1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai đi học hoặc đi làm ở Ý năm nay vào bàn luận và điểm danh nào

Chủ đề trong 'Italy' bởi jesuisbanal, 21/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cherishnguyen

cherishnguyen Thành viên mới

Hi cả nhà,
    Em dc admission vào ngành MIM, Trento. Hiện giờ đang lo thủ tục DoV, nhờ cả nhà hướng dẫn em 1 số câu hỏi sau:

1. Copy bảng điểm/bằng ĐH ra, đem bản copy đi công chứng ở PHƯỜNG.
    2. Đem bản công chứng ở PHƯỜNG đi xin dấu M5.
    => câu hỏi 1: em ở HCM, có thể đem lên Bộ ngoại giao xin dấu M5 dc không?

=> câu hỏi 2: dấu M5 đóng vào bảng gốc hay bản copy có công chứng?

3. Liên lạc người DSQ để dịch sang tiếng Ý
    => câu hỏi 3: người dịch sẽ giữ bản gốc hay copy ?
    4. Nộp bảng diểm/bằng (gốc & copy công chứng) và theo lich hẹn đến lấy DoV.

Cam on ca nha, neu co ban nao cung hoc MIM nam 2012, cho minh xin nick de tien trao doi, giup do nhau nhe.
  2. lafayette

lafayette Thành viên mới

Bạn nào làm xong DoV chưa?Cả tuần rồi vẫn chưa lấy được, sáng nay gọi điện hỏi thì được chị Hoa cho biết là chưa được do bác Đại sứ đi vắng chưa ký được, khi nào có sẽ gọi điện thông báo.Chả biết bao h bác í về nhỉ? Giấy hẹn cũng chả có , hic :(
  3. cherishnguyen

Ban nộp từ hôm nao để xin DoV vậy? Mình đang bắt đầu làm, thì bị rắc rối phần "chứng nhận gia đình không có thu nhập cao" ở công an. Họ nói chưa làm cái này bao giờ, và không chịu chứng nhận 1 tờ giấy mà vừa có thành phần gdinh va mức thu nhập (dù đã có chứng nhận thu nhập của cty).
  4. lafayette

lafayette Thành viên mới

DoV không liên quan tới chứng nhận của phường bạn nhé - cái bạn đang xin phường chỉ để làm giấy tờ tài chính thôi. Cái này bạn ra phường, xin cái dấu chứng nhận hộ khẩu thường trú là ok, không cần chứng nhận tất cả những gì bạn khai là đúng. Chỉ cần dấu đó là đem dịch được rồi.

DoV mình nộp từ sáng t3 tuần trước, chiều nay chị Hoa mới gọi nhắn là sáng mai lên lấy được rồi.

5. cherishnguyen

Bạn giải thích cho mình thêm cho mình với, mình đang bị lẫn lộn các thông tin:

1. Bảng điểm và bằng ĐH:
    1.1 công chứng ở phường.
    1.2 xin dấu M5
    1.3 đem dịch sang tieng Ý và công chứng
    1.4 làm DoV

2. Mình đang cần 1 loại giấy tờ để chứng minh “DO NOT BELONG TO A FAMILY NOTORIOUSLY OF A HIGH INCOME AND
    HIGH SOCIAL LEVEL”. THE DOCUMENT SHOULD BE ISSUED by THE ITALIAN EMBASSY IN THE COUNTRY OF ORIGIN. THE
    DOCUMENT CAN BE ISSUED BY OTHER ITALIAN INSTITUTIONS QUALIFIED FOR THE PRESENTATION.

=> Mình tự tạo 1 form là:
    1. Thành phần gia đinh
    2. Thu Nhập Hằng Tháng
    3. PHẦN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Nên mình đang hiểu là "văn bản xác nhận thu nhập và thành phần gia đình như trên" cần fai làm giống các bước 1.1 đến 1.4 ở mục 1 luôn thì mới đúng theo y/c "cấp phát bởi ĐSQ Ý". Bạn của mình cũng tư vấn như vậy, không biết mình đang hiểu nhâm không? Bạn xác nhận giúp nhe. Cám ơn bạn nhiều.
  6. lafayette

lafayette Thành viên mới

- Bước 1 của bạn là chuẩn rồi, cứ theo thế mà làm thôi.
    - Bước 2 thì ngắn hơn: bạn chỉ cần xin xác nhận của phường xong, đem dịch tiếng Ý rồi lên phòng Lãnh sự xin dấu công chứng dịch là xong (không phải xin dấu M5 gì nhé, vì có xin cũng chả được đâu ;) ).

7. cherishnguyen

Cám ơn bạn nhiều nhe. Mình vẫn còn một thắc mắc nhỏ.
    Bạn ơi, theo như mình hiểu dấu M5 xác nhân tính hợp pháp do nhà nước VN công nhận. Nếu hồ sơ mình ở mục 2, không xin dược dấu M5, liệu dịch ra tiếng Ý rồi, LSQ Ý có chịu công chứng không bạn?
  8. lafayette

lafayette Thành viên mới

Mục 2 của mình ko có dấu M5 nhưng đã có dấu của LSQ rồi ;). Theo mình đọc phần trao đổi của các bạn năm ngoái thì cũng ko ai xin được M5 cho cái này đâu. Bạn có thể đọc lại những trang trước của diễn đàn :)
  9. cherishnguyen

Cám ơn bạn nhiều nhe. Mình rõ rồi, giờ thì ngồi chờ hồ sơ ở công an dược ký là mình đi làm.
  10. cherishnguyen

Hi cả nhà,

Cho em hỏi có anh chị nào xin dấu M5 ở Sở Ngoại Vụ TPHCM dược không? Em hỏi bên LSQ Y ở HCM thì duoc biết là Sở Ngoại Vụ chỉ cấp M3, không cấp M5. Gọi diện cho Sở Ngoại Vụ thì không gặp đươc nvien, vi đang đi vắng. Có anh chị nào ở HCM làm cái này không chỉ cho em:

1. Sở Ngoại Vụ có cấp M5 được khog?

2. Nếu cấp M3, như vậy mang ra HNoi xin DoV có duoc không?

Cám ơn cả nhà.