1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai apply thuỵ điển 2009 vào đây nhé (Phần 2)

Chủ đề trong 'Du học' bởi trongvang83, 07/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trongvang83

trongvang83 Thành viên mới

Nguy hiểm quá nhỉ, năm ngoái e làm visa bắt đầu từ khi nào vậy
  2. ngmikhoi

ngmikhoi Thành viên mới

Hiện nay về tình hình vé máy bay mình xin cập nhật một chút như sau:
    Giá vé các bạn đi từ Hà Nội ngày 10/8 đã giảm xuống còn 625$ so luong cac ban dat qua minh ngay cang dong :P.
    Giá vé các bạn đi từ HCM là 655$ không giảm đuoc nữa.
    Tuy nhiên phòng vé có nói là do dịp mình đi là dịp cao điểm nên họ cần phải đặt cọc cho Thai Air để đảm bảo mình sẽ đi và họ sẽ giữ nguyên chỗ và giá cho mình. Số tiền phải đặt cọc là 5 triệu. Mình chưa biết xử lý cái này ra sao, đề nghị các bạn đã đặt vé qua mình cho ý kiến.
    Danh sách hôm nay giống hôm trước và có thêm bạn
    Trần Hoàng Cẩm Nhung, đi từ Hà Nội
  3. autohost

autohost Thành viên mới

Tiền đặt cọc thì có lẽ bổ đầu người ra là hợp lý nhất, Khôi cho số tài khoản để mọi người chuyển khoản. Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi thời hạn valid visa có khớp với thời hạn mình đăng ký sẽ đến TĐ trong application không? Nếu không thì Khôi hỏi lại giúp xem vé đặt rồi đến lúc có visa mà valid muộn hơn thì có thay đổi được ngày bay không?
  4. hiepnhatrang

hiepnhatrang Thành viên mới

Khoi thêm mình vào nữa nhé. TK
    Nguyễn Văn Hiệp
    đi từ HCM (chuyên BKK đi Stockholm mình prefer chuyên tối hơn.
  5. ngmikhoi

ngmikhoi Thành viên mới

Mình đã check với phòng vé về chuyện nếu mà mình không có kịp VISA vào ngày mùng 10, phòng vé trả lời là không sao miễn là cả đoàn vẫn đi cùng nhau và dịch chuyển ngày cùng nhau, chẳng hạn là bay ngày 16 hoặc là ngày 15. Mình sẽ không bị thu thêm phí gì cả.
    Oki bạn Hiệp mình sẽ đặt vé cho bạn.
    Done. Về chuyện chuyển khoản cho mình mình sẽ tính toán số người và chia đầu người ra sớm. Đi ăn trưa cái đã
  6. quynhmi

quynhmi Thành viên mới

Mình đã đăng ký trong danh sách trên Google rồi, qua đây đăng ký luôn, hơi trễ mong mọi người thông cảm:
    Cao Thị Ngọc Quỳnh, Msc in Management, University of Gothenburg.
    Ngày 25/8 là hạn đăng ký nhập học nên mình định bay từ HCM đến Gothenburg vào ngày 20/8. Nhà cửa mình cũng chưa kiếm được, trong danh sách không thấy có bạn nào cùng học ở trường này. Mình không biết nếu ở Chalmes thì đi qua trường có xa lắm không.
  7. chuotmusic

chuotmusic Thành viên mới

Ngày visa valid không có phụ thuộc vào thời điểm mình apply visa đâu, chủ yếu là ngày bắt đầu học từ khoảng nào thôi, nói thế chứ có trường hợp visa đầu tháng 9 mới valid, nói chung khá là vô chừng
  8. sai2611

sai2611 Thành viên mới

Hix, vậy lỡ nó trễ wá luôn thì sao; tới ngày nhập học mà chưa được cấp visa..........không dám nghĩ tới trường hợp đó nữa. Ghê wá
  9. kekero

kekero Thành viên mới

hj, em add nik anh rồi đó , em cũng mong đc admit lắm >"< , hi vọng mọi chuyện suôn sẻ
    Được kekero sửa chữa / chuyển vào 21:14 ngày 22/05/2009
  10. unstable

unstable Thành viên quen thuộc

Các bạn không phải lo lắng chuyện ngày valid quá đâu, các bạn ghi rõ ngày muốn sang TĐ trong form rồi thì người ta sẽ cho đúng ngày hoặc trước ngày thôi.
    Trong trường hợp của tớ năm ngoái thì ghi ngày 11/8 nhưng nó còn cho valid từ 1/8, tương tự với bạn tớ . Người ta tiếc gì 1 vài ngày của các bạn, trừ khi các bạn xin qua quá sớm trước 1, 2 tháng chẳng hạn, hoặc hồ sơ của bạn có vấn đề nên phải against bổ sung thì sẽ mất thêm thời gian.
    Tiền của TĐ lên xuống thất thường, nên bạn nào bảo 20,000$ là chắc chắn đủ thì chưa chắc đâu, sắp xuống tới 1usd = 7$ rồi. Năm ngoái 1 số bạn chứng minh 24,000$ thì được approve, có 1 vài bạn apply sau có vài ngày cũng 24,000$ thì bị thiếu và phải bổ sung.
    Nói chung cũng không cần sang sớm quá, ở nhà mà tranh thủ chơi bời, sang bên này cũng không có mấy việc. Gọi là nhập học nhưng tuần đầu cũng không có việc gì, đi lượn lờ, sang sớm mấy hôm xong việc rồi phát chán . Còn đăng ký nhập học thì mặc dù tớ sang sớm 1 tuần nhưng phải nhập học đến 2 tuần rồi tớ mới đi đăng ký cho đỡ đông .
    Các bạn năm nay đoàn kết đi cùng nhau thế này thì cũng không lo gì. Nhưng vé máy bay sẽ càng ngày càng tăng đấy, nên dù bạn book trước nhưng chưa issue thì khi issue sẽ vẫn bị tính theo giá ở thời điểm đó, chắc sẽ đắt thêm 1 chút. Sau khi apply khoảng 1 tháng các bạn có thể gọi điện thẳng cho Migration board bên TĐ để hỏi hồ sơ của mình đã được approve chưa, nó bảo ok thì đi issue vé được rồi, chờ các chị sứ quán nhà mình thì lâu hơn