1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai đúng - ai sai ?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi khongquen25, 29/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khongquen25

khongquen25 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ai đúng - ai sai ?

Tôi may mắn có những người bạn gái xinh đẹp, giỏi giang và tôi luôn yêu quý và khâm phục họ. Nhưng có vấn đề tôi suy nghĩ đã lâu nhưng vẫn chưa tìm ra lời giải đáp thoả đáng, tôi muốn chia xẻ cùng các bạn để hiểu xem đâu là việc nên làm.

A và H là 2 cô bạn gái của tôi, họ đều rất thông minh, sắc sảo và có thể nói có trình độ văn hoá cao. A cũng như H đều có nhiều bằng cấp trong cũng như ngoài nước nên họ dễ dàng có được việc làm tốt và được mọi người tin yêu nể phục. Chuyện sẽ chẳng có gì đáng nói nếu họ luôn thành công trong mọi lĩnh vực nhưng cuộc sống không bao giờ đơn thế giản. Chân thành, khéo léo và rất giỏi tâm lý đàn ông là đặc điểm nổi bật của họ nhưng giữa họ chỉ khác nhau việc kiểm soát tình cảm của mình. Sự khác biệt này đã mang họ tới những niềm vui nỗi buồn khác nhau.

Xinh đẹp, khéo léo, nhiều nữ tính nên cả H Và A đều có rất nhiều người đàn ông theo đuổi. Là bạn thân nhưng tôi nhiều khi vẫn phải bất ngờ về cách ăn nói dễ thương và nũng nịu của họ. Thực sự trước họ rất khó để không xao lòng. Tôi cũng biết phụ nữ luôn muốn nghe những khen dịu dàng, chân thành A và H cũng không phải là ngoại lệ. Rồi A và H cũng tìm được người đàn ông để tin yêu.

Là người bạn khác giới nhưng họ luôn tin tôi, luôn trao đổi với tôi nhưng điều khó nói. A và H vẫn luôn nhận được những email tỏ tình, những bông hồng trong những ngày lễ và họ luôn hỏi tôi nên phải thế nào.

Với cả 2 tôi luôn khuyên rằng, nếu không quá tham vọng thành đạt trong công việc thì mục đích lớn nhất của người phụ nữ là gia đình. Nếu yêu hãy sống hết mình vì tình yêu và dành cho người mình yêu tất cả. Có thể mất lòng với những người đàn ông khác nhưng cố đừng mất lòng với người yêu, hãy cố gắng để anh ấy luôn tin rằng mình luôn là duy nhất. Tình yêu là sự ích kỷ, nó không chịu chia sẻ cho ai. Bạn chia cho mọi người tình cảm là bạn lấy đi của anh ấy nềm tin, bạn làm cho nhiều người đàn ông khó chịu nhưng bạn lại đang làm cho anh ấy hài lòng. Điều quan trọng là bạn chọn ai và hiểu sẽ sống với ai!

A nghe tôi nói vậy phì cười hỏi: thế bạn không sợ tôi cũng áp dụng luôn với bạn sao? Tôi nói : Nếu tôi ích kỷ và không chân thành mong bạn có được hp tôi sẽ không nói lời này. Tôi sẽ buồn ít mà vui nhiều nếu bạn dành cho tôi thời gian ít hơn, dành cho người yêu bạn nhiều hơn đấy. Khi bạn đã yêu, tôi không muốn có sự hiểu lầm giữa bạn và anh ấy vì tôi. Những buổi thứ 7 thế này bạn nên dành thời gian cho anh ấy chứ không nên bên 1 người bạn như tôi thế này. Không phải là tôi không vui khi ở bên bạn mà tôi nghĩ đó là tốt hơn cho bạn và anh ấy.

Tôi biết không phải do lời khuyên của tôi nhưng A đã thay đổi. Vốn là người ham vui, sôi nổi nhưng giờ đây A ít đi chơi hơn, dành thời gian bên người yêu nhiều hơn, thậm trí làm mất lòng 1 vài người đàn ông vẫn luôn bên A thời gian trước đây.

Còn H, khi nghe tôi nói vậy lại cho rằng: PN như đoá hoa ngát hương, hãy để nó tự nhiên lan toả. Chỉ cần cảm thấy mình sống đẹp và chân thành là được. Không cần như hoa hướng dương chỉ luôn hướng về phía mặt trời. H luôn muốn tất cả hài lòng về mình nên hầu hết trong các trường hợp H luôn cố gắng để mọi người vui vẻ. Với sự khéo léo của mình H luôn làm cho mọi người đàn ông tiếp xúc có cảm giác được đề cao, được thể hiện cái tôi của mình... Bởi thế ai cũng có cảm giác mình thực sự được H yêu !

Thời gian trôi qua, trong khi giờ A hạnh phúc bên người chồng và công việc vẫn luôn tiến triển thì H lại lận đận hơn. H chưa tìm được bến đỗ cho mình nên công việc vì thế cũng không được như ý. Sự thất vọng trong tình cảm khiến H nhiều lúc như mất phương hướng, đôi lúc là bi quan. Hầu hết những người ban đầu đến với H đều phải ra đi, không phải vì họ không yêu mà có lẽ họ chưa có niềm tin thực sự nơi H. Họ luôn có cảm giác bất an, nghĩ mình không phải là duy nhất. Tôi biết H không phải là người đa tình, cũng không lẳng lơ nhưng tôi biết hành động của H chưa tạo đủ niềm tin cho người yêu H. Với tính cách như thế tôi tin sẽ vẫn có người đến và vẫn còn người đi. Lỗi ở ai? tôi không chắc chắn biết

Bởi vậy tôi luôn đặt câu hỏi : Phải chăng khi đã yêu PN nên hy sinh bớt những thói quen thường ngày, cho dù đó có thể làm bạn bớt đáng yêu hơn trước mọi người. Hy sinh tình cảm của mình để bù lại được người yêu tự hào và bù đắp sự hy sinh đó có phải là giả pháp tốt? hay là hãy sống luôn thật với mình cho dù điều đó làm cho chính người mình yêu không vui? Cuộc sống của những người bạn tôi mới chỉ thực sự bắt đầu, nó còn bao gian nan thử thách phía trước. Tôi mong có thể tìm ra lời giải đúng cho chính mình.

Ăn xong liếm mép quèn quẹt!
  2. RoadBrower

RoadBrower Thành viên mới

Xin chao moi nguoi. Toi moi gia nhap ttvnol. Toi dang gap kho khan nho moi nguoi cho toi mot loi khuyen voi.
    Ban se lam gi khi ma sau 25 nam ban moi nhan ra rang minh da di sai duong, phai lam gi khi ma cam thay minh khong co kha nang tho lo long minh voi bat ki mot ai. Minh co the song ma khong bao gio coi mo long minh duoc ko. Minh dang be tac qua.
  3. trangmtc

trangmtc Thành viên mới

Đã là hoa thì hoa nào chẳng muốn có hương. Đã là PN thì ai chẳng muốn mình được xinh đẹp, quyến rũ. Xinh đẹp, quyến rũ mà không có ai chiêm ngưỡng thì cũng chẳng có gì là hạnh phúc cả. Thế nhưng, là hoa đẹp chỉ để cho mọi người ngắm nhìn thôi thì thật là bất hạnh. Vì hoa không muốn ai được hái thì cũng chẳng ai dám hái-----> họ chỉ dám ngắm thôi. Dĩ nhiên ngắm mãi rồi cũng chán ---->họ bỏ đi ( vì họ còn nhiều việc phải làm hơn là chỉ ngồi cả ngày để ngắm một bông hoa đẹp nhưng không phải của mình) ----> họ sẽ tìm thấy một bông hoa khác - tuy có thể không đẹp bằng nhưng họ lại cảm thấy hạnh phúc vì đó chính là bông hoa của riêng họ. Sẽ có rất rất nhiều người dừng chân, rồi cũng lại ra đi. Nhưng mọi chuyện rồi cũng sẽ chấm hết cho đến một ngày bông hoa đó tàn------>vì thời này chẳng ai còn thương tiếc, đem chôn những cánh hoa tàn như cô Lâm Đại Ngọc thuở nào.

Thế nên:
    "Nếu là hoa - tôi sẽ làm một đoá hướng dương"​
    meo meo
  4. Linh_tinh

Linh_tinh Thành viên mới

Đó là các bạn nói theo chủ quan . Tôi đã đọc 1 báo cáo ( để tôi tìm lại ) nói về có những người có hocmon đặc biệt ( tôi không nhớ tên- xin lỗi nhé) họ có vẻ gì đó mà tất cả đàn ông vừa gặp là có thể thích ngay. Hình như là hocmon " ấu trùng " gì đó. ( để tôi tìm lại )
    Với những người này họ luôn được sự giúp đỡ của người khác phái. Ai cũng nói họ đào hoa nhưng không phải. Có gì đó khác với duyên hay nữ tính. Nó là sự thu hút về hocmon bạn ạ. Họ không muốn hoặc không biết về điều này. Họ yêu ai cũng yêu hết mình nhưng vẫn không cản đưọc người khác phái thu hút về phía họ. Tất nhiên là người chồng có thể ghen hoặc có cảm giác không thuộc riêng họ nhưng biết làm sao. Những người này tạo hoá đã tạo ra nhwu vậy
    Ví dụ về những người này có: Napoleon, Alain delon, Brigite Bardo, Elizabeth Taylor, Brat Pitt, Meg Ryan, Julia Robert, Rock Hudson
    No Sign
  5. Helios

Helios Thành viên quen thuộc

Tôi không rõ cô bạn H của anh đã từng trải qua mối tình nào trước đó chưa . Theo lời anh kể thì có lẽ là chưa . Tôi cũng có cô bạn có rất nhiều người theo đuổi ,nhưng đến giờ cô vẫn hoang mang và có đôi lúc chán cả chính bản thân cô ấy . Ngày xưa cô ấy cũng có một mối tình, rất chung thuỷ . Từ chối thẳng thừng những đối tượng có ý định đến với cô ấy , vẫn đối xử tốt như bạn bè nhưng cũng ko để ai hiểu lầm là cô ấy dành tình cảm cho cả . Nhưng sau lần chia tay ấy có một thời gian cô bạn tôi không đến với ai cả, cũng không cho người khác có cơ hội tiếp cận . Cô coi ai cũng là bạn nên đối xử với mọi người không ai đặc biệt hơn ai . Song nếu nói cô làm cho mọi người tưởng cô yêu họ thì không phải , chỉ có điều về sau ai cũng hiểu ra cô chỉ coi họ là bạn nên cứ rút dần dần ... Cô không yêu họ nên cô không thể hy sinh cho riêng một người nào đó . Nếu giả sử cô đã yêu ai đó mà vẫn duy trì tình trạng như thế mới đáng trách , cô chỉ cần thay đổi như cô bạn A của anh thì hạnh phúc sẽ trọn vẹn . Điều mà cô bạn H của anh thấy thất vọng là cô ấy chưa tìm thấy một người đàn ông "đặc biệt " với riêng cô ấy để cô ấy hy sinh và dành trọn vẹn tình cảm . Họ yêu cô đấy nhưng quan trọng là cô ấy yêu ai trong số đó ?
    Trong trường hợp cô ấy chưa đặt tình cảm vào ai thì khó đấy . Chắc là cô đang băn khoăn nên chọn ai, mỗi người đều có ưu và nhược điểm riêng , hiện tại họ lại đang yêu cô...thật là khó cân nhắc nếu ko có ai đó làm cho H thực sự ....đổ . Những người như H tưởng là hạnh phúc mà lại hoá ra không phải . Những gì mọi người thấy chỉ là bề nổi, cô vẫn ko tìm được cho mình chỉ 1 để yêu thương, tin tưởng - đấy là nỗi đau chỉ cô biết . Nhất là sau này họ sẽ ko thể mãi theo đuổi cô mà không chắc tình cảm cô có dành cho họ hay không , lại hát :
    Đến một ngày bước chân mỏi mệt
    Bỗng nhìn lại ko còn aiđứng bên ta

I'm not crazy . I'm just not you
  6. Mard

Mard Thành viên quen thuộc

Tôi cũng không biết mình có được đặt trong số những cô bạn của anh không "rất thông minh, sắc sảo và có thể nói có trình độ văn hoá cao". Nhưng thật sự tôi cũng chưa bao giờ phải xấu hổ vì trình độ học vấn lẫn quan niệm sống của mình. Thế nhưng tôi cũng đang rơi vào tình trạng như hai người bạn đó.
    Tôi đã yêu nếu nói cho đúng là chỉ một lần cho đúng nghĩa. Tôi cũng đã hy sinh cho anh, cho những tham vọng trong cuộc sống của anh nhưng đến một lúc nào đó nhìn lại tôi nhận thấy rằng tôi dường như chỉ là cái bóng lặng thầm đằng sau anh, như một lực đẩy của anh còn thực chất tôi đã đánh mất bản thân, đánh mất bản lĩnh của một người con gái có học thức để suýt nữa phải trả giá bằng cả tính mạng của mình.
    Khi yêu tôi nghĩ rằng đừng nên đòi hỏi ai phải hy sinh cho ai, tại sao đàn ông không thể bỏ đi một chút thời gian để chăm sóc người yêu thương của họ, tại sao họ không thể một lần nhìn lại những gì người đàn bà đã phải hy sinh cho họ. Đối với phụ nữ nhiều khi sống cực đoan theo kiểu yêu và được yêu là hạnh phúc cũng như được hy sinh hết mình cho người mình yêu cũng là niềm vui nhỏ bé, giản dị.
    Mọi chuyện nhiều khi chỉ là duyên số, cứ sống và hy vọng lẫn tìm kiếm nhưng đừng làm liều mà vơ đại lấy một ai đó mà không phù hợp. Tên topic mà anh khongquen25 đưa ra là "Ai đúng - ai sai" thì đến lúc này tôi đoán chắc rằng chưa ai có thể trả lời được rõ ràng.

Bright Autumn
  7. tuananhhanoii

tuananhhanoii Thành viên mới

8. khongquen25

Bạn Mard thân mến, những lời này chính tôi cũng nhận được từ người PN tôi yêu. Tôi cũng đồng ý với bạn trong tình yêu không nên đòi hỏi sự hy sinh mà hãy làm 1 cách tự nguyện. Nhưng bạn ạ, qua kinh nghiệm bản thân mình tôi biết sự ích kỷ của đàn ông luôn hiện hữu. Họ sẽ cho lại những gì họ được nhận khi yêu. Khi họ biết những hy sinh của người PN dành cho họ nếu họ không có hành động bù đắp đó là họ chưa yêu mà thôi. Không có người đàn ông nào không hạnh phúc khi biết người yêu họ vì họ mà hy sinh. Nếu họ không hạnh phúc và trân trọng thì chỉ có thể nói rằng họ đang coi thường và không có tình yêu dành cho người phụ nữ ấy.
    Đúng như bạn nói nếu để đàn ông cảm thấy sự hy sinh của PN là đương nhiên thì sự hy sinh ấy dần sẽ mất ý nghĩa. Họ sẽ không tôn trọng người PN ấy nữa đâu. Họ sẽ coi đó là nghĩa vụ người PN phải làm khi yêu. Điều này có vẻ mâu thuẫn nhưng theo tôi người PN hoàn hảo vừa phải biết hy sinh vừa phải biết làm cho đàn ông hiểu và tôn trọng sự hy sinh đó. Hy sinh trong nhẫn nhục là sai lầm lớn nhất! Sự tinh tế của người PN là vừa biết chiều vừa biết đòi hỏi. Nhưng để thực hiện nó thật không dễ chút nào! Nếu quá chiều sẽ thành uỷ mỵ, dễ bị coi thường. Nhưng nếu chỉ biết quá đòi hỏi, sống theo sở thích, thói quen sẽ bị đánh giá là không biết hy sinh !!!!
    Hiểu và thông cảm với phụ nữ là rất khó nhưng dù thế nào chúng tôi cũng yêu các bạn !

9. Mard

Mard Thành viên quen thuộc

Anh khongquen25 thân mến!!!
    Cảm ơn anh đã hiểu được một phần cho sự hy sinh của phụ nữ chúng tôi. Nhưng cũng đáng cười khi thực sự đang yêu thì rất hạnh phúc khi chăm sóc người mình yêu mà không nề hà chút gì. Còn khi tình yêu đã ra đi và một mối quan hệ khác được thiết lập giữa hai người đã từng yêu thương nhau đến vậy thì lại có tranh cãi ai đã phải hy sinh cho ai hay người nào đã hy sinh nhiều hơn. Tôi cũng hẹp hòi và ích kỷ chẳng khác gì so với những người phụ nữ bình thường khác, chính vì thế cũng có những hờn giận, so đo như vậy, nào là khi còn yêu anh, tôi đã phải mất bao nhiêu thời gian đáng nhẽ dành cho gia đình và bạn bè cho anh, tôi đã phải hy sinh những gì của bản thân mình cho một người tôi yêu thương đến vậy. Cơn sốc tình cảm trôi qua, tôi có thêm thời gian để kiểm nghiệm lại tất cả và xót xa nhận ra rằng anh cũng đã hy sinh hết mình cho tôi, ít ra là một quãng đời thanh xuân cho một cô gái ương ngạnh như tôi.
    Đến tận bây giờ khi giữa chúng tôi không còn chút gì gọi là tình yêu nam nữ, may mắn thay còn giữ lại tình bạn chẳng thân cũng chẳng sơ thì tôi vẫn còn thấy mình hạnh phúc trong từng ấy năm đã được yêu và yêu một người như vậy. Chính thế nên trong tình yêu, xin đừng đặt ra câu hỏi "Ai phải hy sinh cho ai???". Nếu ai đó yêu cầu phải trả lời rõ ràng câu hỏi đó, người đó chính xác chưa từng biết yêu hay nói đúng ra là chỉ biết yêu chính mình.
    Sự ích kỷ thì ai cũng có mà chẳng phân biệt giới tính nhưng có lẽ phụ nữ thì độ lượng hơn chăng? Tôi có thể chấp nhận người mình yêu giúp đỡ hết lòng bạn bè của anh nhưng nếu anh đối xử với những người bạn gái cũng hết mình như đối với người bạn cùng giới thì có lẽ tôi cũng không thích thú cho lắm dù "bằng mặt nhưng không bằng lòng". Nhưng chính vì sống theo kiểu "muốn người khác đối xử với mình thế nào thì mình hãy đối xử với họ như thế" nên tôi luôn tôn trọng mọi mối quan hệ của anh ấy.
    Cảm ơn những người đàn ông như anh khongquen25 đã hiểu và thông cảm với những người phụ nữ chúng tôi với nickname "những kẻ rắc rối nhất trên thế giới". Vì thế mà chúng tôi mới tự nguyện yêu, hy sinh, chấp nhận hạnh phúc lẫn đắng cay bên các anh chứ, có đúng không nhỉ???

Bright Autumn

Được mard sửa chữa / chuyển vào 10:12 ngày 05/06/2003
  10. khongquen25

Dù sao những người trong cuộc như tôi và bạn sẽ hiểu rõ hơn mà. Cám ơn bạn đã tham gia nơi đây để tôi có thể hiểu nhiều hơn về PN.