1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai biết ở đâu có file midi âm thanh nền chỉ tui với

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi trobay, 31/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trobay

trobay Thành viên mới

Ai biết ở đâu có file midi âm thanh nền chỉ tui với

Tui được nghe một vài đoạn nhạc nền midi rất hay như tiếng sóng, tiếng gió thổi, lá rơi... kiểu như trên keyboard đó.
    Ai có những file midi kiểu đó gửi cho tui với, hoặc chỉ cho tui tìm ở đâu. Cám ơn nhiều. Mà tui cũng không bít thuật ngữ tiếng Anh của nó là gì để search, ai bít chỉ luôn.
  2. FloraAtDawn

FloraAtDawn Thành viên rất tích cực

hi
    ko rõ bạn muốn hỏi cái gì, vì những âm thanh thiên nhiên thì keyboards giả được gần giống, nhưng đó đâu gọi là bản nhạc?
    còn nếu bạn muốn tìm nghe thử vài bản nhạc Midi tạo bởi keyboards thì thử vào đây download: http://www.telusplanet.net/public/sturner/midifile.htm
    có rất nhiều site cho down như thế này, vào google gõ từ khoá " keyboards + download + midi files "
    cũng vì nó chỉ là Midi files, do đó nếu bạn chạy bằng winmp hoặc window media player thì chất lượng không cao, tuy nhiên có một cách hay nhất là copy vào disk rồi nhét vào keyboards, ví dụ trang http://www.telusplanet.net/public/sturner/midifile.htm vừa rồi bạn hãy cho vào Yamaha keyboards PSR550 chẳng hạn
    chúc vui vẻ
  3. trobay

trobay Thành viên mới

mình muốn hỏi file midi âm thanh thiên nhiên được tạo ra từ sự phối trộn các nốt nhạc đó.
    Mình biết trong nhiều bản nhạc cổ điển, nhiều nhạc sĩ đã tạo ra rất nhiều âm thanh tự nhiên bằng cách phối hợp âm thanh của nhiều nhạc cụ, bằng cách đó có thể tạo ra được tiếng sóng biển, tiếng gió, tiếng xe ngựa, ... Mình muốn hỏi những file midi đó, ai biết thì chỉ cho mình nghe, cảm ơn nhiều
  4. HaiLua-Return

HaiLua-Return Thành viên rất tích cực

Nói thật nhé, thực ra cái đàn Oorgan đấy TỰ NÓ không thể nào tạo ra được những âm thanh mà bạn gọi là "thiên nhiên" đấy đâu. Cây đàn Oorgan thực chất cũng chỉ là một cái máy "kỹ thuật số" và làm vật trung gian để truyền tải những âm thanh "kỹ thuật số" đã được tạo dựng sẵn.
    Trong một số cây đàn keyboards thường có những âm thanh như: Sóng biển, chim hót, súng bắn, xe máy, trực thăng... nhưng đó không phải là những âm thanh được tạo ra bởi cách "phối hợp âm thanh của nhiều NHẠC CỤ" như bạn nghĩ đâu. Dẫu rằng những âm thanh mà các Nhạc cụ tạo nên vô cùng phong phú, nhưng để tạo được những thứ rất gần với âm thanh trong cuộc sống như vậy thì không phải dễ dàng... Mà nếu có thì các nhạc cụ Chính thống thường phải cần thêm một số Công cụ hỗ trợ. Như Jimi Hendrix đã dùng cây guitar điện hãng Fender để tạo ra âm thanh của tiếng chim hải âu, tiếng Rocket... Nhưng cụ Hendrix cũng phải nhờ đến những cục méo tiếng (mà ta thường gọi là phơ ấy!)...
    Cuối cùng... là nếu bạn muốn có những file midi ấy thì tìm và dowload trên mạng ấy... tớ thì cũng có nhiều - tớ sưu tập bằng cách lấy từ các Games hành động.. cũng có nhiều âm thanh hay lắm: tiếng sấm sét, tiếng ma kêu, tiếng gái kêu...
  5. trobay

trobay Thành viên mới

Thực sự trong nhiều bản giao hưởng, đã có nhiều nhạc sĩ chỉ sử dụng các âm thanh thực thụ của các nhạc cụ để tạo ra nhiều âm thanh tự nhiên mà. Cái này mình nghe nói nhiều rùi. Không cần đến bất cứ sự hỗ trợ của thiết bị méo tiếng nào.
    Nhưng trong một dàn giao hưởng có rất nhiều nhạc cụ, file midi phối đủ âm thanh của các nhạc cụ đó (file này chỉ có 12 chanel nên chỉ mô phỏng được 12 nhạc cụ, thế cũng đủ) là có thể tạo ra những âm thanh tự nhiên mà.
    to HaiLua-Return: tui đã tìm mà không thấy nên mới hỏi các bác, mà tui cũng không bít dùng keyword là gì để search những file kiểu đó. Bác có mấy file kiểu đó thì up lên cho tui đi. Tui cũng có một file midi có tiếng sóng biển, ai cần tui up cho.