1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai đi du lịch Trung Quốc vào Tết âm lịch không?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi cuasunglamnghe, 03/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cuasunglamnghe

cuasunglamnghe Thành viên mới

Ai đi du lịch Trung Quốc vào Tết âm lịch không?

Các bác ơi, Tết này có bác nào định đi chơi xa không? Liệu có các tour đi TQ vào Tết âm lịch không nhỉ, hay có bác nào interested thì làm một nhóm ta cùng đi nào. Tết bây giờ cũng chẳng nhất thiết phải ở nhà làm gì... Các bác thấy sao? Tôi thì chỉ thích đi TQ vì chưa đi bao giờ, nên không định đi bản Mèo ....

Life is beautiful
  2. Hoa_trang_nguyen

Hoa_trang_nguyen Thành viên quen thuộc

Tại sao lại nghĩ ra việc đi Du lich TQ vào dịp Tết âm lịch nhỉ? Tôi đã từng ở TQ vào thời gian này rồi. Thực lòng mà nói, dịp Tết âm lich này TQ không có các hoạt động vui chơi phong phú, vì dân tình họ cũng đổ xô đi Du lịch và Về quê rồi. Các khu phố Shopping cũng không vui vẻ nhộn nhịp như các dịp Lễ Tết khác. Dịch vụ hoàn toàn kém hơn. Vì thế rất ít công ty DL chọn thời gian này để tổ chức Tour sang TQ. Nếu bạn thích đi tìm lại hương vị của Pháo nổ đì đạch ngày Tết thì sang Vân Nam, thành phố Côn Minh nhé, đêm 30 pháo nổ tung trời, nổ đến nhức tai. Đã bao năm rồi không nghe tiếng pháo ngày Tết, giờ không thể quen được với âm thanh đó, cứ đì đùng lai rai cả đêm, mất ngủ và thấy rất khó chịu. Hình như ở đây họ không cần thực hiện cái Luật cấm pháo của các thành phố văn minh.
    TQ có nhiều thành phố DL thật hấp dẫn. Nhưng mà có lẽ bạn nên tìm hiểu thật kỹ xem có nên đi vào dịp này không nhé. Kẻo sang đến nơi lại muốn về nhà mà hưởng không khí Tết quê hương. Tết thì ở VN vẫn là nhất.
  3. mincon

mincon Thành viên mới

ặ, thỏưt sỏằ là tỏằ> câng 'ang có ẵ 'ỏằ muỏằ'n 'i TQ và thỏưt khó thu xỏp nghỏằ? 'ặỏằÊc dài ngày nỏu không phỏÊi là tranh thỏằĐ dỏằ 'ỏằng tiỏt kiỏằ?m chi phư. Và tỏằ> aim vào cỏÊnh quan (cỏÊ tỏằ nhiên lỏôn phỏằ' xĂ, khu shopping...) chỏằâ không care lỏm cĂc hoỏĂt 'ỏằTng vui chặĂi giỏÊi trư. Tuy nhiên, tỏằ> chặa có mỏằTt chút kinh nghiỏằ?m nào. Vỏưy bỏĂn nào có thỏằf giúp tỏằ> mỏằTt sỏằ' thỏc mỏc sau 'ặỏằÊc không:
    1/ Vỏằ>i ẵ 'ỏằi 'Âu? Nỏu vỏôn là không nên thơ tỏằ't hặĂn là nên 'i 'Âu?
    ĐỏĐu thĂng 1 tỏằ> có chuyỏn công tĂc tỏĂi Huỏ và Đà Nỏàng, trong 'ó 'Ê có khoỏÊng 1,5 ngày 'i thfm 2 nặĂi này. Liỏằ?u khu vỏằc 'ó (có thỏằf xa hặĂn là cỏÊ miỏằn trung 'i) còn có nặĂi nào nên tiỏằ?n thỏằf 'i luôn 'ặỏằÊc nỏằa không? (tỏằ> có thỏằf xin nghỏằ? thêm tỏằ'i 'a 3 ngày nỏằa) chi phư và lỏằ muỏằ'n có mỏằTt cĂi nhơn tặặĂng 'ỏằ'i chưnh xĂc vỏằ TQ hiỏằ?n nay, 'i vào thỏằi 'iỏằfm 'ó có ỏÊnh hặỏằYng 'ỏn tưnh chưnh xĂc này nhiỏằu không?
    CỏÊm ặĂn cĂc anh chỏằ< và cĂc bỏĂn rỏƠt nhiỏằu.
  4. Hoa_trang_nguyen

Hoa_trang_nguyen Thành viên quen thuộc

1/ Với ý định như trên, và quỹ thời gian là từ 6-10 ngày, xiền trong khoảng 3-4 triệu (đi tàu thôi), thì việc đi TQ vào dịp Tết âm lịch có NÊN và CÓ THỂ THỰC HIỆN ĐƯỢC không? Đi xa được tới đâu? Nếu vẫn là không nên thì tốt hơn là nên đi đâu?
    Đầu tháng 1 tớ có chuyến công tác tại Huế và Đà Nẵng, trong đó đã có khoảng 1,5 ngày đi thăm 2 nơi này. Liệu khu vực đó (có thể xa hơn là cả miền trung đi) còn có nơi nào nên tiện thể đi luôn được nữa không? (tớ có thể xin nghỉ thêm tối đa 3 ngày nữa) chi phí và lịch trình ra sao?
    2/ Bạn Hoa trang nguyen nói "dịch vụ hoàn toàn kém hơn", "không vui vẻ nhộn nhịp.." là cụ thể ra sao, nói chung có tệ lắm không? Tớ muốn có một cái nhìn tương đối chính xác về TQ hiện nay, đi vào thời điểm đó có ảnh hưởng đến tính chính xác này nhiều không?

Nếu mà bạn dự định du lich TQ với số tiền như thế, cho dù là đi Tàu Hoả, thì dường như cũng không ổn thoả cho lắm đâu. Ít nhất bạn cũng fải có bạn bè đón tại các điểm đến, thì mới tiết kiệm được, và đi lại thoải mái, nếu không fải hỏi số điện thoại của Sứ quán VN hoặc Lãnh sự quán khi có việc cần để nhờ tư vấn . Nếu bạn không biết tiếng TQ thì lại càng khó khăn hơn trong quá trình vận chuyển ở nội thành. VÌ đi xe bus và tàu điện ngầm rất kinh tế và thuận lợi.
    Một ba lô con cóc du lịch thì cũng hay đấy, mình cũng ham mê lắm. HOàn toàn có thể đi DL TQ vào dịp Tết, nhưg fải chuẩn bị thêm về chi fí vì chuyện ăn ở ko có bạn bè hỗ trợ thì không thể chu du kiểu ba lô bên TQ được đâu, dân TQ ko sành tiếng anh nên du lịch dân dã là bất khả thi.
    NGày tết ở TQ không hẳn là quá tệ như mình đã nói trước đó, nhưng tuỳ vào địa fương bạn sẽ đến. Nhất là những nơi có kỳ quan nhiều như ở Bắc Kinh, thì chuyện bạn đi du lich thời điểm đó chẳng ảnh hưởng gì cả. Vì bạn chỉ muốn đến ngắm thắng cảnh thôi, vẫn có những khách du lịch tụ tập về đó, hoàn toàn thú vị. Chỉ là nhịp độ của thành phố sẽ giảm tương đôí khi bạn ở đây vào thời điểm này.
    CÒn nhiều cái khó nói lắm, bạn fải tự thu thập thông tin qua sách báo mạng về thành fố cụ thể mà bạn muốn đến, thì mới có thể trả lời thêm cho bạn được. Nếu hỏi TQ chung chung, thì vô cùng rộng.