1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai là chúa ăn vặt , zô đây!!!!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi the_girl_from_the_sea, 06/02/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. linkinhot

linkinhot Thành viên rất tích cực

_Em cũng là chúa ăn vặt nè, con gái mà. Bây h còn ít đi ăn vì bận học thêm bù đầu, năm nay em thi ĐH mà. Chứ mấy năm trước thì,trời ơi, đi ăn suốt ngày à
    _Em ăn vặt nhiều nhưng ko béo lên, vì đã béo lắm rồi, ko béo thêm được nữa ^^
    _Nộm bò khô thì em chẳng có ý kiến gì, em thấy chỗ nào cũng giống nhau. Em cũng mới chỉ ăn ở mấy hàng sis nói thôi à. Để hôm nào thử chỗ khác xem
  2. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

Tôi qua cái tuổi ômai đã chục năm rồi nhưng thỉnh thoảng ai rủ đi vẫn thích đi ăn mấy hàng này. Mặc dù nhìn lại thấy mình "dừ" quá
    Thế hỏi linkinhot đã ăn chè đỗ đen, đỗ xanh ở Quán thánh chưa? gần chỗ ngã tư Đặng Dung ý, bà này bán được 17năm rồi, trời rét bán bánh trôi và chè sen...tầm 8h30 tối ra là hết hàng đấy, nhiều tối trời rét về qua đó mà tiếc đứt ruột vì....hết bánh trôi. Sáng ở đó có bà hàng xôi có thâm niên hơn 24năm rồi, phải nói là ngon......... Hôm vừa rồi vừa ở SG về, nhớ bánh gối quá nên chạy ngay vào chợ Hoè Nhai hàng chị Hiền làm liền vài cái bánh gối, vài cái há cảo hì hì, hàng chị này có cả mấy loại chè và sữa chua đánh đá các loại ngon phết, mặc dù chỗ ngồi hơi khó, nhưng mình chưa bị "đứng đường" lần nào, cách vài bước là bún ốc thịt bò, nhưng mình chưa từng và chưa có ý định ăn ở đó........Gần đó thì có caramen ở Hàng Than, Chân gà thì ăn ở phố Bà triệu cũng được, đỡ đông, mà cũng không phải chờ lâu như trên KimLiên, còn bánh rán thì nhiều nhưng nhớ 1hàng ở chỗ Phạm Ngọc Thạch, chỗ 2toà nhà mới xây bây giờ ý, bà chị chỉ bán buổi trưa và chiều thôi, 500vnd/1cái, vừa ăn vừa thổi, đổ tý tương ớt vào nữa, xuýt xoa...mỗi tội đợi cái thứ 2thì cái thứ 1đã biến mất khỏi bụng rồi hì hì, giờ thì chả biết chị đó nay ỏ đâu........còn nộm bò ở Bờ hồ, hay Hàm long cũng được, mà hàm long có 2 hàng đấy, 1là ở ngõ đối diện nhà thờ, 2là ở cạnh trường ngô sỹ liên thì phải, ko nhớ tên trường mà chỉ nhớ quán thôi hì hì, thỉnh thoảng tôi vẫn chạy ra Bờ Hồ làm 10.000 vnd gan bò nướng, tối về làm việc, vừa làm vừa cắn ngon phết......Bánh cay thì ở gần cuối Ngõ Trung Yên nhỉ, đầu ngõ đó có hàng nem cuốn cũng ngon, gần đó có hàng bánh rán, bánh chưng, bánh giò, bánh xuxê.......chè thái hay chè thạch xanh ở Đội cấn cũng được...nhưng lâu lắm rồi chả được đi ăn, cuối đội cấn có cái ngõ bán bánh rán ăn cũng được.......ngô luộc nem chua nướng thì có lẽ đầu tiên ở Hà Nội là hàng chị Phương ở ngõ Hàng Chai, gần trường Thanh Quan, chứ mấy quán ở Hàng bông sau này, hay ở Hàng GIấy là ăn theo, mà đông và ko ngon, đêm lạnh ra đó làm vài cái nem chua, hay con cá nướng, vài chén rượu rồi đôi bắp ngô luộc, thêm cốc nước ngô nữa...và nhìn cô em gái của chị ý thỉnh thoảng mặc ***y ngồi quạt chả vào những tối hè nóng nực thì mát phải biết hì hì hì.......còn cháo sườn buổi chiều ra Ngõ Huyện ăn cũng tạm được........à còn bánh cuốn, chịu khó chạy vào chợ Phan Phu Tiên, đi vào ngõ loằng ngoằng, vào nhà 4chị em bán bánh cuốn, ngon phết, có lẽ hơn Thanh Vân ở Hàng Gà, mỗi tội đường vào hơi khó,,,,nhưng ăn phải khó mới hay chứ nhỉ.
    Còn ômai thì ko phải món khoái khẩu của mình, nhưng có lẽ ở Hàng Đường (nhà 2 mặt đường) vẫn đông nhất thì phải.
    Tất nhiên là còn nhiều hàng nữa, nhưng nói ra "đụng hàng" nên thôi hì hì hì. Vả lại cũng cỡ phải vài năm mình không có ai để đi ăn cùng nên chả được update, nên những thứ viết trên này toàn là ....hồi tưởng ...
    Chúc mọi người ngon miệng trong tết Ất Dậu với nhiều món khoái khẩu nhé
  3. nguoihungthoidai

nguoihungthoidai Thành viên mới

Chà ,tết này mà được ăn khô bò chấm tương ớt,nhấm thêm chút rượu nữa chắc tuyệt dzời!
  4. the_girl_from_the_sea

the_girl_from_the_sea Thành viên mới

hehe, lần đầu tiên nghe nói ăn thịt bò khô uống rượu, nghe lạ nhỉ
    Đại loại đọc xong mấy bài này thì trong đầu toàn thấy, chè. bánh. nộm, thị bò khô v.v. cứ quay như chong chóng... hihi,. con những thông tin cần thiết thì chẳng nhớ gì cả...
    Ah`, mà hôm qua vừa tết xong... MÌnh nhớ cứ mỗi lần đến tết thì ghét nhất một điều là ngồi nhà ko có gì để ăn vặt... hic, vì đóng cửa hết mừ... đã thế họ lại còn đóng đến 1,2 tuần lễ chứ...
    Phù, lạnh qua đi mất, thèm bánh gối...
  5. linkinhot

@ tengichangduoc : đọc bài của bác , em thấy chột dạ.... vì toàn những hàng em hay ăn mà. Chắc ko được nhiều như bác nhưng cũng có thể gọi là nhiều. Em hay ăn linh tinh thế vì nhà em ở Phan Đình Phùng, em học Trần Phú, em học thêm ở Bách Khoa---->ăn uống đủ mọi nơi, vui lắm. Nhưng em chẳng nhận xét được hay như bác đâu. Em chỉ ăn thôi, chẳng suy nghĩ, chẳng cảm xúc gì hết Trẻ con mà
    uống rượu với thịt bò khô thì em cũng chưa uống bao h. Em hay uống rượu với thịt bò nướng của Singapore. Hiệu Bee CHeng Hai thì phải, ngon gần chết luôn. Em thỉnh thoảng hứng chí lên còn uống rượu với bánh gato hoặc bim bim nữa cơ

Mấy hôm nữa phải đến hàng karamen ở Hàng Than mới được. Cái hàng đấy karamen ngon mà sữa chua mật ong cũng tuyệt. Em rất khoái 2 món đó
  6. tengimachaduoc

Không khéo là đụng hàng đấy linkinhot ạ, vì nhà tớ cũng ở phố đó mà .
    Mà cái thú uống rượu với bánh gato là mới nghe à nghen, mà bây giờ có hàng bánh gatô Pháp của chị Hương mới mở ở đó nữa nên thoả chí làm cái bánh với chai rượu nhé. Trong mấy hàng bánh gato (Bùi công trung, hôngkông, ...) thì hàng chị Hương có vẻ xuất sắc nhất đấy .
    Chúc linkinhot và mọi người trong box ngon miệng mấy ngày tết nhé, còn ai có nhã ý muốn đi ăn vặt cùng tớ vài ngày xuân thì PM cho tớ nhé (tất nhiên là tớ mời, và pay ), mấy bữa nữa lại vào Đà nẵng rồi.
  7. the_girl_from_the_sea

Hihi, chắc tại vì đã gọi là ăn vặt rùi thì kết hợp cái gì với nhau để ăn chẳng được toàn những món lạ... thế này thì phải ghi vào sổ tay để đi tìm từng thứ đánh chén mất...
    Về nhà mình được ăn phở cuốn cũng ngon... mà chao ui, nhất là cái món hạt ngô tẩm bột chiên ý... chẹp chẹp.. Hình như ở Hà Nội có mỗi chỗ phố gì ý nhỉ, Xã Đàn hay sao ý bán món này đúng ko...
    oái mùa đông thèm bánh bao quá... mà bánh bao nhà mình bây h làm sợ thế... Nhân thì ko đảm bảo, mà cái vỏ bánh bao thì làm ăn vào cảm giác như nó bơm thuốc hay gì đó.. bột cứng, lại dày cộp.. ăn còn ko bằng bánh bao ở quê ng ta làm...hehe
  8. linkinhot

_Có ai muốn giảm giá 10-->20% khi mua ở hàng bánh ngọt Thu Hương ko? Cứ kêu em, em là hàng xóm mà, nhà em ngay trong ngõ đấy.
    _bánh ngọt Hồng Kông cũng ko có gì đặc biệt lắm. Có mỗi sukem là ngon thôi à
    _Bánh Bùi Công Trung cũng ngon, nhưng mẫu mã hơi kém
    _Bánh bao thì em thích của mẹ em làm nhất.Nhưng mẹ em ko truyền lại bí quyết cho em Còn ngon nhất là hồi em đi Phúc Kiến... Trời ơi, ngon ko thể nào tả xiết.
    _Có khi hội thích ăn vặt tụi mình phái off 1 buổi nhỉ. Để đi liền 1 lèo hết những chỗ ngon ngon, rẻ rẻ luôn, Sau đấy vào box sức khoẻ để hỏi cách bye bye bác Tào Tháo
  9. the_girl_from_the_sea

hihi, em ơi, ko những phải vào box sức khoẻ đâu mà chị nghĩ phải vào cả box làm đẹp để tìm hiểu cách giảm cân đấy... (mà nghe chừng cái này đối với một số ng còn quan trọng hơn vào box sức khoẻ nhiều...như chị chẳng hạn... hehe)
  10. tengimachaduoc

Hì hì hì thế là lại thành "những người cùng khổ" rồi, nhưng ko phải "khổ" như những nhân vật của victor hugo nhé .
    Mà bánh bao thì có mấy nơi ăn cũng được đấy, hơi mắc nhưng ăn toàn thịt là trên Tạ Hiền ý, 5-8000vnd/1cái, còn bột thơm thơm thì ăn ở Quán Thánh, chỗ gần hàng xôi chè mà tớ kể ý, 3000vnd/1cái, chỗ này lên tivi rồi nên tăng giá hì hì hì, Tất nhiên ăn xong nên làm thêm 1cốc sữa đậu nành nóng nữa, đảm bảo no đến trưa, Lương Văn Can hay trên Trần Nhân Tông tớ ko dám thử, còn các chỗ khác tớ ko biết và với lại tớ ít ăn bánh bao nên ko biết nhiều.