1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai apply Thuỵ Điển 2010 vào đây nhé (Phần 2) (Mọi tổng hợp có tại trang 1)

Chủ đề trong 'Du học' bởi bradjoliefan, 15/04/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chipxitin

chipxitin Thành viên mới

Em vừa nhận đc mail trả lời, lẹ kinh khủng, mỗi tội có cũng như không :
    Dear Applicant,
    bi diep <lovingyou_177@yahoo.com> 18 of January 2010 till end of May 2010 we will be extremely busy with reviewing documents from thousands of applicants.
    This means we can unfortunately only respond to your questions regarding the application process if time permits.
    Autumn semester''s notification of selection results will be sent out by e-mail in May 2010, kindly be patient till you have
    received your admissions result before contacting us if needed.
    Bùn quá, làm j cho hết bùn bi giờ
  2. cocmup

cocmup Thành viên mới

----------------------------------------------------------------------------------------
    Hey Hey
    Cho phép mình bắt đầu bài viết này bằng câu chào quen thuộc của người dân Thụy Điển. Hy vọng rằng sẽ có cơ hội để có thể gặp mặt và chào các bạn hai tiếng thân thuộc đó. Mình đang học tập tại Malmo University. Đã lâu lắm rồi không vào ttvnol, hôm nay mình đã đọc hết 18 trang và mình muốn viết cho các bạn với hy vọng chia sẻ những suy nghĩ về cuộc sống và con người nơi ?omiền đất hứa? mà các bạn đang mong có cơ hội đặt chân tới.
    Đối với các bạn, giờ đây mình đã là Người Chiến Thắng nhưng các bạn biết không mình cũng là Người Đã Từng thất bại (không phải 1 mà những 2 lần). Có thể nói con đường đến với Sweden của mình đã lưu giữ những năm tháng đáng nhớ nhất trong cuộc đời nơi mà từng giây phút trôi qua có cả chờ đợi, hy vọng, cố gắng, cả thất vọng, không ít nước mắt và cũng lấp lánh niềm vui. Nói thế để biết rằng cuộc sống đáng giá khi bạn biết ước mơ và biết sống vì ước mơ của mình. Chính vì thế hãy cứ hy vọng trong từng phút giây đang qua, vì chỉ riêng điều đó thôi cũng đủ khiến bạn biết rằng bạn luôn là Người Chiến Thắng
    5 tháng trôi qua nơi thành phố cảng Malmo đối với mình thật nhiều cảm xúc. Mình có cơ hội để tiếp xúc với rất nhiều điều, nhiều con người và chính vì thế có những ý kiến được đưa ra trên diễn đàn theo cá nhân mình chưa thực sự chính xác.
    1. Về quá trình xét tuyển hồ sơ du học: Mình rất hiểu tâm trạng của các bạn vì bản thân mình cũng đã từng trải qua những giây phút đó. Mình chỉ muốn nói. Các bạn đừng cố gắng tìm cách lý giải cho các ký hiệu trên studera. Biết là lo lắng nhưng các bạn đang tự làm cho mình rối trí thêm. Thầy giáo của mình đã nói với mình rằng: Nguyên tắc tối cao của quy trình xét tuyển là: To Be Fair. Vì thế hãy luôn tin rằng các bạn sẽ được ?ođối xử? công bằng như hàng ngàn sinh viên khác trên toàn thế giới .
    + Mình đã trao đổi với 1 bạn sinh viên người Thụy Điển đang học ngành Medicine tại Lund và được biết rằng: Tại Sweden, Lund và Uppsala là hai trong số các trường đại học hàng đầu. Do lịch sử hình thành, thành tích nghiên cứu, giảng dạy, môi trường học tập mà hai trường này thường thu hút rất đông các sinh viên bản địa và các sinh viên quốc tế đạt thành tích cao. Nói như vậy, không có nghĩa các trường khác có chất lượng kém và càng không có chuyện các ?oLund, KTH, Uppsala.., thường có kết quả sớm hơn và làm nền tảng cho các trường khác?f Điều này là không có căn cứ. Chất lượng đào tạo là tương đối đồng đều, đôi khi chỉ vì đặc điểm địa lý, khí hậu mà một trường có tiếng như Lulea có ít sinh viên apply hơn.?
    + ?oTD có kiểu cực kỳ ưu tiên quốc gia, khu vực. Trường sẽ bị kiện nếu loại 1 sv TD nào đó thay vào bằng 1 sinh viên Quốc tế (Job cũng vậy) vì TD theo kiểu tư bản lai với CNXH. Thứ tự ưu tiên TD, Châu Âu, Châu Á trong CA thì theo các ông thầy của anh họ nói họ rất ưu ái VN và muốn tăng số lượng SV Việt?f Không biết từ nguồn nào mà các bạn rút ra được quy luật này.
    Đầu tiên là bạn hiểu sai hoàn toàn thể chế chính trị của Sweden, nhưng chúng ta không bàn đến điều đó ở đây. Điều quan trọng hơn là ý kiến về việc kiện tụng như bạn nói. Không một sinh viên nào được biết toàn bộ quy trình xét tuyển. Có chăng là vì tính dân chủ trong giáo dục, các trường cho sv cơ hội được ?~khiếu nại? về kết quả. Điều này cho sv cơ hội biết phần nào nguyên do mình không được admission( ví dụ như vì sao bạn bị Unqualifed) chứ không có chuyện bạn biết bạn bị loại để lấy chỗ cho người khác. Việc làm cũng thế, khi nào sang đây, có time để xin việc, các bạn sẽ hiểu hơn về Labor code của Sweden.
    Đơn giản một điều, không thày cô nào làm nhiệm vụ xét tuyển. là người cầm cân nảy mực lại đi cho sinh viên của mình biết về quy trình xét tuyển và thứ tự ưu tiên. Cả kể họ có nice đến mấy đi chăng nữa, họ cũng chỉ nói với bạn theo kiểu họ rất mong muốn có nhiều sinh viên Việt Nam hơn tại ngành học của họ Vì sao ư? Vì người học sinh đang hỏi họ là người Việt, và câu nói đó hàm chứa ý khích lệ nhiều hơn là nhận xét. Thứ hai là số lượng sinh viên tại các trường ĐH Sweden rất hạn chế do đó càng có lý do để giáo sư của bạn nào đó đưa ra nhận định trên. Ngoài ra không có bất cứ một cái gọi là thứ tự ưu tiên. SV Thụy Điển và EU họ xét theo một quy trình riêng, họ có chỉ tiêu riêng, sv ngoài EU( trong đó có VN) có chi tiểu riêng.Vậy theo các bạn, có cần 1thứ tự ưu tiên chung cho hai đối tượng khác nhau, ở hai khu vực khác nhau không? Và nếu sinh Việt VN kém thì họ có đáng được ưu tiên không? Sinh viên Trung Quốc bên này rất đông. Có người rất giỏi, có người bình thường, có người cần cố gắng nhưng vì họ có chương trình exchange để sang Sweden học, chứ cũng không hằn vì họ được ưu tiên, họ quá đông để đến mức Việt Nam trở thành quốc gia ưu tiên trong list xét tuyển.
    2. Các hình thức hỗ trợ học phí khi du học tại Sweden.
    Nếu các bạn hỏi các anh chị đi học năm 2008 (khóa đầu tiên có hình thức áp dụng apply qua website: www.Studera.nu ) thì năm 2008 là năm cuối cùng VN còn trong danh sách học bổng SI- học bổng cho các nước đang phát triển. Năm đó Việt Nam có bạn Vicky là nominee duy nhất.(thành tích học và kinh nghiệm làm việc của Vicky rất tốt, Ielts 7, được giải Quốc gia, tuyển thẳng vào ĐH). SI là một học bổng danh giá và khắt khe. Nhưng vì nhiều lý do, VN đã không còn trong danh sách này nữa (nguyên nhân thì không từ phía các du học sinh. Bạn nào thạo tin, hoặc từng làm cho các NGO, hoặc các Governemnt agency sẽ có thể biết). Ngoài ra tớ còn biết có hai du học sinh nữ đang học tập tại Sweden với học bổng 100%. Hai bạn này thật sự rất giỏi, một chị Minh ở Lund (được học bổng của World Bank) và một em Hằng (học bổng của khoa Luật Stockholm Uni). Thêm nữa, Malmo có trường ĐH Hàng Hải( trường ĐH về biển và các khoa học ứng dụng biển nổi tiếng hàng đầu thế giới) có chương trình full 100% cho sv. Nhưng là trường đặc thù về ngành nên chỉ cán bộ trong ngành được cử đi học)
    Bậc PhD có nhiều candidate là cán bộ đạt học bổng 322 của chính phủ đang học tập nghiên cứu tại các cơ quan nhà nước và một số trường có ký hiệp định hợp tác song phương như ĐH Luật Hà Nội, ĐH Luật Tp HCM, ĐH Y Dược, viện Vệ sinh dịch tễ Hà Nội.
    Ngoài các hình thức kể trên, mình chưa có cơ hội tìm hiểu về các loại hình hỗ trợ khác.
    Theo thông tin từ Got Uni, một thầy giáo cho biết Autumn 2011 sẽ bắt đầu thu học phí. Mức học do các trường tự quy định, giao động từ 80. 000 ?" 100 000 SEK/ program.
    Điều đó có thể thấy việc được miễn học phí là cả một sự ưu ái lớn của chính phủ Sweden dành cho các bạn. Và các bạn được admission là những người xứng đáng.
    3. Về cuộc sống và con người Sweden.
    + Không hiểu bạn Trongvang83 đã từng có ?oproblem? với Việt Kiều tại nơi bạn học tập ra sao. Chứ tại Malmo (thành phố lớn thứ 3 tại Sweden và là thành phố nhập cư lớn nhất Sweden- nơi người Việt là 2000 ?" 3000 người) thì 100% những VK mình gặp đều cực kỳ thân thiện và hết lòng giúp đỡ mình.
    + Bạn tanloc nói rằng ?ochỉ cần chịu khó hòa nhập nhanh, làm quen nhiều, blabla? thì các bạn sẽ hết buồn. Điều này không hẳn đâu các bạn ạ. Với kinh nghiệm của một người đã từng sống ở Sweden 5 tháng, có cả bạn người Việt, cả bạn người Âu,bạn Africa, bạn già, bạn trẻ, mình muốn các bạn hiểu rằng các bạn sẽ đến một nơi cách xa nhà hành chục nghìn cây số, qua 14 giờ bay và một cuộc sống hoàn toàn khác biệt. Bạn lạc quan ư, hòa đồng ư? Và bạn sẽ có nhiều bạn, bạn sẽ bớt cô đơn? Điều đó chỉ là lý thuyết thôi bạn ạ. Điều đầu tiên đến với Sweden, hãy hiểu rằng Sweden rất lạnh và người Swedes cũng ?ocold? như thế. Họ sẽ làm bạn shock. Trải nghiệm đó không hề thú vị nhưng là điều có thật. Họ lạnh lùng không phải vì họ kiêu ngạo ?obossy?, họ coi thường bạn mà bởi vì họ tôn thờ chủ nghĩa cá nhân. Sweden là đất nước có tỉ lệ người theo thuyết ?oVô thần? lớn nhất thế giới (một phóng sự trên STV1- truyền hình Quốc gia TD mà tớ từng được xem; các bạn có thể tìm trên youtube về điều này. Với keyword: Sweden ?" the most Atheistic country in the world). Chính vì thế, họ đề cao cá nhân, đề cao cái tôi. Họ sợ chào bạn, hỏi bạn cũng có thể khiến bạn bị làm phiền. Nghe hơi phi lý nhưng khi bạn thân thiết với một người Swedes rồi, bạn có thế hỏi họ về điều này. Các bạn nam Swedes trông đẹp vậy thôi nhưng khá shyS bên Sweden, đa số female cầu hôn với male. Bạn cũng có thể hỏi người Swedes về kinh nghiệm nho nhỏ này nếu bạn muốn lập gia đình tại quê hương của Santa Clause. Do đó, bạn cần đủ bản lĩnh để vượt qua cái barrier về văn hóa giao tiếp đó, để có thể có những người bạn Swedes. Bạn cần tự tin, nhưng tự tin chưa đủ, hãy là một người tự tin với cái đầu thông minh và một bản sắc duyên dáng. Cái này bạn hãy tự khám phá nhé. Còn lại, cô đơn, là một phần không thể thiếu khi nhắc đến miền đất này. Sẽ có những ngày tuyết rơi trắng xóa, cả đất trời ngập tràn tuyết trắng, một ngày ánh nắng không lưu lại quá 3 giờ đồng hồ, gió thổi như kéo sụp cả mơ ước và hy vọng. Có những ngày cất lên một từ để nói là cả một nỗ lực lớn lao. Có nhứng khi tiếng anh trở thành một cực hình. Bạn có thể nói tiếng anh khi bạn khóc? Tớ đã không làm được điều đó, dù cho quanh tớ luôn có những người bạn an ủi
    Các bạn bảo điều đó là tất yếu, là cái ?ogiá? để trưởng thành. Bạn ơi, cứ đi và cứ trải nghiệm nếu bạn muốn nhưng đừng biến Sweden thành một giấc mơ màu hồng. Sweden hay các nước EU không phải thiên đường- Sweden là chiến trường. và vì thế người chiến sĩ là bạn đừng đem bất cứ cái giá nào ra để lý giải cho quyết định của mình. Bạn dấn thân vì mơ ước nhưng hãy luôn nhớ ?okhông có giấc mơ nào giá rẻ đâu em? Có khi bạn sẽ hối tiếc nhưng nên hiều rằng đó mới là cuộc sống. Sống là có hy vọng và sống là có cả thất vọng nữa. Không ai phán xét bạn nếu khi nào đó trong đời bạn thấy hối hận.
    Có những người bạn của tớ sang Sweden học và cả bản thân tớ nữa cho đến tận bây giờ thấm thía lắm cảm giác của một giấc mơ xa xứ. Khi đi xa rồi, Sweden dạy tớ bài học sâu sắc về cái gọi là Điều quý giá của hai tiếng Việt Nam. Tớ muốn quay về lắm, bởi tớ hiểu giá trị của yêu thương và giá trị của một tinh yêu đợi chờ. Không gì có thể so sánh với vòng tay của mẹ, của anh chị em, của người chồng,người yêu. Cảnh đẹp, cuộc sống tốt, chân trời mới dạy cho bạn biết về giá trị của một quê hương thật sự. Tất cả quá vắng vẻ để bạn có thể cảm nhận bạn đang sống. Bạn biết hy vọng, bạn sẽ tồn tại, còn nếu không, rất có thể bạn sẽ gục ngã, sẽ đặt vé để quay về. 100% sv trong lớp tớ đều nói rằng Sweden là nơi buồn nhất thế giới. Một em người TD gốc Việt nói với tớ rằng, em sinh ra ở đây nhưng cũng không tránh khỏi cảm giác đôi khi em thấy mảnh đất này buồn quá. Nói thế để bạn hiểu rằng nếu bạn quyết định đi Sweden, hãy nhớ bạn sẽ cô đơn gấp 2 gấp 3 lần những lưu học sinh ở nước khác.
    Sẽ là khó khăn và trống trải nhiều, nhưng cũng không hẳn là địa ngục S Tất nhiên rồi. Vì sẽ có những điều giúp bạn lưu luyến nơi đây khi bạn rời xa nó. Người Swedes rất tốt bụng, để thấy họ nice ra sao, hãy hỏi họ nếu bạn cần giúp đỡ, hãy gây dựng niềm tin trong họ nếu bạn muốn họ coi trọng bạn. Bản thân tớ đã nhận được rất nhiều yêu thương như vậy từ phía các bạn Swedes và cả các bạn nước khác. Vì thế hãy luôn là chính bạn dù bạn ở bất cứ nơi đâu.
    Và cuối cùng, việc đỗ hay trượt đó là may mắn nữa. Bạn trượt không có nghĩa bạn là người thất bại cũng như được đi học không có nghĩa bạn sẽ trở thành ?oAlice in Wonderland?S
    Cho phép tớ trích lời của một người bạn, một du học sinh tại Got để kết :?Cuộc sống là Duyên và Nghiệp? Đi Sweden cũng là cái Duyên, du học cũng là một cần một chữ Duyên, sống , hòa nhập, thành công cũng phái có chữ Duyên. Và hơn hết, hãy tìm cho bạn một cái đích để vươn tới. Nếu chẳng may hết Duyên, nên nhớ bạn còn có cả một Sự Nghiệp phía trước, Sweden chỉ là một lối rẽ trên con đường mang tên sự nghiệp đó mà thôi. Vì thế cứ Sống đi, phấn đấu đi và Hy vọng để thấy mình thật may mắn khi có gia đình, bạn bè, sự nghiệp, vì mình có quê hương để về và mái ấm để gây dựng.
    Thất bại không phải bao giờ cũng cay đắng. chúc các bạn thành công và hẹn gặp lại.
    Malmo

3. aloha0190

aloha0190 Thành viên mới

Huhu, bạn làm mình chưa đi đã có cảm giác nhớ nhà. Cố lên rồi về với thầy u, bạn bè. Dù gì thì đừng hối tiếc về những gì mình đã cố gắng nhé!
  4. daisy1609

daisy1609 Thành viên mới

Hí hí, tớ viết mail và họ chỉ trả lời rất chung chung thôi:
    "Thank you for your e-mail. This are codes that we use at the universities. Your admission result will be announced in the beginning of May."
    Chờ đến 6/5 thui.
  5. sputnich

sputnich Thành viên mới

Đây là bài viết dài và có cái nhìn rất chung về con đường đến SWEDEN mà mình đc đọc. Thật sự cảm ơn những chia sẻ của bạn. Mình cũng có cảm nhận như những gì bạn nói nhưng không gì sâu sắc hơn những gì bạn tự mình đã trải qua từ thất bại đến thành công và nay là chiến đấu ở xứ người.
    Mình mong rằng chúng ta dù thế nào cũng coi đây là một dấu ấn trong thời tuổi trẻ, hữu duyên chúng ta gặp nhau trên một con đường: Thụy Điển trước khi thu học phí :).
    Thanks again.
  6. hangnt11

hangnt11 Thành viên mới

7. bradjoliefan

bradjoliefan Thành viên mới

@comup: Cảm ơn bạn rất nhiều về chia sẻ tuyệt vời, đầy xúc cảm và nhiều khía cạnh. Cuộc sống luôn là thế và nó phụ thuộc vào mỗi người. Cuộc sống dù ở đâu, dù như thế nào thì cũng nằm trong tay bạn!
    Xin phép được dẫn bài của comup vào site google, tớ muốn đặt tên nó là: "Du học Thụy Điển - góc nhìn từ sự trải nghiệm". Tks!
  8. hanghiem90

hanghiem90 Thành viên mới

Các bạn ơi cho mình hỏi, hôm nay mình vào studera thì nhận đc tin sét đánh là unqualified hết mọi nguyện vọng.:(((.Mình đăng ký bachelor international business ở Malardalen thì nó ghi thế này
    Mathematics course C (or Business Mathematics and/or Financial Accounting from a Bachelor of Commerce of at least two years or equivalent). Lúc nộp hồ sơ thì mình chưa học Finacial or Business Mathematics ở trường. Rồi nó lại còn bảo mình chưa nộp bảng điểm cấp 3 nữa trong khi rõ ràng là minh có nôp rồi.
    Những thông báo đó có thay đổi nữa ko???Sao mình thấy lo quá
  9. thechinhcdt

thechinhcdt Thành viên mới

@comup: cám ơn bạn vì bài chia sẻ rất chân thực. Du học không phải là thiên đường màu hồng. Tất cả đều có gai nhưng vượt qua nó là một phần tất yếu để phát triển.
    Chúc tất cả đều thành công !
  10. chupiku

chupiku Thành viên mới

Cảm ơn bài viết của bạn cocmup đã giúp cho bọn tớ có overview về cuộc sống tại Sweden.
    Cá nhân tớ cảm thấy apply đi học tại Sweden lại 1 trải nghiệm khó quên trong cuộc đời, dù có thất bại thì cũng ko nên quá buồn, bởi trong cuộc sống vẫn còn có nhiều cơ hội khác mà chúng ta vẫn chưa thử, và cũng có thể coi như mình vẫn chưa có Duyên với TĐ :D.
    Anyway, sống là phải hy vọng, nên chúng ta sẽ tiếp tục chờ đợi và hy vọng nào :)