1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai biết chương trình học ở Mỹ làm ơn giúp giùm!

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi dieanotherday, 06/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Azndevil

Azndevil Thành viên mới

Đối với em sắp lên DH, tui nghĩ thế này:
    Trước hết em nên biết rằng DH bên này sẽ là 1 môi trường tương đối khắc nghiệt đối với những người trong tình trạng của em. Sự trợ giúp mà chúng ta thường thấy khi học ở high school sẽ ko còn khi lên DH. Các prof quá bận rộn và tập trung vào các research cho graduated stu. Cho nên có thể nói là chuyện học mình phải hoàn toàn tự lo. Tự học, tực kiếm tài liệu, tự ôn, tự lo. Khi có câu hỏi thì hoàn toàn có thể hỏi prof, nhưng nhiều lúc các thầy củng ko availabale all the time. Thế nên em cố tập làm quen trước đi. Còn chuyện chọn trường thì tui ko thể đóng góp nhiều vì mỗi ngưới hoàn cảnh, 1 suy nghĩ, 1 mục tiêu khác nhau. Nhưng tui nghĩ rằng chọn trường thi nên consider ~ cái này:
    1. Khả năng bản thân
    2. Mục tiêu học tập, chuyên ngành.
    3. Xác định kế hoạch cho tương lai
    4. Ý chí của bản thân
    5. Lời khuyên của các senior, các anh chị đi trước
    Thế là đủ. Chuyện tài chính thì nếu em học giỏi thì sẽ ko lo. nếu ko giỏi thì mượn tiền sau này trả lại. Ai cũng muốn học trường nổi tiếng (nhất là em là dan LHP muh), nhưng áp lực và cường độ học ở đây thì nói thật còn hơn xa VN (anh đang phải trải qua nè). Cho nên Nếu em tự tin và quyết tâm, go 4 it. Nếu em muốn có bước đầu nhẹ nhàng để làm quen thì học College nhu các anh khác đã nói. Đối với Mỹ, nếu em có năng lực và good potential, em sẽ được tạo mọi điều kiện để học tập.
    Chuyện học bổng thì tùy trường thôi. Nhưng mà cũng như em nói, thành tích học tập và hoạt động ngoại khoá là điểm chính. Điểm chính khác nữa là vấn đề financial need của em. Phải chứng tỏ được là em thật sự cần sự giúp đỡ. bên cạnh đó, cũng nên chứng tỏ cho họ thấy là em có những năng lực và tính cách nào vượt trội hơn những bạn khác. Nên biết câu hỏi quan trọng nhất khi tụi Mỹ review cái application của em là: Tại sao họ nên cho em học bổng và Em có đáng được nhận học bổng ko? Nhưng mà cũng ko thể coi nhẹ những yếu tố khác đâu.
    Good luck!
    JimmyHuy