1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ai biết công nghệ tách hợp kim ?

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi lion6666, 28/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lion6666

lion6666 Thành viên mới

cảm ơn anh đã quan tâm và chỉ giup rât nhiều , em muon trao đổi với anh một chút về hợp kim này nữa , hợp kim mà em đang có nó ở dạng hình viên như viên đạn vậy , chính là những viên ( C ) trong hình minh hoạ của anh đó ,nhưng nó kông tròn như vậy , phần đầu của nó hình cầu , thân hình trụ tròn , phần thân được găm vào thân ( B ) là thân mũi khoan , những mũi khoan này hoạt động ở các tầng đá sâu dưới lòng đất hàng trăm mét , do nhiệt độ và va chạm thân khoan rất hay bị hỏng nhưng phần ( C ) là phần trực tiếp tiếp xúc với đá vẫn ko bị bào mòn dù là một phần trăm milimet , em tách phần ( C ) này bằng cách nung nóng thân khoan và dùng vài quai búa là tất cả các viên ( C ) rụng ra khỏi thân khoan , mỗi mũikhoan thu được khoảng 3kg các viên này,cácviên to khoảng như đầu ngón tay , đó là những gì em đang có, em nghĩ nó ko giống như lớp mạ gầu như anh đã nói ở trên đâu vì ở đây nó là những viên hợp kim to được gắn trực tiếp vào thân khoan chứ chẳng cần đến lớp matrix như ở những chiếc gầu mà anh đã từng làm , theo anh những viên này có giá trị như thế nào và em nên làm gì với chúng ?
  2. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Bác vào đây mà xem,
    http://www.atifirthsterling.com/oilgas-exp-mining.asp
    trang "mining" đề rõ các dạng với thành phần hoá học khác nhau
    Em nghĩ mấy các mũi khoan của bác là dạng chứa rất ít côban, từ 6% đến 18%, còn lại là wolfram
    Họ gọi côban là "binder", nghĩa là chất dính dùng để dính các cacbua lại với nhau
    Tỷ lệ côban càng ít thì vl này càng cứng và càng lâu mòn nhưng ngược lại càng giòn và dễ vỡ ; đó là 1 sự lựa trọn mà người dùng phải cân nhắc, tuỳ theo các loại đá phại khoan cứng hay mềm, etc.
    Em nghĩ bác đừng uổng công tách các TP của chúng ra làm gì, mà hãy dùng chúng làm dao cắt /tiện là hợp nhất. Chúng rất cứng, độ cứng lên đến 80-90 HRC nên chỉ có thể dùng dao kim cương nhân tạo thì mới có thể cắt chúng thôi nhưng bác cứ thể xem có thể cắt chúng = tia lửa điện không ? Gọi là wire EDM (wire Electro Discharge Machining). Tia lửa điện xẹt ra từ dây có thể làm chảy VL này và giúp dây cắt xuyên qua đấy
    CÁc nhà máy cơ khí , nhất là các nhà máy làm khuôn cho CN đúc nhựa (bửng xe honda) v.v....hay có các loại máy EDM
    Có hai loại EDM; wire EDM hay Die Sinking EDM, bác muốn tìm hiểu thêm bác cứ vào Google đánh EDM hay electro discharge machining
    Bác mà cắt được VL này ra làm mũi cắt cho dao tiện là ngon
    Được halai1998 sửa chữa / chuyển vào 17:47 ngày 07/07/2006
  3. NgoNgocDinh

NgoNgocDinh Thành viên mới

4. Eaglet

Eaglet Thành viên mới

Chào Lion6666, mình muốn gặp bạn để bàn về vụ này. Email cho mình số điện thoại nha. boc_ung@yahoo.com