả cũng xấp xỉ như mua ở Việt Nam. Mọi người tham khảo giá cả và kiểu dáng, không thích thì hãy mang theo.

Vì thuê nhà ở đây là nhà không vườn trống nên mình mua hết bàn ghế tủ sách, đèn ở IKEA, cứ cái nào giá cả phải chăng, phù hợp với nhu cầu thì mình mua. Vì mau đồ cũ cũng rất lặt vặt, mỗi lần mau mất nhiều chi phí vận chuyển (30-50 AUD một lần) nên mình mua hết ở IKEA cho đỡ phải đợi lâu và mát nhiều chi phí lắt nhắt.

Còn bình đun nước mua ở Kmart. Bàn là, tủ lạnh, máy giặt mình mua second hand trên market place của Monash.

6. Đồ văn phòng phẩm:
    Đừng mua gì mang theo vì văn phòng phẩm bán ở Kmart rất rẻ, khoảng dưới 1 đô 1 cái bút bi, 1-2 đô 1 quyển vở… Mà đi học toàn dung laptop là chính, bài giảng có sẵn trên intranet rất ít ghi chép. Chưa kể lúc mới sang, trường cũng hay phát bút sổ trong lần gặp đầu tiên.

7. Thức ăn:
    Mình thấy ở đây không có bột canh, bánh đa nem mỏng kiểu Bắc, bánh phở khô rất chán, không có Mỳ chũ, càphe loại ngon. Còn thì cái gì cũng có. Đặc biệt bún khô ở đây trần lên ăn ngon như bún tươi ở nhà.

8. Đồ trang trí, quà tặng:
    Mình sang học Master, chẳng thấy có cơ hội tặng quà cho ai cả. Nhưng mang theo con nhỏ và bé con rất hay phải đi sinh nhật các bạn nên nếu có điều kiện, mang theo một số quà tặng thực dụng cho trẻ con cùng độ tuổi. Như con mình 7 tuổi thì tặng túi lụa đi dạ hội hình hoa cho các bạn gái và đề can siêu nhân cho bạn trai, những thứ này ở Việt Nam nhẹ, rẻ và độc đáo. Ở đây, mua tặng một quyển sách cũng mất 5-6 đô cho loại sách cơ bản.
    Nếu có con đi học cấp 1-2 thì cũng mang một số thứ truyền thống của Việt Nam để các bé giới thiệu vì ở đây, con mình 1 tuần có 1 presentation về đủ thứ trên trời dưới biển…

Ngoài ra mang theo một số thứ Việt Nam để trang trí trong nhà cũng dễ thương nhưng cái này tùy sở thích từng người :D.
  2. jeryphuong

jeryphuong Thành viên mới

Tui thuộc pro 3, đã được gọi phỏng vấn vào ngày 25/6 này. Nhưng không biết nội dung phỏng vấn như thế nào. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo với nhé. Thanks
    Tui thuộc pro 3. Đã được gọi phỏng vấn vào ngày 25/6 này. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo với nhé. Thanks
    Ai có kinh nghiệm thì share cùng anh em đê.:-bd
  3. Unohoo

Unohoo Thành viên quen thuộc

sao năm nay topic này mốc meo thí nhỉ? Hay là có top khác mà mình ko bít?
  4. NguyenHa247

NguyenHa247 Thành viên mới

Vay la tat ca ADSers chung ta da len duong het va dang o Uc roi. Mot chang duong nua lai dang don cho chung ta, con vat va hon rat nhieu so voi chang duong tham gia nop ho so xin hoc bong. Nghi lai thoi gian cho doi thong tin hoc bong lam minh cung hoi hop va nho lam nhung ngay do.
  5. axetank

axetank Thành viên quen thuộc

Mình thuộc 1 ban đơn vị hành chính sự nghiệp của UBND tỉnh thì thuộc nhóm nào?
    IELTS có 7.0 rồi,
    GPA: 7,46

Thanks