1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ai la Dan IT xin vao day

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi nicht, 05/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. donghailongvuong

donghailongvuong Thành viên mới Đang bị khóa

Ý tưởng đầu tiên của Tôi là làm sao để cho những người gõ không dấu sau khi post bài xong, một phần mềm tự động biên dịch lại nội dung để hiển thị ra tiếng Việt có dấu cho bà con dễ đọc ạ [​IMG] Trên cơ sở phần mềm đó có phần mềm dịch toàn bộ nội dung từ tiếng nước này sang tiếng nước khác theo chọn lựa. Nhắc đến đây thật xấu hổ cho Tớ về môn "ngôn ngữ hình thức" phải thi lại [​IMG]      Ý tưởng thứ hai là ai có ý tưởng gì hay ho về IT (cả thực tế nữa) nói cho Tớ biết để Tớ mang đi dự thi "nhân tài đất Việt" huặc "Trí tuệ Việt Nam" kiếm vài chục triệu. Bạn nicht thấy có đúng ko [​IMG] ?          Còn về ý tưởng thực tế ư ? Tớ nghĩ nhiều người giỏi IT chắc chắn có nhiều "vô biên cương" nhưng ko thể "đem con bỏ chợ" đâu. Bạn nói giùm qua về công ty, hay lịch sử bản thân của bạn đi. Tớ thấy bạn Desperado13 hỏi bạn chỗ nào bán sách "Toán rời rạc" mà bạn vẫn chưa trả lời à ?Tạm thời thế đã, có gì sẽ trao đổi với bạn sau             
  2. caocaodo

caocaodo Thành viên mới

Mất thời gian của các bạn một chút,nhưng các bạn nếu yêu sáng tạo và muốn biến Ideas của mình thành hiện thực thì Hãy tham gia DĐ này nhé!!!Đây là website chính thức của Ideas SJC,một công ty giao dịch các ý tưởng theo-đúng-pháp-luật.Hoạt động của 4rum rất phong phú.Có lẽ các bạn đều có rất nhiều ý tưởng nhưng các bạn đã biết trình bày và thực hiện các ý tưởng như thế nào chưa?Muốn các ý tưởng của mình có sự thuyết phục ko phải điều đơn giản.Ideas sẽ giúp bạn!Nếu ý tưởng của bạn khả thi công ty sẽ trả các bạn 10% lợi nhuận.Ngoài ra nơi đây có rất nhiều bạn trẻ năng động am hiểu các lĩnh vực khác như âm nhạc,điện ảnh...Click thử nhé,luôn đón chào các bạn:http://www.viet-Ideas.com
  3. jb

jb Thành viên rất tích cực

Cái bản đồ như bạn gì đó nói các bạn có thể vào trang diadiem.com , một sản phẩm dự thi TTVN 2005 đấy. Nhưng vẫn còn chuối lắm, chưa bằng được mapquest.com ( thực ra tôi thấy cái diadiem.com "học hỏi" hơi quá từ cái mapquest.com )
    Nhân nói thêm là chương trình bản đồ đặt ở vị trí công cộng thì có thể không "chết", vì sẽ có hệ thống cập nhập những thông tin về tình trạng tắc đường ở Hà Nội ( do các chú công an giao thông báo về cho người điều hành ). Như vậy phải có bản đồ số hóa, giúp cho ta thực hiện bài toán tìm đường đi ngắn nhất hay nhanh nhất.
  4. tac_ke

tac_ke Thành viên mới

Ngay TTVNOL này cũng là sp của nước ngoài, thay font chữ Việt và viết thêm bộ gõ.
    Đa số các sp dự thi TTVN là Việt hoá các ý tưởng của nước ngoài (Linux, GIS, từ điển, database). Bắt chước được đến nơi đến chốn cũng là khó rồi.
  5. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn có thể giải thích kỹ hơn k? Nó khác GPS chỗ nào?
    Cái của bạn cũng là 1 dạng bản đồ chỉ đường trực tuyến, nhập địa chỉ nguồn (như của bạn néu đạt ở điểm công cộng thì không cần) và địa chỉ đích thì hệ thống sẽ hiện thì bản đồ trong đó đánh dấu nổi bật tuyến đường đi đến đích ư, nếu thế thì trên thế giói đã có ròi, có điều nó vứt ở trên Web kia, không đi thành trạm công cộng.
    Việc để thành trạm công cộng như vậy thì vẫn đề tổ chức cơ sở dư liệu không gian (spatial database) như thế nào cho tối ưu là một trong những vấn đề xương nhất, thứ 2 là vấn đề tương tác người máy, làm sao để người dùng thực hiện các thao tác bản đồ trên giao diện ở trạm được nhanh gọn thuận tiện như trên Desktop vậy.
  6. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ặc ặc, mới hỏi một tí đã chết dí rồi
    Đang định hỏi thêm về thuật toán tìm đường tối ưu của các bác nữa
  7. jb

jb Thành viên rất tích cực

Bác muốn hỏi về cách tìm đường đi ngắn nhất hay nhanh nhất ? Có vài thuật toán phổ biến Dijkstra, Floyd và Bellman gì đó. Lên mạng search đầy, hay ra hiệu mua lấy mấy quyển sách về Lý thuyết đồ thị
  8. hoathep

hoathep Thành viên mới

Nếu đặt ở trạm công cộng thì không khả thi một chút nào, Khi đất nước phát triển đến vậy rồi, thì hệ thống giao thông công cộng sẽ cực kì tiện lợi. Việc đi từ điểm này đến điểm kia sẽ dựa vào các bản đồ tại các nhà ga xe bus. Còn các địa điểm vui chơi ở đâu thì đã có các trang web du lịch cung cấp.
    Do vậy mình chưa thấy ở một nước nào đặt một hệ thống như vậy ở nơi công cộng.
    Còn hệ thống Navigation system thì không phải là mới, trên thế giới dùng ầm ầm, bạn có thể mua phần cứng và phần mềm, Tiếc rằng việt nam chưa có công ty nào cung cấp dịch vụ, Nên chưa có bản đồ xịn, và cũng không có những thông tin đi kèm theo, VD như nhà hàng, bệnh viện, trường học, tình hình tắc đường, chỉ dẫn bằng giọng nói, nhạc số online.... Hồi trước mình cũng có đọc ở đâu đó đã có vài bạn VN số hoá bản đồ từ ảnh vệ tinh để dùng. Nhưng mình không quan tâm, vì dự án này lớn quá. Giá một hệ thống Navigation chạy bằng HDD chứ ko phải DVD cỡ 1000$ rồi hix
  9. tezukavn

tezukavn Thành viên mới

Ý tưởng của người này thì sao? Mợi các bạn thảo luận http://www.camnangtieudung.net/introduction.php
  10. hoathep

hoathep Thành viên mới

Ý tưởng quái gì nữa, Thế giới họ làm cả mấy năm nay rồi, Giờ Việt Nam mới hơi hơi có thương mại điện tử, nhưng vẫn là mấy trang rao vặt, Thượng vàng hạ cám gì cũng có.. hix hix
    Thử tham khảo trang này của nhật nhé. Kakaku.com
    kakaku có nghĩa là giá cả.