1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai là chúa ăn vặt , zô đây!!!!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi the_girl_from_the_sea, 06/02/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. the_girl_from_the_sea

the_girl_from_the_sea Thành viên mới

Ai là chúa ăn vặt , zô đây!!!!

Chẹp chẹp , nói về khoản ăn thui đã thấy thèm rồi... Mà mọi ng ăn vặt thì thường thích ăn gì? Mình thì khoái tất cả các loại ô mai, đặc biệt là ô mai me và sấu, ngon ko chịu nổi... Ôi, lại còn chè me nữa chứ...mà có ai biết những chỗ nổi tiếng chè ngon ở Hà Nội ko, share thông tin đê!!!
  2. blessthechild

blessthechild Thành viên rất tích cực

Nói đến chuyện này thấy quá đi, hix hix.
  3. the_girl_from_the_sea

Thế nào là thế nào nhỉ...
  4. varo

varo Thành viên mới

Oài , nói đến chuyện này thì .... thiệt tình là thiệt tình .
    Hehe , con gái thì ai chẳng ăn vặt nhẩy ? Em thích ăn nhiều thứ lém : nem chua rán , bánh rán , bánh khoai , chè , ô mai , kem , nộm bò khô ,......
    Các hàng chè thì em cũng ko có rành lắm . Em đến đâu ăn mà thấy ngon ngon thì nhớ thui . Hi` . Em thích ăn chè hoa quả ở chỗ phố Tô Tịch , ăn chè sen xanh ở chỗ chợ Mơ , ăn chè đậu đỏ ở trong một ngõ nhỏ ở phố Huế .
    Còn nghe nói quán nổi tiếng thì có quán ở gần trường Ams , ở trong ngõ ở phố Hàm Long ....
  5. linkinhot

linkinhot Thành viên rất tích cực

_Hàng nổi tiếng nhất có lẽ là ở Thuỵ Khuê thì phải. Hàng đấy bé bé thôi, số lượng chè cũng ít nhưng ngon, nhất là chè thập cẩm. Mấy năm gần đây có thêm bánh bột lọc nữa, ngon hết biết luôn. Phải nói thật là em chưa thấy chỗ nào làm bánh bột lọc ngon như ở đấy. Hồi mới vào cấp 3 em nghiện bánh bột lọc ở đấy đấy.
    _Hàng được quảng cáo nhiều nhất chắc là hàng chè ghế xanh ghế đỏ ở Hàng Giấy. Ở đó được cái có nhiều loại, không ngọt lắm nên dễ ăn, ngồi ngay ngoài vỉa hè nên cũng thoải mái và mát mẻ.Nhưng hàng chè này chỉ tồn tại được có vài năm thôi à, bây h chẳng còn nữa. Chỗ đó bây h là 1 hàng chè khác, ko ngon bằng, chỉ được mỗi cái to thôi.
    _Hàng chè có nhiều người ăn nhất là các cơ sở của Lộc Tài. Những chỗ này thi vô thiên lủng luôn, gần trăm loại chè, chọn mệt nghỉ. Nhưng em thấy mấy loại này chẳng khác nhau là mấy. Ăn loại nào cũng nhạt nhạt, loãng loãng như nhau cả thôi. Đã thế lại còn phục vụ chậm và hay quên nữa chứ. Phải nói thật là ở Lộc Tài có quá nhiều món nên vào đấy như lạc vào mê cung vậy, chẳng biết chọn món nào, ăn món nào cũng dở như nhau cả.
    _Hàng chè Singapore Bobo Chacha ở Cửa Bắc, gần trường Phan ĐÌnh Phùng cũng ngon, lúc nào cũng đông khách hết. Gần truờng cấp 3 với trung tâm luyện thi nổi tiếng mà. Đùa vậy thôi chứ công nhận là chè ở đấy ngon thật. Có rất nhiều chỗ bắt chước bán chè này nhưng ko thẳng nổi Bobo Chacha ở đây. Nguyên liệu thì rất đơn giản thôi, hoàn toàn có thể làm ở nhà nhưng nhiều người vẫn thích ra đấy ăn, trong đó có em. Ở đấy có 4 loại tất cả: Đen, trắng, hoa quả và lẫn. Trừ hoa quả 2500 ra thì các loại khác đều 2000 hết. Hàng này chỉ có cái bất tiện là chỉ mở buổi chiều thôi và hết hàng rất nhanh.
    _Em học Trần Phú nên hay vào cái hàng chè ở gần trường em. Hàng này có cái biển bé tí à, nằm ở đầu 1 cái ngõ bé bé thôi. Không nhiều loại chè đâu nhưng ăn rất ngon, nhất là chè bưởi. Chè bưởi ở đây ngon vô địch luôn, vừa sánh vừa thơm. Các thứ liên quan đến nước cốt dừa ở đây đều ngon vì nước cốt dừa ở hàng này ăn rất lạ, hình như là tự làm thì phải. Hôm nào các bác thử ăn ở đấy xem, em nghĩ là các bác sẽ thích.
    _Mọi người khen chè ở Đội Cấn ngon nhưng em thì thấy bình thường. Hàng này với hàng chè ở Đuờng Thành rất giống nhau. Ăn thì ko có gì đặc biệt cả nhưng được cái tiện, ở đường lớn mà.
    _Hàng chè Thái ở phố Phan Đình Phùng ăn cũng được. Đặc điểm chè ở đây là ngọt gần chêt luôn. Ăn lần đầu tiên thì ko thích đâu nhưng ăn lần thứ 2 thì nó cũng hay hay. Ở đây ngon nhất là kem xôi và bánh chín tầng mây. Nhưng đang nói về chè nên em ko nói về 2 món này nữa.
    _Lại nói về chè Thái thì hàng chè ở Chợ Nam Đồng cũng ngon. Cái đường đi trong chợ bé tí mà lại nhiều người ăn nên chen nhau cứ gọi là... thiếu điều muốn giết nhau luôn Ở đây được cái bày biện đẹp, nhìn bát chè đã thấy ngon rồi. Nhưng hình như bây h không còn nữa. Lâu lắm rồi em ko đi ăn, ko có đủ can đảm vượt bao nhiêu cây số đến chen chúc bẹp ruột chỉ vì 1 bát chè mà
    _Em chỉ nhớ được có bấy nhiêu thôi à.
  6. the_girl_from_the_sea

Chị nghe em Linkinhot miêu tả mà thèm chết mất... hic, chị chỉ thắc mắc ko hiểu tại sao nhiều ng thích chef Bôbô Chacha thế nhỉ... chị thấy nó nhạt nhẽo thế nào ý...
    Lộc Tài thì có một đợt chị bị nghiện kinh luôn, hom nào mà ko ăn thì ko chịu nổi , đặc biệt chị thích nhất món rượu nếp ở đấy và chè chuối nướng..chẹp chẹp
    ah`, chị giới thiệu với em một quán chè ngon lắm... Ở phố Hồ Đắc Di... hic hic, chi quen số nhà rui`, nó ngay ở ngã 3 đường rẽ vào .. chè ngon lắm nhé mặc dù quanh đi quẩn lại cũng chỉ vài loại khoai, Thái , chuối, me, cốm... nhưng nước cốt dừa thì ngon tuyệt vời.. ng ta làm nước cốt dừa loãng, ăn ngậy và bùi.. cho vào cái bát con thuỷ tinh trông sạch sẽ, nhìn đã thèm rồi
    Ah`, nhà bà chị cũng ở gần trường Trần Phú nên chị cũng khoái ăn chè ở đấy.. Mà có cái chè xôi ăn cũng ngon nhỉ..chị chỉ chưa hiểu làm sao xôi nó lại màu xanh đuợc nhỉ, hay ng ta bôi phẩm ah`???
    Nhớ hồi hè về còn suốt ngày đi ăn chân ga nướng... ko biết đang H5N1 thi có ai đi ăn ko nhểy... khổ thân mấy cái quán đó hehe...
    Ôi, nói chugn nói về ăn vặt thì nhiều lắm.. mọi ng ai có địa chỉ hay hay thì share để biết đi ăn nhé... ko tìm hết cả hơi... Như cái đợt đi tìm quán chè Hoa quả dầm ở đâu đó gần phố Cầu Gỗ, tìm đến đứt hơi mà ko ra (nghe nói quán này nổi tiếng về chè hoa quả, ai biết chỉ hộ nhé)
  7. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

ai bảo là ăn vạt chè là số 1 nhờ ,, mà tớ thấy cái hàng chỗ Thuỵ Khuê có gì đặc biệt đâu nhiều chỗ ngon hơn nhiều,, Nói chung ăn vặt thì có hoa quả dầm là hết nhanh và nhiều nhá... ăn lại k béo k ngấy,,, các cô các chị cứ ăn chè nhiều,, chè miền nam ý,, có mà lo béo suốt ngày.. ăn vặt đôi khi nó là nguyên nhân ,, dẫn đến các chế độ ăn kiêng khổ sở đấy,,, mà sao các món nộm , nem chua,,, k ai kể đến nhờmm trung tâm ăn vặt của HN có khi là cái khu Kim Liên đấy.. tớ thấy số luợng lớn, chất lượng tạm ổn.. nguời ăn nhiều,, tớ ít ăn vặt,,, vì tớ sợ béo
  8. ziuziu

ziuziu Thành viên mới

Thích wá, dzô liền
  9. linkinhot

linkinhot Thành viên rất tích cực

_Tình hình này có khi phải làm chuyên đề nhỉ. Ko thì làm sao hết được, các món ăn vặt thì nhiều vô thiên lủng luôn đó, chỉ trong 1 topic thì làm sao mà hết được. Hix, mới nói đến đã thấy đói rồi.Có khi phải cảnh báo mọi người khi vào nên cầm theo cái gì đó để ăn, ko chết mất ^^
    _Hàng hoa quả dầm ở gần Cầu Gỗ thì chắc là ở Tô Tịch rồi.Ở đấy có nhiều hàng lắm nhưng chỉ có 1 hàng ngon thôi à. Em ăn ở đấy nhiều lắm nhưng mà ko nhớ địa chỉ ^^ Để hôm nào check lại nha
  10. the_girl_from_the_sea

Ôi zời, nếu xếp thứ tự xem ăn vặt món gì đứng số một chắc xếp ko nổi...
    Lại nói về chè, ngoài Bắc đã lắm loại chè rồi mà vào trong Sài Gòn còn dã man hơn nhiều nhỉ... ăn đến cả ngày cũng ko hết (thế mới hiểu tại sao tăng cân nhanh thế)..
    Còn về các thứ khác, mình thấy như nộm bò khô thì ở phố Hoàn Kiếm là ngon nhất(hình như chỉ bán buổi tối thui)... Ở phố Hàm Long ăn cũng ngon, đặc biệt thịt bò ở đó họ làm mềm thơm nức mũi...Còn nem chua thì chỉ khoái ăn nem chua thường và nem chua nướng thui (tẳy chay nem chua rán vì mỡ quá, hic)..
    Hic, nói chugn mình là chúa ăn vặt... Bây h chỉ thắc mắc mỗi một điều làm sao vừa được ăn vừa ko tăng cân nhểy??? (hic, dang ngồi ngậm mứt me vì đọc bài này ko ăn ko chịu nổi)