1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ai biết cách làm su shi,vô chỉ mình coi!!!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi toanthui, 07/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

hê hê... loại lá rong biển để quấn sushi nó mỏng như tờ giấy mà chỉ nhỏ khoảng 1 gang tay thôi.
  2. maivangngaytet

maivangngaytet Thành viên mới

bạn choai có thể mua các nguyên liệu ở cửa hàng thực phẩm của người Hàn Quốc. Khi mình làm món này mình cũng đến đó mua có đầy đủ chả thiếu gì cả . Tự làm thì rẻ hơn và cũng ngon hơn là đi mua nhiều đấy bạn ạ .
  3. trinhminhnguyet

trinhminhnguyet Thành viên mới

Bạn có thể cho địa chỉ của cửa hàng này không, ở Hà Nội hay ở đâu, mình sống ở Hà Nội. Và có thể tóm tắt lại cách làm sushi (bằng tiếng Việt Nam) một cách dễ hiểu không, cách mà bạn vẫn làm và thành công ý, chức đọc mấy bài trên tớ thấy rắc rối quá, lại còn tiếng Tây nữa chứ. Tớ rất thích ăn sushi đó và lại còn thích mình tự làm nữa, nên hãy giúp tớ nhé, Cảm ơn bạn nhiều nhiều.
  4. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

hic hic đọc xong bài của bạn tớ chán cả đời.. tớ hưóng dẫn hơi bị cụ thể bằng tiếng Việt mà .. bạn đọc kỹ kỹ 1 tí là được mà.
    Bạn có thể mua lá rong biển ở siêu thị Uni mart( seyu cũ đó) trên khu Kiem Liên gần starbow đó hay trên siêu thị FIVI Mart cũng đầy .. có 1 cửa hàng bán đồ Hàn trên đuờng có cái raph Dân chủ nữa.. thế là okie phần mua lá rong biển nhá
  5. ET.KODOMO

ET.KODOMO Thành viên rất tích cực

Oái, em ơi, chưa nghe thế này bao giờ. Nori (làm từ rong biển ý) dùng để cuốn sushi nó chỉ bằng tờ A4 là cùng. Có người trước khi cuốn thì láng qua láng lại trên lửa một chút thôi. Không cho vào nấu được đâu em nhé !!
    Cái lá mà em thấy ở chợ, có thể là Konbu, thường dùng để chiết Dashi (kiểu như nước lèo, nước dùng của VN mình), làm gia vị nấu em a.
  6. maivangngaytet

maivangngaytet Thành viên mới

Các bạn choai, trinhminhnguyet và bạn nào muốn làm sushi thì chịu khó vào tham khảo 1 trang web của mình. Mình làm cách đây nửa năm rồi hôm đó mấy đứa em và bạn bè chúng nó đến nhà chơi nên làm cơm đãi chúng nó. Trong page nay` mình viết rất thi tiết có cả hình ảnh minh hoạ từng thao tác nữa , bạn nào xem rồi thì cứ làm đại đi đừng lo ngại quá, cái hồi mình muốn làm nó như các bạn bây giờ làm gì có ai hướng dẫn cho đâu mà giờ cũng làm được rồi đây này. Thường thì ăn ngay ở đó mỗi lần đi ăn với bạn bè, nhưng muốn biết làm nên 1 hôm thèm ăn mình chạy ra quán mua. 1 phần chỉ có 8 miếng bé tí mà đắt quá trời, tự làm ngon hơn ở quán lại rẻ nữa.. Đem về nhà gỡ lá rong biển ra xem nó có những gì bên trong thì thấy một cọng dưa leo và một miếng thanh cua quết thêm tí mayonaise.
    Lá rong biển có nhiều loại, từ khổ giấy a4 đến miếng nhỏ bằng bàn tay hoặc nửa bàn tay dùng cuốn cơm ko nhân, loại nào thì có kích thước riêng của nó do nhà sản xuất thiết kế rồi , bạn tuỳ ý dùng nhưng mình khuyên ko nên tự lấy kéo cắt ra cho nhỏ hơn nhé vì sẽ cuốn xấu lắm
    Đối với kimpap thì các bạn cho vào cơm dầu mè, tí muối, với sushi thì pha hỗn hợp 1 dấm: 1 đường : chút muối, gạo Nhật dẻo hơn gạo Hàn.
    http://www.v2www.net/nsbp.html
    Chi tiết lắm rồi đấy còn các thành phần nguyên liệu và dụng cụ có bán hết ngoài diêu thị và tiệm thực phẩm nước ngoài chả thiếu gì cả chỉ việc dắt tiền vào túi chạy ra khuân về thôi..
    Chúc các bạn làm đẹp ăn ngon và kinh nghiệm của mình là muốn làm gì thì cứ làm, ko biết làm thì.. làm đại sẽ có ngày thành công. Bây giờ vào quán mình chẳng gọi kimpap nữa đâu vì một số quán làm sao dở quá chả ngon bằng mình làm, để dành bụng ăn thịt nướng hay cá thôi..