1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai đi học hoặc đi làm ở Ý năm nay vào bàn luận và điểm danh nào

Chủ đề trong 'Italy' bởi jesuisbanal, 21/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. skywanderer

skywanderer Thành viên mới

Mọi người ơi, trong cái tờ hướng dẫn xin visa, mục 5 có yêu cầu cái phần chỗ ở ấy ạ. Mọi người đã ai làm cái đó chưa ạ? Tại vì mình ở ngoài, nên hơi khó xin cái đó, hix.
  2. skywanderer

Huhu, ko ai bít vụ này giúp mình à +___+
  3. lemonjuice

lemonjuice Thành viên mới

4. skywanderer

Cả nhà năm nay có ai đi Rome 2( Tor vergata) hay có thông tin về Laziodizu Scholarship không ạ?
    Em mún hỏi mấy thông tin về vụ chứng minh thu nhập cho trường ạ.
  5. tsuanh

tsuanh Thành viên mới

Em chào các anh chị và các bạn ^^,

Em tên là Ngọc Anh, em đang chuẩn bị apply chương trình học bổng Master in Cooperation and Development của IUSS. Đây là chương trình đầu tiên em làm nên dù đọc khá khá thông tin mà em vẫn còn gà và mù mờ quá, nên rất mong sự giúp đỡ của các anh chị ạ ^^.
    Anh chị cho em hỏi một vài điều được không ạ?
    Chương trình yêu cầu apply online và hồ sơ bao gồm:
    - Motivation letter (1)
    - CV (2)
    - Reference letters (3)
    - English certificate (4)
    - Academic transcrip (5)
    - A copy of ID (6)
    - A copy of family income statement (7)

Em muốn hỏi là với những giấy tờ (1) đến (4) vì đã bằng tiếng Anh sẵn rồi nên mình chỉ cần scan (không cần công chứng) và gửi thôi đúng không ạ?
    Với mục (5), (6) thì phải đi công chứng dịch thuật, bằng tiếng Anh cũng được đúng không ạ?
    Về mục (7) em băn khoăn nhất, em cũng lội page và đọc thông tin từ các anh chị rồi nhưng vẫn muốn hỏi lại một chút là về mẫu biểu (gồm Thành phần gia đình, thu nhập...) vẫn như vậy ạ? Mục tài sản gửi ngân hàng là mình phải liệt kê các khoản tiền gửi tại NH ạ? Phần BDS thì liệt kê nhà mình đang ở, có cần đánh giá giá trị của nó không ạ? Em có được làm bản song ngữ rồi scan gửi trường luôn hay là phải làm bản tiếng Việt rồi đi công chứng dịch thuật lại ạ?

Em mới làm nên chắc hỏi nhiều câu hỏi hơi ngơ ngơ nên mong anh chị thông cảm ạ :).
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị và các bạn.
    Em cảm ơn nhiều.
  6. delphic

delphic Thành viên mới

Em chào mọi người, em là thành viên mới. Em đang chuẩn bị làm pre-enrollment cho khóa Master của University of Rome Tor Vergata. Khổ cái là em ở TP.HCM, bây giờ không làm pre-enrollment thông qua 1 cơ quan ở TP.HCM nữa rồi ạ. Sáng em gọi thì 1 chị người Ý bên phòng đăng ký pre-enrol. của ĐSQ Ý hỏi em tùm lum hết @.@ em nghĩ thủ tục pre-enrol. này bên họ phải làm nhiều và quen rồi chứ sao chị này có vẻ không rành lắm. Em mới gọi lại cơ quan lúc trước làm pre-enrol ở TP.HCM thì được biết chị bên phòng đăng ký pre-enrol mới làm được mấy tháng, chưa có rành lắm đâu :((((( số em xui quá chừng luôn. Em đã đọc nhiều bài post hướng dẫn về pre-enrol trên diễn đàn rồi mà vẫn còn mù mờ lắm. Em muốn hỏi các anh chị là em phải tự ra Hà Nội nộp hồ sơ hay có thể gửi qua bưu điện hay nhờ người quen nộp được không ạ? em cám ơn nhiều.
  7. gaubeodethuong

gaubeodethuong Thành viên mới

Hi cả nhà, em đang xin học bổng SAT nhưng trong đó có yêu cầu thư mời từ phía giảng viên của Đại học Trento. Không biết có anh chị nào đã từng học ở trường này rồi, em rất mong các anh chị có thể hỗ trợ em được không a?
  8. Anh Nguyeb

Anh Nguyeb Thành viên mới

Chào các anh/chị/bạn,

Em là sinh viên học tại Mĩ, dự định sẽ đi exchange học 1 học kì tại Florence University of the Arts tháng 9 tới (2014). Em đang tìm hiểu chỗ ở và các dịch vụ điện thoại có data (tại em bị mù đường nên rủi có gì còn lấy 3G ra xài...). Em không rành tiếng Ý nên toàn search bằng tiếng Anh, thấy giá nhà có vẻ mắc, ~4000 euros cho 4 tháng :"< Bét lắm chắc em sẽ xài dịch vụ KTX của trường (cũng không rẻ hơn là bao)

Không biết các anh chị đi trước có kinh nghiệm gì không chỉ em với nha.
    Email của em là: mstruonganh@gmail.com

Em cảm ơn nhiều ạh!

- Trường Anh
  9. namphuong1104

namphuong1104 Thành viên mới

Chào bạn!
    Năm nay minh apply vào Trento khoa MAIN, hiện đang làm đến công đoạn thủ tục chứng minh tài chính để xin hb Opera. Bạn cho mình hỏi giấy tờ về family income và property possesion ngày trước bạn làm theo form mẫu gì ko? Và bạn xin xác nhận ở đâu? Mình nghe nói nếu mang ra phường thì họ chỉ xác nhận là đang sống tại địa chỉ này thôi, chứ ko xác nhận thông tin kiểu như thu nhập của gia đình hay diện tích nhà ở :(
    Theo như guide từ trường thì tất cả các giấy tờ này đều phải có xác nhận của ĐSQ Ý, mà ko có dấu của phường -> ko xác nhận đc tại lãnh sự -> ko có Opera..
    Ngày trước bạn process phần chứng minh tài chính này như thế nào? Chỉ mình với nhé.
    Cám ơn bạn nhiều!
  10. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Mọi người ơi cho mình hỏi với. Làm DoV là Đại Sứ Quán gọi điện đến trường mình xác nhận xem bằng cấp và bảng điểm của mình thế nào ạ? Hay DoV nghĩa là đánh giá trường mình có đạt chuẩn hay không? Bạn nào có tờ DoV rồi mình xem với được không ạ? Mình cám ơn rất nhiều.