1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai đi ITALIA vào tháng 9/2010 cùng trao đổi nào

Chủ đề trong 'Italy' bởi dungcoph, 16/06/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. blackrose59

blackrose59 Thành viên mới

Em cảm ơn chị Rome đã xoá 2 bài click nhầm của em. Tệ thật ạ.
    @Lavendermil: Khoá học của em bắt đầu ngày 20.9 chị ạ. Em học Master về Bussiness ạ. Ban đầu đọc hướng dẫn trên diễn đàn của chị Rome về việc book vé đi Trento thế nào cho tiện thì em cũng chọn bay sang Milan. Nhưng khốn cùng quá, các hãng vé em check và nhờ check không còn giá Eco. Em đã chuyển lộ trình bay tới tận Rome rùi ạ. Em sẽ đến Fiumicio vào sang ngày 8.9 và dự định book vé tàu đi Trento ạ. Chị có thể chỉ cho em book như thế nào và có cần book sớm để được enjoy giá rẻ hok hả chị? Giúp em với nha.
    Nếu chị Lavender có thể xin địa chỉ contact của các anh chị đang học o Trento cho em thì tốt quá. Em rất muốn các anh chị chỉ giúp về chuyện ăn ở, đi lại rùi nhìu và rất nhìu thứ khác nữa.
    Em chân thành cảm ơn sự chia sẻ chân thành và rất nhiệt tình của các anh chị vì nhờ đó em đã có thể apply thành công khoá học này ạ. Thank you for ALL. Hẹn gặp các anh chị ở Italy nha : )
  2. blackrose59

Hihi, em mừng qúa cơ. Vừa mới bít chị Lavender hiện đang học năm thứ 2 ở Trento nè. Năm ngoái chị cũng đi TG phải hok chị? Nhưng sao vé của em nó chỉ ghi có 20kg thui à? Chị bạn em đi UK nói là nếu là Student thì có thể xin lên 30kg phải hok hả chị. Chứ 20kg thì em nghĩ chắc em sẽ khóc rưng rức để sắm đồ quá chị ơi. : (
    Em chờ tin vui từ xác nhận của chị L ạ : )
  3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Từ sân bay Fiumicino em di chuyển sang nhà ga Fiumicino ngay cạnh đó, mua vé tàu tốc hành Leonardo Express giá 14 - 15 EUR về nhà ga trung tâm của Rome là Termini. Cứ 30 phút có 1 chuyến vào các phút 5 và 35. Ví dụ từ 8 đến 9 giờ sẽ có 2 chuyến vào 8 giờ 5 phút và 8 giờ 35 phút. Phải dập vé trước khi lên tàu. Dập vé thế nào nếu kô nhìn ra thì hỏi người ta. Độ dài của chuyến đi là 30 phút.
    Từ ga Termini bắt tàu đi Trento.
    Bảng tra giờ tàu và giá tiền em có thể xem ở đây:
    http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=ad1ce14114bc9110VgnVCM10000080a3e90aRCRD
  4. allroadsleadtoRome

Mình nghe nói nếu mua vé tàu EuroStar và AV thì book trước đc giảm 15% và 30%. Đây là 2 loại tàu chạy nhanh. Nhưng mình chưa đi bao giờ, chỉ nghe nói thế thôi.
    Tàu loại IC (InterCity) và R (Regional) kô có giảm giá (thì phải).
    Hình như Thai Airways xuống Fiumicino tầm 7 giờ sáng. Thời gian làm thủ tục và lấy hành lý em kô control đc nên phải chú ý khi book vé tàu từ Rome đi Trento kẻo kô kịp di chuyển từ Fiumicino về Termini. Mua vé giảm giá 15% và 30% như trên là non-refundable và non-changeable đấy.
    PS: Chị có gửi trong PM contact của mấy bạn đang ở Trento.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 02:47 ngày 16/08/2010
  5. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Hi em,
    Năm ngoái chị đi ThaiAirway và được mang 30kg Visa student nhưng năm nay họ thay đổi ko có vé cho student nữa nên chỉ được mang 20kg (thấy các bạn định bay sang Milan bằng Thaiairway) 20 kg thì rất ít vì chị thấy nhiều đồ cần mang lắm :) chị nghĩ em nên đổi sang đi SingAirway giá chắc đắt hơn chút thôi nhưng được mang nhiều cân, nếu em đi từ Rome sẽ rất vất vả vì đường dài lần đầu đi ở Ý (chị ko rõ em đã đi tàu ở châu Âu bao giờ chưa nhưng nếu đi lần đầu mà đi một mình suggest em nên đi một hang nào khác đến Milan thì tiện hơn :) vì an toàn thôi em ạ). Chị có biết email của một bạn hỏi chị về học ở Trento cũng Business ko biết có phải em ko :D (bạn này năm trước học ở Thụy Điển) chắc cũng sang cùng đợt với em.
    Về ở thì chị ở KTX khá ổn, Welcome Office lo hết cho mình rồi không lo đâu còn nếu ở thuê ngoài thì chị không có kinh nghiệm gì cả. Mà sao 20/09 mới học mà em qua sớm vậy :D. Mà vé tàu ở trang trenitalia hình như không book online được toàn đến mua ở quầy hoặc cây bán vé tự động nên anyway nếu ko còn cách nào khác em có thể bay đến Rome rồi nhờ chị Rome về vụ vé tàu đến Trento, cũng đơn giản thôi chị thấy nó chỉ chuyển tàu 1 lần ở Verona thôi :). Chị post mail địa chỉ của anh chi hội trưởng ở Trento em có thể viết mail hỏi anh ý giúp đỡ :) vì chị 23/9 mới quay lại Trento nên chắc ko thể giúp em được em nhờ mọi người ở Trento giúp vậy nhé :)
  6. blackrose59

@Chi Rome: Chi Rome ơi, theo lịch bay của em thì 6h50 sáng em sẽ đến Fiumicio chị ạ. Chị recommend giúp em xem liệu em nên đi chuyến mấy giờ từ Rome về Trento để tầm 6h sáng ngày 9.9 có thể có mặt tại Trento ạ? Em muốn tiết kiệm 1 đêm ở Hostel. Em ngủ trên tàu thôi cũng được ạ : (
    Em ở VN bi gio thì có thể book trước vé tàu Eurostar or AV dc hok chị?
  7. blackrose59

[/quote]
    Hi em,
    Năm ngoái chị đi ThaiAirway và được mang 30kg Visa student nhưng năm nay họ thay đổi ko có vé cho student nữa nên chỉ được mang 20kg (thấy các bạn định bay sang Milan bằng Thaiairway) 20 kg thì rất ít vì chị thấy nhiều đồ cần mang lắm :) chị nghĩ em nên đổi sang đi SingAirway giá chắc đắt hơn chút thôi nhưng được mang nhiều cân, nếu em đi từ Rome sẽ rất vất vả vì đường dài lần đầu đi ở Ý (chị ko rõ em đã đi tàu ở châu Âu bao giờ chưa nhưng nếu đi lần đầu mà đi một mình suggest em nên đi một hang nào khác đến Milan thì tiện hơn :) vì an toàn thôi em ạ). Chị có biết email của một bạn hỏi chị về học ở Trento cũng Business ko biết có phải em ko :D (bạn này năm trước học ở Thụy Điển) chắc cũng sang cùng đợt với em.
    Về ở thì chị ở KTX khá ổn, Welcome Office lo hết cho mình rồi không lo đâu còn nếu ở thuê ngoài thì chị không có kinh nghiệm gì cả. Mà sao 20/09 mới học mà em qua sớm vậy :D. Mà vé tàu ở trang trenitalia hình như không book online được toàn đến mua ở quầy hoặc cây bán vé tự động nên anyway nếu ko còn cách nào khác em có thể bay đến Rome rồi nhờ chị Rome về vụ vé tàu đến Trento, cũng đơn giản thôi chị thấy nó chỉ chuyển tàu 1 lần ở Verona thôi :). Chị post mail địa chỉ của anh chi hội trưởng ở Trento em có thể viết mail hỏi anh ý giúp đỡ :) vì chị 23/9 mới quay lại Trento nên chắc ko thể giúp em được em nhờ mọi người ở Trento giúp vậy nhé :)
    [/quote]
    Chị ơi thật buồn cho em vì hôm em check giá của Singairline mắc quá. Có một tin vui từ Đại lý em đặt ạ. Sáng nay em contact và họ đã hỏi giùm em rồi. Visa for study thì được mang 30kg. Hihi. Hành lý sách tay em cũng có thể mang lố 1 chút miễn là đồ của em phải được gói gém gọn gàng chị ạ.
    Đây là lần đầu tiên em có dịp sang Châu Âu chị ơi nên rõ ràng bi giờ em đang là con gà chính hiệu đấy ạ. Em rất băn khoăn liệu có chuyến tàu nào đủ dài từ Rome về Trento để em có thể ngủ ở đó. Chậm mà rẻ với em là lựa chon số 1 ạ. Em mới thử search của Eurostar và AV...huhu, đắt quá cơ chị ơi.
    Còn về vụ vé đi Milan thì giờ noway chị ạ. Giá quá đắt mà em đã lỡ xuất vé đi Rome rùi. Hic. Đúng là vụ hành lý sẽ hành hạ em, nhưng em hy vọng nếu theo hướng dẫn mọi chuyện sẽ ổn ạ.
    Welcome Office suggest bọn em đến trường trước 10Sep để có thẻ tham gia các hoạt động welcome và tutorials. Em cũng đã gửi request để ở KTX và đã được xác nhận rùi ạ. Hy vọng được ở cùng dãy nhà với chị ạ. Thưc tế là khoá học em chỉ ở Trento 6mths thui. Sau đó tụi em lại move đến Pháp. Em cũng đang định nhờ chị Rome về vụ vé tàu đến Trento chị ạ. Chị cho em email của anh chi hội trưởng với hen, có gì em nhờ anh support thêm ạ. Cảm ơn chị rất nhiều.
  8. allroadsleadtoRome

Mình chưa thử lần nào nhưng các bạn mình mình thấy vẫn mua vé online rồi đến ga lấy vé từ máy tự động.
    Cái này chị chịu em ạ.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 05:06 ngày 18/08/2010
  9. allroadsleadtoRome

Cái này chị kô rõ vì thấy trên các mạng nói trenitalia khá kén thẻ mua trực tuyến.
    Nếu là chị, đi máy bay sang châu Âu lần đầu + đi tàu một chuyến dài ở Ý lần đầu + nhiều đồ đạc hành lý + phải tìm về chỗ trọ lần đầu thì chị sẽ kô dám ưu tiên chậm và rẻ đâu. Thê la đồ đạc từ chặng nọ sang chặng kia rồi mới biết :(.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 05:34 ngày 18/08/2010
  10. blackrose59

Hihi, cảm ơn chị Rome và chị Lavender nhìu. Em đã contact được với các chị ở Trento và đã được hướng dẫn về đi lại cho tiện ạ.
    @Chị Rome: Em có thể gặp chị ở Rome ko nhỉ??? : )