1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai hát nhạc Trịnh hay nhất ngoài Khánh Ly???

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi marong98, 21/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sentenced1806

sentenced1806 Thành viên rất tích cực

Ngoài Khánh Ly và Lệ Thu, mình thích Tuấn Ngọc nữa.
    Thỉnh thoảng nghe 1 vài câu của Mỹ Linh ( rừng xưa đã khép ) cũng được, hơn hẳn các ca sỹ trẻ bây giờ.
    Nghe Thanh Lam với Đàm Vĩnh Hưng chắc....... chết quá à.
    Mình cũng chẳng hiểu sao mỗi người 1 lĩnh vực, k thể nào từ hát dance sang hát Trịnh hoặc và thứ linh tinh khác. Có thể đó là ngưòi ta muốn thử sức, nhưng theo mình biết lượng sức mình, sức người đó mới là người giỏi.
    Như ca sỹ Khánh Ly, Lệ Thu, Tuấn Ngọc ( một phần do tuổi tác) là những ca sỹ thường biết cách chọn bài hát, phong cách hát cho mình. Mình nghĩ khán giả sẽ không quay lưng lại với ca sỹ, nếu ca sỹ đó không quá lố lăng, không quá kệch cỡm, khoe khoang tài năng. Hơn thế nữa phải biết điểm dừng, thì khi người ta lựa chọn 1 đỉnh cao người ta sẽ nhắc đến ca sỹ đó ( ví dụ : chia tay hoàng hôn - chẳng ai vượt qua được Thanh Lam ).
    Tuấn Ngọc cũng có chất giọng đặc biệt, theo mình là một số bài phù hợp với nhạc TCS.
    Tất nhiên quyền nghe- thích là của mỗi người, nhưng trước hết phải thấy rằng TÔI CÓ THỰC SỰ THÍCH chứ k phải BẠN TÔI THÍCH nên tôi nghe :) !
    Chúc các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc!
  2. tathayem

tathayem Thành viên mới

Đồng dao 2000 - Nhóm Mắt Ngọc
  3. moson

moson Thành viên mới

Ngoài KL hả.Vậy thì tui tự hát là hay thứ 3 hay thứ 2 là cụ Trịnh.spam rồi lượn
  4. lv00vl

lv00vl Thành viên mới

Xin lỗi vì kiến thức nông cạn và hạn hẹp của mình. Nhưng mình xin hỏi "tạp" có nghĩa là gì? Nghĩa của từ "tạp" mình tra trong wikipedia ko được tốt lắm. Người ta phát biểu ý kiến của người ta thì kêu "tạp"! Ấy "tạp" được như người ta chưa? Chắc ấy nghe nhiều được như người ta chưa? Mà kể cả ấy nghe nhiều như người ta thì có biết chọn lựa ra như người ta để mà nói ko? Hay chỉ vào phang được 1 chữ ngang phè là "tạp"??? Phong cách sống mới ah? Tạp quá!
    @letitbemusic : rất đồng ý cả bạn về những người yêu nhạc Trịnh hát nhạc Trịnh. Nhưng vẫn còn hơi lăn tăn về đoạn nhận xét các nam ca sĩ hát nhạc Trịnh. Riêng cái ông Thái Hòa thì đừng tốn tiền mua CD làm gì, phí lắm (Ý kiến cá nhân nhá)
  5. tathayem

tathayem Thành viên mới

Đầu toàn bùn, ko đỡ
  6. nhattuanhidro

nhattuanhidro Thành viên rất tích cực

Tớ thấy chẳng có cái gì phải tranh cãi ở đây cả, mỗi người có cách cảm thụ âm nhạc khác nhau, có bài thích nghe Khánh Ly, có bài thích nghe các ca sĩ khác, tớ quen vài người thích nhạc Trịnh nhưng lại không thích Khánh Ly mấy.
    Tớ thấy không nên tranh cãi để rồi dẫn đến có những lời "nhạy cảm" với nhau như thế.
    Hơn nữa bạn chủ topic lập ra với mục đích tìm những bài hát mà nhiều ca sĩ hát "tốt" hơn Khánh Ly. Chỉ vậy thôi
  7. zincfl

zincfl Thành viên mới

Mỗi người dù cùng yêu Trịnh nhưng có cho riêng mình 1 cách cảm nhận khác nhau, quan điểm riêng của từng người, có cần phải gay gắt như vậy ko ạh? Chưa chắc cứ là ca sĩ nổi tiếng hát mới hay, chỉ cần mình hát thật và đủ...
    Khánh Ly, Trịnh Vĩnh Trinh, Hồng Nhung, Thái Hiền, ... là những tên tuổi lớn nhiều người biết & công nhận, họ hát nhạc Trịnh thế nào đa số những người yêu Trịnh đều hiểu. Nhưng bên cạnh đó, có những người ko fải là ca sĩ, ko nhiều người biết, họ hát chỉ đơn jản vì họ yêu Trịnh, họ hát thật sự hay, thật sự hồn.
    Cá nhân mình thích nhất "Ru đời đi nhé" của anh Hoàng Lân(box Trịnh) ^^
    @tathayem : thật sự ko thích chữ Tạp ấy!!
    @bassist86 : hay Nhất .. Nhất thì chỉ có 1 thôi ;) Mình nghĩ tên topic nên là "ai hát nhạc Trịnh hay ngoài KL" thì hợp hơn ^^ Ngày Giỗ TCS cũng qua rồi, nhưng chúc bạn tuyển lọc đc 1 Album hay & trọn vẹn nhất ^^
  8. gentra

gentra Thành viên mới

có vẻ như mọi người trong box Trịnh không thích nghe Thanh Lam hát Trịnh lắm nhỉ. Theo dõi box mình từ lâu, nhưng hôm nay cho phép tớ bênh Thanh Lam một tí nhé.
    Tớ thấy Thanh Lam hát các bài hát của Trịnh Công Sơn có 1 nét gì đấy rất mãnh liệt và quyến rũ. Đành rằng, nhạc Trịnh không phù hợp với những gì quá cá tính, quá mạnh mẽ. Nhạc Trịnh Công Sơn càng không phải là dòng nhạc mang tính bác học. Nhạc Trịnh Công Sơn không lẫn đi đâu được và vì thế nó mang tính một màu...nhưng trên hết, nhạc Trịnh mang được tất cả sự mãnh liệt và da diết của tình cảm. Và Thanh Lam khi hát lên đã truyền tải được điều đó. Tớ thấy Thanh Lam khi hát rất có trách nhiệm trong từng cách nhả chữ mà chỉ riêng cô ấy mới có.
    Khánh Ly thì nghe quen rồi, Hồng Nhung thì nghệ thuật đến mức đơn giản. Sợ nhất là Mỹ Tâm và Mỹ Linh hát Trịnh Công Sơn.
    bạn nào thích nghe Thanh Lam hát TCS thì contact với tớ nhé. tớ sẽ mời café
    Được gentra sửa chữa / chuyển vào 00:26 ngày 06/06/2009
  9. letitbemusic

letitbemusic Thành viên mới

@lvoovl:
    Hihi, thanks bạn đã nói giúp ý mình. Mình cũng không thích chữ "tạp"!!. Nếu đổi thành chữ "lẩu" thì mình sẽ thích hơn. Vì "lẩu" thực ra là tổng hợp được nhiều "món" rất ngon.
    Theo mình, nếu nghe Trịnh từ nhiều góc cạnh trình diễn của nhiều người thì mới thấm được cái "Trịnh" trong nhạc của ông. Nhạc Trịnh không hề dành cho 1 người hát, vấn đề là ai hát hay, và hát hay được bao nhiêu trong gia tài nhạc của ông thôi. Còn người nghe thì dễ dàng hơn nhiều: chỉ ngồi nghe và phát biểu: Hay!!! hoặc: Chán phè. Quá dễ! Tuy nhiên nghe và cảm nhận là hai vấn đề khác nhau! Nghe Trịnh là nghe bằng tâm hồn của mình, nhưng nhiều người thik nghe bằng "tai" và "phong trào" hơn!!
    Được letitbemusic sửa chữa / chuyển vào 13:47 ngày 06/06/2009
  10. letitbemusic

letitbemusic Thành viên mới

@tathayem:
    Đầu toàn bùn: theo mình nên sử thành: Đầu đất. Nghe cho nó máu!
    Được letitbemusic sửa chữa / chuyển vào 13:49 ngày 06/06/2009
    Được letitbemusic sửa chữa / chuyển vào 13:50 ngày 06/06/2009