1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai đi học hoặc đi làm ở Ý năm nay vào bàn luận và điểm danh nào

Chủ đề trong 'Italy' bởi jesuisbanal, 21/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ruakiu

ruakiu Thành viên mới

Vâng ạ, em cảm ơn ạ !! Hic, e lại lội từ dưới lội lên nên đọc những gì các anh chị/các bạn nói em không hiểu gì hết :(
    Em học khóa International Bzn & Eco ở Pavia ạ. Nhưng có vẻ như làm DoV phải có bằng và bảng điểm gốc nhưng hiện tại trường em chưa có, em vừa mới làm xong khóa luận thôi ạ. Mọi năm thì tháng 7 trường em mới cấp bằng tạm thời, tháng 10 mới trao bằng chính thức nhưng khóa học lại bắt đầu từ tháng 9 rồi ạ. Huhu.
  2. lafayette

lafayette Thành viên mới

Bằng không lo đâu em ạ. Trong email Reminder về việc làm Pre-enrolment của trường chị cũng nói rõ là:

"In case you don’t have the original of your degree yet, you can submit a certificate attesting that you are attending the last year and will graduate in the next few months (within July 31st)
    Chắc trường em cũng thế thôi :).

3. ruakiu

ruakiu Thành viên mới

Huhu, chị ơi, hôm nay em đến đại sự quán, người ta chỉ sang phòng Văn hóa. Về giấy tờ thì em thấy không giống với giấy tờ được đưa trên web, có thể đây là thủ tục pre-enrolment (còn ở page 2 là visa @@)

1. Photocopy of passport (cái này thì đơn giản ạ :D)
    2. Two photos one of which certificated (by consular office) Có vẻ như là em phải nộp 2 ảnh, 1 ảnh sẽ được xác nhận bởi consular office (cái này thì em cũng ko lo lắm, mai sang hỏi lại cho rõ là được)
    3. Form A (with signature to put in front of consular officer): Form A hôm nay em được phòng văn hóa đưa mẫu về điền rồi
    4. Degree translated into Italian by an authorized translator and translation legalized by consular office: Cái này chính là cái em lo nhất. Vì deadline cho tất cả các thể loại giấy tờ trên là 29/6. Mà trường em thì hàng năm phát bằng tạm thời vào đầu tháng 7, điểm khóa luận hiện giờ em cũng chưa có mặc dù đã nộp từ đầu tháng 5, bọn em không phải bảo vệ, chỉ có điểm là hoàn thành. Cái degree này e có hỏi thì chú ở phòng Văn hóa bảo là bằng tạm thời cũng đc, chờ lúc nào có bằng chính thức thì làm DOV.

5. Form DOV, to ask for Declaration of Value (cái này thì phải hỏi lại trường bên ấy xem có chấp nhận cho mình nộp sau được không. Nhưng như chị nói thì e nghĩ cũng thấy ổn, có thể em sẽ sang trước và nhờ ở nhà làm DOV)

Huhu, nhưng khúc mắc của em chỉ là cái mục thứ 4. Em ko có thậm chí cả bằng tạm thời để dịch thuật công chứng :((

Em muốn hỏi các anh chị là làm thế nào để Đại sứ quán gia hạn cái deadline cho mình ạ? Ví dụ như em nói với trường bên kia và trường bên kia đồng ý cho em gia hạn thì Đại sứ quán có chấp nhận không ạ? Huhu
  4. lafayette

lafayette Thành viên mới

Chị được biết là có bạn vì chưa có bằng nên đã xin làm Pre-enrolment trước, DoV làm sau. Theo Trento thông tin thì thời gian làm Study Document là May - Aug, nếu các trường là như nhau thì em còn thời gian đến tháng 8 để làm DoV. Em chuẩn bị sẵn giấy tờ và mang sang hỏi phòng Văn hóa xem có làm Pre-enrolment trước DoV được không.

5. ruakiu

ruakiu Thành viên mới

Vâng đúng rồi chị ạ. Em được làm pre-enrolment trước ạ. Nhưng deadline là 29/6 :(( Em ko biết là có cách nào xin ĐSQ gia hạn cái deadline này cho mình được không? Các anh chị và các bạn cũng có deadline là 29/6 ạ?

Còn DOV thì chú ở đấy bảo là as soon as possible. Ngay khi nhận đc bằng gốc p làm DOV ngay, mà DOV cũng p tùy thuộc vào trường bên kia xem nó bắt mình nộp hạn cuối là hôm nào :((

Nhưng trong thủ tục pre-enrolment thì có cái degree. Đầu tháng 7 e mới được cấp bằng tạm thời. Degree em có thấy bảng điểm được không ạ :(( Và cái đơn form A em đang đọc nhưng có mấy chỗ không hiểu lắm :( Chắc tại đầu đang có đạn, ong ong vì chuyện bằng cấp. Nếu hết ngày hôm nay mà em ko hiểu cái đấy thì các anh chị với các bạn giúp em với :(( Òa òa
  6. ruakiu

ruakiu Thành viên mới

Huhu, không bõ công em lội page. Các anh chị ơi, em cũng đang vướng cái form A này, may quá đọc được cái này. E cũng đi học master, nghĩa là chỉ cần điền 2 chỗ màu xanh, những chỗ còn lại gạch là gạch chéo cả đoạn đi ạ? Dòng final mark không cần điền ạ? :((

Với cả, nó bảo là qualification in the original language nghĩa là mình ghi bằng tiếng Việt: Bằng tốt nghiệp Đại học ạ? :((

Ở dòng đầu của form có ghi là ghi official name of the University, em sẽ nhập học the University of Pavia nhưng trường đấy có tên tiếng Ý nữa, có anh chị nào biết mình phải ghi tên tiếng Ý hay tiếng anh của nó không ạ? Giúp em với ạ @@
  7. Kiez

Kiez Thành viên mới

Minh duoc Admission cua Bocconi University - Master in International Management 2012

Chuong trinh co ranking kha cao tren FT.. nhung chua biet thuc su the nao

Minh dang can nhac co nen theo hoc ko nen muon hoi them cac ban ve truong va kinh nghiem hoc tap tai Y.

Manaythanks ca nha nhieu
  8. ThiMay

ThiMay Thành viên mới

Trả lời rùa này:
    i) Cái form A đó mình ko gạch, cứ để vậy thôi. Các bạn làm cùng mình cũng ko thấy ai gạch.
    ii) Final mark: mình ghi điểm tổng kết ĐH nhưng rùa chưa có điểm thì thôi, hoặc điền N/A hoặc lên hỏi ông Tidona cho chắc.
    iii) Qualification....: mình ghi Bachelor vì bằng trường mình cấp bằng t.anh, nhưng có bạn trường Mở & trường khác cũng ghi t/anh.
    iv) Đang điền bằng tiếng Anh thì ghi tên trường tiếng anh, còn rùa điền = tiếng Ý thì ghi t/Ý. [:D]

v) Pre-enrol khi chưa có bằng:

- Vì rùa chưa có bảng điểm chính thức nên sẽ phải xin 2 giấy:
    + Bảng điểm tạm thời.
    + Chứng nhận là đã hoàn thành chương trình và tốt nghiệp vào tháng abc, nhận bằng vào xyz
    + Nếu dấu đóng trên 2 tờ giấy trên là của khoa (hay viện...) thì phải có thêm 1 tờ nữa là giấy giới thiệu con dấu (cục LS yêu cầu).

- Hỏi lại trường xem lấy bằng vào tháng 10 thì có được ko chứ nhỉ?
    Hỏi Phòng VH là có làm hộ DoV được ko. (Cái này mình ko biết nên nghĩ là cứ hỏi cho chắc).

- Rùa hỏi bạn @minh_pdp xem bạn ấy xử lý cái bảng điểm tạm thời như nào nhé. Minh cũng giống bạn: mới nộp khóa luận, chưa có bảng điểm chính thức.
    Làm nhanh thì vẫn kịp 29/6.

Gluck nhé. @}
  9. ruakiu

ruakiu Thành viên mới

Mình cảm ơn bạn nhé !!! Mình hỏi bên ĐSQ rồi, DOV có thể làm hộ được và trường bên kia đồng ý cho mình nộp DOV sau ^^ Mỗi chuyện pre-enrol với mấy cái giấy chứng nhận tốt nghiệp linh tinh là vẫn đang vướng ở bên trường thôi ý. Huhu :((
  10. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Em liên lạc với người chị gửi email cho em trong PM nhé.

Bocconi là trường kinh tế số 1 của Ý, khá có tiếng trên thế giới.

PS: Lần sau bạn nhớ viết tiếng Việt có dấu nhé.