1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai biết nhiều hơn 2 ngoại ngữ thì vào đây

Chủ đề trong 'Ngôn ngữ và văn hoá các nước khác' bởi thefantasier, 29/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tranngoctuan1984

tranngoctuan1984 Thành viên quen thuộc

Các bác dùng cái này thì coi như biết được 10 thứ tiếng (bắt buộc phải biết tiếng anh từ trước): http://babel.altavista.com
    Anh, Pháp, Đức, Í, TBN, Ba Lan, Nhật, Trung, Hàn Quốc
  2. zak

zak Thành viên quen thuộc

hơ hơ....vào trễ quá...
    iem cũng thích học ngoại ngữ lắm các bác ạ...hihi....chẳng làm gì cả chỉ là do thích thôi...
    các bác cho iem biết thế nào là dùng tạm thông thạo một ngôn ngữ ạ...theo iem thì fải gồm 4 kĩ năng cũ rích : nghe-nói-đọc-viết. (đương nhiên là fải nghe-nói đối với dân bản ngữ chứ hông fải kiểu như : "sau 3 tháng bạn có thể giao tiếp tiếng Anh với người VIỆT" hihi nghe chuối nhở!
    hihì...
    Các bác biết ngôn ngữ gì thì cứ kê ra cho đúng với topic he...nhưng fải biết tương đối nha (bác nào định nghĩa giùm tương đối là sao với )
    iem thì ngoài tiếng việt có đủ 4 kĩ năng trên. thì 3 ngoại ngữ còn lại :
    1.khmer : nghe-nói-đọc...hihi viết thì chưa okie lắm (iem biết cái này từ nhỏ - khi biết tiếng Việt)
    2.chinese (hình như của iem là thuộc tiều châu) : nghe-nói...hai cái kia thì tịt (cái này cũng biết từ còn nhỏ - cùng lúc với tiếng Việt)
    3.english : ba mớ...cái nào cũng tí tí...hihi nhất là từ chuyên ngành (Y Khoa) thì càng tịt luôn....
    to fantasier : lần sau nói năng cẩn thận hơn nhé...nhưng chủ yếu là anh em đùa với nhau...bác đừng để tâm...;)
    to tamok : hình như nickname của bác trùng tên với thủ lĩnh khmer đỏ í...iem hông thích ông này lắm...
    chúc cả nhà vui vẻ!
    Được zak sửa chữa / chuyển vào 10:20 ngày 04/09/2003
  3. sweetie

sweetie Thành viên quen thuộc

Em đồng ý với bác về điều này.
    Esperanto bây giờ không thông dụng mặc dù vẫn có những buổi học (không chắc có phải miễn phí hay không) một tuần một lần ở Hà Nội (rất xin lỗi vì mình không còn nhớ chính xác địa điểm... một là ở khu Bách Khoa, hai là ở mạn Hàng Đậu).
    Có lần em đọc trên báo Lao Động thấy có nói về lớp này nên em cũng tò mò gọi điện đến hỏi nhưng thấy người trả lời là một người khá đứng tuổi và trả lời nhát gừng nên cũng không rõ là lớp này ra sao (hay có thể là free nên cụ kiêu?)... rồi lâu lâu cũng bỏ quên đi không còn quan tâm. Hơn nữa đây gần như là một ngôn ngữ "cổ" vì trên thế giới người ta chỉ dùng để nghiên cứu chứ không còn dùng để giao tiếp rộng rãi.
    Bác nói nếu nó còn dùng ở Vatican thì bây giờ em thêm hiểu biết một chút.
    Đấy là một chút ý kiến của em, có thể còn nông cạn mong được chỉ bảo thêm.
    Esperanto em thấy cũng có người Việt biết nhưng chỉ biết thế thôi chứ chẳng đem ra nói được với ai cả và trên thực tế nhiều người không biết có sự tồn tại của ngôn ngữ này (còn em thì chỉ biết là nó tồn tại còn không biết mặt chữ nó mồm ngang mũi dọc ra sao; vì chưa nhìn thấy ai viết bao giờ ... các bác đừng nói với em là nó thuộc hệ chữ Latin, cấu trúc ngữ pháp đơn giản... dễ học dễ nhớ... ).
    Bà già đau khổ ... một rổ tình yêu!
  4. tincan

tincan Thành viên mới

Thế bạn không biết rằng ở Châu Âu có tiếng Luxemburg à.
    Tôi chưa gặp được người Việt nào nói thạo tiếng Luxemburg cả
  5. aivoges

aivoges Thành viên quen thuộc

Tôi không dám bình luận gì nhiều, chỉ xin có một ý nhỏ với TheFantasier rằng: tôi không nghĩ rằng English Native Speaker họ lại có thể nói nhầm French thành France (vì cậu nói cậu nói tiếng Anh 100% như người bản xứ), một điều nữa là tên bộ phim không phải Lord of the Ring mà là: "The Lord of the Rings". Đối với một native speaker thì những điều này thành bản năng rồi, không thể nhầm lẫn được.
    Kính!
    ---------------------------------------------
    Gieo hành động, gặt một thói quen.
    Gieo thói quen, gặt một tính cách.
    Gieo tính cách, gặt một số phận.
  6. sugiaaotrang

sugiaaotrang Thành viên quen thuộc

hi !!!!!!!!! ''
    em không biết em có thể vào đây không vì em biết it lăm chi co 2 ngoại ngữ thôi đó là tiếng anh va arab . em mong mọi người giúp đỡ . cccccảm ơm . thanks, sokurang. masalam inanicok, see you again
  7. hoaiduong

hoaiduong Thành viên mới

Sweetie viết:
    Esperanto bây giờ không thông dụng mặc dù vẫn có những buổi học (không chắc có phải miễn phí hay không) một tuần một lần ở Hà Nội (rất xin lỗi vì mình không còn nhớ chính xác địa điểm... một là ở khu Bách Khoa, hai là ở mạn Hàng Đậu).
    Có lần em đọc trên báo Lao Động thấy có nói về lớp này nên em cũng tò mò gọi điện đến hỏi nhưng thấy người trả lời là một người khá đứng tuổi và trả lời nhát gừng nên cũng không rõ là lớp này ra sao (hay có thể là free nên cụ kiêu?)... rồi lâu lâu cũng bỏ quên đi không còn quan tâm. Hơn nữa đây gần như là một ngôn ngữ "cổ" vì trên thế giới người ta chỉ dùng để nghiên cứu chứ không còn dùng để giao tiếp rộng rãi.
    Bác nói nếu nó còn dùng ở Vatican thì bây giờ em thêm hiểu biết một chút.
    Đấy là một chút ý kiến của em, có thể còn nông cạn mong được chỉ bảo thêm.
    Esperanto em thấy cũng có người Việt biết nhưng chỉ biết thế thôi chứ chẳng đem ra nói được với ai cả và trên thực tế nhiều người không biết có sự tồn tại của ngôn ngữ này (còn em thì chỉ biết là nó tồn tại còn không biết mặt chữ nó mồm ngang mũi dọc ra sao; vì chưa nhìn thấy ai viết bao giờ ... các bác đừng nói với em là nó thuộc hệ chữ Latin, cấu trúc ngữ pháp đơn giản... dễ học dễ nhớ... ).
    Esperanto là ngôn ngữ được xây dựng trên cơ sở của nhiều ngôn ngữ khác nhau, chủ yếu là các ngôn ngử châu Âu và một phần lớn từ vựng được lấy từ tiếng Latin. Như vậy Esperanto và Latin là hai ngôn ngữ khác nhau!
    Cha đẻ của Esperanto là một bác sĩ người Balan tên là Dr. L. L. Zamenhof.
    Esperanto nghe khá là dễ thương, ngữ pháp đơn giản, viết thế nào đọc như thế ấy và không có ngoại lệ.
    Ví dụ: Mi estas Vietnamo, mi amas Vietnaman lingvon. (Tôi là người Việt nam, tôi yêu tiếng Việt nam).
    Tôi đang muốn học Esperanto đây. Có ai cũng quan tâm đến Esperanto không, cho tôi học hỏi cùng với.
    -----***-----
    Thuở còn thơ hay mơ thuyền viễn xứ
    Khi trưởng thành thương quá bến sông xưa
    Được hoaiduong sửa chữa / chuyển vào 16:56 ngày 02/10/2003
  8. username

username Thành viên rất tích cực

Bác hoaiduong nói đúng, tiếng esperanto không phải tiếng Latin, một cái là tử ngữ còn 1 cái là sinh ngữ ( nhân tạo ). Tiếng Esperanto dễ học, ngữ pháp đơn giản, nhưng rất tiếc ngày nay đang tàn lụi vì Esperanto không có chỗ dựa là văn hoá. Vả lại phát triển một "quốc tế ngữ" làm gì khi ngày nay tiếng Anh đang chiếm ưu thế tuyệt đối không thể phủ nhận ?
  9. sweetie

sweetie Thành viên quen thuộc

Như vậy Esperanto và Latin là hai ngôn ngữ khác nhau!

Ví dụ: Mi estas Vietnamo, mi amas Vietnaman lingvon. (Tôi là người Việt nam, tôi yêu tiếng Việt nam).
    Tôi đang muốn học Esperanto đây. Có ai cũng quan tâm đến Esperanto không, cho tôi học hỏi cùng với.
    À ra vậy. Cám ơn hoaiduong và username.
    hoaiduong quan tâm đến Esperanto như vậy không rõ có biết chỗ học E trong khu Bách Khoa ko? Nếu có thì nhân tiện cho S địa chỉ, ngày trước có hỏi khu đó rồi nhưng đã lâu rồi nên giờ không nhớ nữa.
    Bà già đau khổ ... một rổ tình yêu!
  10. mr_duy

mr_duy Thành viên quen thuộc

Hola, marika!
    Bác nào giỏi spanish thử dịch câu này fát: más pobre que las ratas!
    Más-li ovcas, vrt´ovcasem, más-li rozum, pTemyšlej